ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามระบบ idle stop ของอัลเมร่าหน่อยค่ะ  (อ่าน 3077 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
สวัสดีค่ะ
  วันนี้ได้รับรถแล้ว ขับทั้งวันเลยค่ะ โดนสรุปพอใจมากค่ะ กว้างขวาง ขับง้าย
คล่องตัวดี ส่วนระบบ idle stop ที่เห็นคนบ่นกัน ส่วนตัวแล้วคิดว่าเป็นระบบที่ดี ใช้ง่ายนะคะ
แต่คำถาม คือ มันจะมีผลเสียหรือเปล่า เพราะมันสตาทบ่อยพอสมควร

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ toonze

Re: เรียนถามระบบ idle stop ของอัลเมร่าหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:39:17 »
มันสตาทแบบมีเสียงไดร์สตาทป่าวครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
Re: เรียนถามระบบ idle stop ของอัลเมร่าหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:42:26 »
ผมใช้มาร์ช2010 อยู่ครับ  มีระบบIDS ที่ว่านี้ด้วย

สบายใจไ้ด้ครับ ว่าระบบนี้นิสสันเขาได้ทำการทดสอบมากกว่าที่เราใช้จริง สรุปว่าทนทานกับการใช้งานในชิีวิตประจำวันจริงครับ

สำหรับผลเสียก็คือว่า ถ้าระบบทำงาน สตาร์ทแล้วดับ  แล้วสตาร์ทแล้วดับ  แล้วเวลาดับเครื่องน้อยกว่า สามสิบวินาที มันจะเปลืองมากกว่าประหยัดอะครับ
;)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 21:48:34 »
ไม่หรอกครับ เนื่องว่าตัวเครื่องยนต์ไม่ได้ full stop การติดๆ ดับๆ ของเครื่องจึงไม่ส่งผลเสียอะไรมาก (กว่าจะเจ๊งคงขายรถไปก่อนแล้ว) มันจะมีแต่ข้อเสียของคนใจร้อนครับ ตอนหยุดรอจังหวะเลี้ยวหรือเปลี่ยนเลนแล้วออกตัวจะไม่ทันใจเท่าไรเท่านั้นเอง :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 22:01:59 »
ขอบคุณมากค่ะ
สบายใจเลยในคำตอบที่ได้แล้วค่ะ
ส่วนตัวคิดว่าใช้ดีนะคะระบบนี้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2013, 22:50:25 »
ออกแบบมาโดยเฉพาะ เหมาะสมกับการใช้งานครับ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2013, 10:18:29 »
ผมรำคาญตอนจะปลดเกียร์มากกว่าครับ

เบรคพอรถหยุด จะเลื่อนเกียร์ว่าง ดับไปละ พอเลื่อนเกียร์ไป N ติดขึ้นมาอีก

ติดไฟแดงนานๆ แน่นอนว่า ผมคงไม่คา D และคงไม่มีใครเลื่อน N ทันทีที่เห็นไฟแดง ก็ต้องรอแปบนึงละ

พอรอ ดับ พอเลื่อน n ติด   หรือบางกรณี คา N ดับอยู่ เผลอปล่อยเท้า ติดขึ้นมาอีก

สำหรับผมไม่มีประโยชน์เลย  รอเลี้ยว พอได้จังหวะ แทนที่กดคันเร่งรถจะไปเลย ต้องรอติดเครื่องอีก

ผมเกือบโดน10ล้ออัด ที่คลอง หลัง มน.พิดโลก เพราะลืมกดปิดระบบนี้แหละ

ผมขับ อัลเมร่ามา 2 ปี 2 หมื่นกม. ค่าเฉลี่ยสิ้นเปลืองตลอดได้ 18.4 โลลิตร ด้วย อี20 โดยที่ไม่เคยใช้ระบบดับเครื่องนี้เลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t