ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเหตุใด Mercedes-Benz จึงไม่สนใจตลาดรกระบะในไทย  (อ่าน 6847 ครั้ง)

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/mercedes-benz-x-class-not-just-navara-reskin/
จาก link ของเวปนะครับ
Mercedes-Benz X-Class จะเตรียมขึ้นสายการผลิตจริงในช่วงปลายปี
2017 สำหรับเจาะตลาดยุโรป, แอฟริกาใต้, ละตินอเมริกา และ ออสเตรเลีย 
แต่ทำไมจึงมองข้ามตลาดที่ขายกระบะได้ดีอย่างไทย

ออฟไลน์ Smith686

Re: เพราะเหตุใด Mercedes-Benz จึงไม่สนใจตลาดรกระบะในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:01:23 »
     คนไทยคิดว่ารถกระบะเป็นรถชาวบ้าน  รถราคาถูก  ถ้าตั้งราคาขายแพงเหมือนในต่างประเทศจะขายได้ปีละกี่คันครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

Re: เพราะเหตุใด Mercedes-Benz จึงไม่สนใจตลาดรกระบะในไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:12:17 »
ยุโรปถ้า UK มียังไงก็ต้องมาไทยเพราะ Grey market นำเข้า่มาแน่นอน

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:14:24 »
คิดว่าหลักๆคือเรื่องภาพลักษณ์ล้วนๆครับ เอะอะก็ภาพลักษณ์
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:19:32 »
ใจเย็นๆครับ อนาคตมันไม่แน่นอน

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:21:56 »
เพราะทำราคามาสู้กับคู่แข่งไม่ได้ไงครับ อีกอย่างก็คงเป็นเรื่องของภาพลักษณ์

ลองนึกภาพปิคอัพเบนซ์ถูกเอามาใส่ล้อล้นๆดันรางควันดำๆติดสติ๊กเกอร์รอบคันและกระจกหลังดู

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:36:45 »
เท่าที่ได้ยินมา เค้าตั้งมันเป็น premium ครับ อาจจะคิดแล้วว่ากระบะคันละ 2.5-3 ล้านคนไทยไม่น่าจะซื้อ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:38:04 »
ตัวอย่างง่ายๆ คนอเมริกาขับกระบะภาพลักษณ์ดีกว่าคนขับเก๋ง และการใช้รถไฮบริดที่โน้นคือพวกนักศึกษาหรือจบใหม่ ภาพลักษณ์พอๆกับการใช้อีโคคาร์บ้านเรา

พอบ้านเรากลับตรงกันข้ามมาเป็น เก๋ง > อีโคคาร์ > กระบะ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 20:48:29 »
ผมดูตอนที่เขาพรีเซนต์เปิดตัว กลุ่มUSERที่เขาต้องการขาย ไลฟ์สไตล์ต่างๆ มันไม่ตรงกับคนไทยเลยครับ ถึงแม้ว่าไทยจะเป็นประเทศที่ใช้กระบะเยอะอันดับต้นๆของโลกก็ตาม ถ้าเอาเข้ามาผผมว่าก็ขายได้ไม่มากหรอก ยอดคงพอๆกับAmarok

ออฟไลน์ gf260

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 21:49:52 »
ผมว่าเจ้าของกิจการ สวน ฟาร์ม หรือธุรกิจบางอย่างที่เค้าต้องใช้รถลุยๆ อาจจะสนใจนะครับ
ได้ใช้รถดี สมฐานะเจ้าของ แถมขับลุยไปทำงานได้ด้วย
ในเมืองก็ขับเบ็นซ์ เข้าฟาร์มก็เอาเบ็นซ์กระบะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:24:25 »
คนขับจะทำใจได้เหรอครับ ถ้ามีคนถามว่า

"เสียค่าแปลงรถไปเท่าไหร ทำที่ไหน จะไปทำบ้าง??""

ไม่ได้กวนนะครับ แต่โดนแน่  :( :( :(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:27:44 »
คนขับจะทำใจได้เหรอครับ ถ้ามีคนถามว่า

"เสียค่าแปลงรถไปเท่าไหร ทำที่ไหน จะไปทำบ้าง??""

