ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo XC60 D4 6T 2013 น่าใช้งานไหมครับ มีปัญหาหรือข้อแนะนำอะไรบ้าง  (อ่าน 4738 ครั้ง)

ออฟไลน์ top_t99

• Newbie
  • *
ต้องการมองหารถมาใช้งานแทนคันเดิม กำลังสนใจมาที่ Volvo XC60 D4 6T(2013)เครื่องยนต์เหมือนกับตัวD3 อยากได้ข้อมูลว่ารถคันนี้มีข้อระวังอะไหล่หรือซ่อมบำรุงอะไรเป็นกรณีพิเศษบ้าง ประกันชั้น1 ปีล่ะเท่าไร ศุนย์หรืออู่ที่ซ่อมโดยตรงมีแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ถ้าจำไม่ผิด  เครื่องเกียร์ของฟอร์ด

ออฟไลน์ HLRx

รอคนใช้ตัวจริงมายืนยัน
ผมให้ข้อมูลตัวไกล้เคียงไปก่อนล่ะกัน เป็น S80D4 2013  ตอนนี้ไมล์ 21X,XXX กม.
เข้าศูนย์ ประมาณทุกๆ 2 หมื่นกม. ช่วง 3-4 หมื่น กม.แรก มี นมค.หาย 0.5 ลิตร ศูนย์เติมให้ฟรีเพราะอยู่ในประกัน เป็นอยู่ 2-3 รอบ จู่ๆอาการนี้ก็หายไปเฉยๆ  มาโผล่ตอนประมาณ 1.4 แสน กม.อีกครั้ง แล้วก็หายไปเลยจนถึงตอนนี้ 
มีเคลมคอมแอร์ตอน 8 หมื่น กม. 1 ครั้งฟรี   
ตอน 1.8 แสน กม.เปลี่ยนคอมแอร์อีกครั้ง 21,xxx บาท (งง กะราคา ไม่แพงอย่างที่คิด)
มี นมค.รั่วซึม ตอน 1.8 แสน กม.เข้าศูนย์เปลี่ยนทุกชิ้นที่เสื่อม ราวๆ 2x,xxx บาท
รุ่นนี้กินแบตเตอรี่มาก นานสุดได้ 2 ปี น้อยสุด 1.5 ปี ศูนย์ประกันแค่ 1 ปี
พัดลมหน้าเครื่องเจ๊งตอน 1.7 แสน กม.เปลี่ยนตัวใหม่ 21,xxx บาท
โชคคู่หลังเริ่มแข็ง ตอน 1.6 แสน กม.เปลี่ยนใหม่ 10,xxx บาท
ล่าสุดเปลี่ยนจานเบรคคู่หลังไป จำราคาไม่ได้ แต่ไม่เกิน หมื่น
ประกันชั้น 1 ระบุผู้ขับขี่ปีล่าสุด 23,xxx
กินน้ำมัน 14-15 กม./ลิตร ผมใช้ต่างจังหวัดนะ ความเร็วแล้วแต่ความรีบร้อน สุงสุดไม่เกิน 170 ส่วนใหญ่จะอยู่แถว 120 หลังๆพลซุ่มยิงเริ่มเยอะ ไม่ค่อยกล้าเหยียบ
ล่าสุดเข้าเช็คระยะ 2.2 แสน กม.จ่ายไป 10,xxx บาท

ออฟไลน์ HLRx

ถ้าจำไม่ผิด  เครื่องเกียร์ของฟอร์ด
ของฟอร์ดจะเป็นรุ่น 1.6 เบนซินครับ ซึ่งไม่ได้ติดตั้งใน XC60

ออฟไลน์ skisky

• Newbie
  • *
ที่บ้านใช้ S80 D5 ปี 2008 ตอนนี้ไมล์ 270,000

เจ็บหนักๆก็ เปลี่ยนฝาสูบศูนย์ , จิปาถะอื่นๆ 19x,xxx บาท  รถจอดทิ้งไว้2เดือน
นมค. หาย 1 ลิตร ทุกๆ 2000 km (นมค.ซึมท้ายเครื่อง และแกนเทอร์โบหลวม) เปลี่ยนแกนใหม่รถวิ่งดีขึ้นมาก
ตอนนี้กล่อง air bag เสีย(รัดเข็มขัดแล้วเสียงดังเตือนตลอด) โช้คหลัง, กล้องท้าย ที่ต้องเปลี่ยนใหม่

ปล. ผมรู้สึกว่าเบาะ XC60(2015) มันบีบช่วงหัวไหล่แปลกๆ พ่อผมขับทางไกลแล้วเมื่อยมาก

ออฟไลน์ sukhontha

ของฟอร์ดจะเป็นรุ่น 1.6 เบนซินครับ ซึ่งไม่ได้ติดตั้งใน XC60

ขอบคุณครับ  ผมไม่ได้ดูรายละเอียด  เห็น xc  ก็นึกถึงตอนที่เห็นช่างเขาปลัำ...ผมไปช่วยลุ้น..

ออฟไลน์ Ruksadindan

ดีสมราคาน่าใช้งาน แต่กัดฟันขึ้นไป iArt 8AT สุดท้ายคุ้มกว่า ประหยัดน้ำมันกว่าเป็น 10% ตามผลในเว็บนี้ครับ
และอีกอย่าง มันขับเคลื่อนแค่ล้อหน้าาาาา