ไม่ได้กวนนะครับ แต่โดนแน่  :( :( :(

รถกระบะเบซ์แทบไม่มีอะไรเหมือนกระบะนิสสันเลยนะครับ  ถ้าจะแปลงคงหมดเป็นล้าน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:29:13 »
เพราะทำราคามาสู้กับคู่แข่งไม่ได้ไงครับ อีกอย่างก็คงเป็นเรื่องของภาพลักษณ์

ลองนึกภาพปิคอัพเบนซ์ถูกเอามาใส่ล้อล้นๆดันรางควันดำๆติดสติ๊กเกอร์รอบคันและกระจกหลังดู

กระบะเบนซ์น่าจะราคาสองล้านปลายๆถึงสามล้าน  คงมีคนกล้าซื้อมาแต่งไม่มากหรอกครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:33:57 »
มาไม่มาไม่รู้นะ เรื่องของอนาคต แต่ถ้ามาราคาไม่ใช่ถูก เผลอๆไม่ต่ำกว่า 2 ล้าน
กลุ่มลูกค้าก็คงเป็นคนกลุ่มเดียวกับที่ซื้อ Ranger 3.2 WT เน้นภาพลักษณ์ประมาณนั้นครับ ซึ่งถือว่าเป็นกลุ่มน้อยสำหรับยอดขายกระบะทั้งหมดของประเทศเรา

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:44:55 »
เดี๋ยวมีร้านรับแปลงหน้าตาแน่นอน รอชม 5555555555555555  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:49:38 »

รถกระบะเบซ์แทบไม่มีอะไรเหมือนกระบะนิสสันเลยนะครับ  ถ้าจะแปลงคงหมดเป็นล้าน

ผมเข้าใจท่านนะครับ เพราะเราๆ ก็ทราบกันดีว่าเป็น MB แต่คนที่ไม่รู้ก็เยอะนะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 22:56:49 »
อ้างถึง
2017 สำหรับเจาะตลาดยุโรป, แอฟริกาใต้, ละตินอเมริกา และ ออสเตรเลีย 

โอกาสผลิตไทย 95% ครับ ผมค่อนข้างมั่นใจว่าขายไทยแน่นอน

Ranger ก็เน้นตลาด Aus นะครับ แต่ขายไทยก็ขายดี
ตรงข้ามกับ Trition เน้นตลาดไทย แต่ไหงหน้าตาจีนจัง

ส่วน กระบะเน้นไทย ขายดีไทย ก็คงหนีไม่พ้น DMAX

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2016, 23:00:11 โดย Impulse »

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 23:17:20 »
ถ้าได้ขายในไทย ... Carryboy จะทำหลังคาไฟเบอร์ครอบกระบะมาขายไหมครับ?

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 23:42:53 »
full size truck ที่เมืองนอกนี่หรูและแพงกว่ารถเก๋งทั่วๆไปครับ พวกกระบะธรรมดาก็ยังถือว่าเป็นรถที่แพงกว่าซีดานปรกติด้วยซ้ำครับ ดังนั้นถ้าเปิดตัวเมืองนอกคงไม่เป็นปัญหาเท่าไหร่
แต่กับเมืองไทย คนส่วนมากจะยึดติดกับกระบะว่าเป็นรถขนของบ้าง ขนผักบ้าง หรือแม้จะสี่ประตูก็ตามก็เหมาเข่งไปหมด ทั้งๆที่ราคามันพอๆกับซีดานแต่ภาพลักษณ์กลับด้อยกว่า จริงๆเราน่าจะดีใจนะครับที่มีรถกระบะใช้กันในราคาถูกกว่าเก๋งซีดาน เมืองนอกนี่แพงกว่าพวก d seg ญี่ปุ่นซะอีก
เบนซ์เค้าอยู่และทำตลาดเมืองไทยมานาน ผมว่าเผลอๆเค้าเข้าใจเรื่องค่านิยมและรสนิยมการบริโภคของคนไทยมากกว่าคนไทยอีกนะ 5555

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2016, 23:47:51 »
ผมว่าเค้าสนนะครับ
เพียงแต่ว่ามันทำราคาไม่ได้
รถกระบะทะลุ 2 ล้าน ในไทย
จะมีคนซื้อสักกี่คนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 02:07:56 »
Amarok  มีคนซื้อกี่คนในไทย  ถ้าเบนวืเปิดตัวออกมาขายในไทย ผมให้ x2  ไปเลย  ยอดต่ำเตี้ยติดดินขนาดนี้ขายไม่คุ้มค่าสต๊อกอะไหล่แน่ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 03:46:08 »
ดู Amarok สิครับ
รถโคตรสวย เด่นมาก แต่ราคาได้3.2WT 2คัน ไม่รู้จะซื้อทำไม ซื้อฟอร์ดดีกว่าจม
แต่ถ้าเบ้นมาจริงๆขายได้เรื่อยๆแน่นอนครับ ของเล่นคนรวย ซื้อไว้จอด ไว้ขับเก๋ๆ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 05:56:15 »
Amarok นี่นำเข้าโดยยนตกิจหรือเปล่า
ถ้าใช่ก็ไม่แปลกนะที่ยอดจะได้หลักหน่วย

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 07:34:32 »
เค้าคงวิจัยแล้วพบว่าค่านิยมคนบ้านเราส่วนใหญ่ มองว่า
รถกระบะ = ขนผัก เหมือนกับที่มอง Altis = taxi
มันคงประมาณนี้ เค้าเลยยังไม่เอาเข้ามา
แต่ๆ ผมอยากให้ดู Ranger เป็นแนวทางนะ เพราะมันเป็นรถกระบะที่ผมไม่เคยมองว่ามันเป็นรถขนผักเลย
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:54:08 »
ลูกค้ารถกะบะในไทย 80% ใช้ขนของ ไม่เน้นหรูหรา
เบนซ์เอาเข้ามาราคาเกินสองล้านแน่ๆ คนที่มีตังค์จะซื้อ เอาไปห้าง รปภ.คงไม่เปิดให้จอด
เผลอๆไล่ไปจอดที่อื่น 555 ไม่เหมือนขับเก๋ง รปภ วิ่งหาที่จอดให้
แถมบางคนไม่รู้ นึกว่าเบนซ์ปลอมเพราะไม่รู้ว่ามีกะบะ
ดูตลาดแล้วมันแคบมากๆ น่าจะซ้ำรอย Amarok..

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 08:59:26 »
กระบะ 2 ล้าน up ไม่ชื้อครับ 8) 8) 8)

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 09:08:53 »
ติดภาพลักษณ์ครับ ถ้าเป็นที่ยุโรป ใครขับกระบะ โดยเฉพาะยกสูงแต่งลุย จะเท่มากๆ เท่กว่าขับรถ SUV พรีเมียมอีก แต่พอมาในไทย กระบะกลายเป็นรถที่ธรรมดามาก พอเอาไปแต่ง เปลี่ยนล้อแม็ก ก็ได้ภาพลักษณ์แบบเด็กแว้นมาแทน ถ้าแต่งยกสูง ก็ยังไม่เท่เท่าขับรถเก๋งคันละ 2 ล้าน ตัวแปรง่ายๆ คือ ภาพลักษณ์ = ราคา

ถ้ามาขายในไทยจริง คนที่จะซื้อได้ คงต้องใจรักจริงๆ ครับ ดูอย่าง Volkswagen Amarok ราคา 1.8 ล้าน แต่ความหรู ออพชั่น ไม่ได้ต่างจากกระบะตัวท็อปในไทย มีอยู่ครั้งหนึ่งไปเที่ยว แล้วเจอ VW Amarok จอดคู่กับ Colorado High Country มองดูสายตา High Country ดูดีกว่าพอสมควรเลย ดังนั้น ต้องใจรักจริงๆ ถ้าจะกำเงิน 1.8 ล้าน ไปซื้อ Amarok ถ้าเป็นผมซื้อ Ranger 3.2 WT หรือ Colorado High Country ดีกว่า เงินที่เหลือก็เอาไปแต่งอุปกรณ์เสริม

แต่สำหรับกระบะ Mercedes Benz มาเป็นรถกระบะพรีเมียมเลย ดังนั้นวัสดุ การประกอบ ออพชั่น เทคโนโลยี ต้องเหนือกว่าแน่นอน ซึ่งจะทำให้รถมีราคาสูง ขาย 2 ล้านต้นๆ คงไม่ไหว ต้องสัก 2 ล้านปลายๆ หรือ 3 ล้านขึ้นไป แต่เห็นราคาแล้ว ถ้าเป็นผม มีเงินขนาดนี้จะซื้อกระบะหรูๆ แพงๆ สั่งนำเข้ากระบะ Full Size ดีกว่า
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:08:36 »
เรื่องภาพลักษณ์   ผมว่าจริงๆ  benz ก็เป็นรถบรรทุก รถพ่วง หรือรถเมล์ ในไทยเยอะพอสมควรนะ 

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 10:56:53 »
ด้วยภาพลักษณ์ และ ราคาสูงไปนิดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2016, 11:45:13 »
เพราะเป็นประเทศโลกที่3 ประเทศกำลังพัฒนา