ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนเปรียบเทียบBenz w202 vs Bmw e39 ให้ทีครับ ตัวไหนน่าเล่นและดูแลง่ายกว่ากัน  (อ่าน 15672 ครั้ง)

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
เล็งๆไว้จะซื้อเป็นคันที่3ในบ้านครับไว้ขับบางโอกาศ ที่บ้านมีไทรทันพลัส4ประตูกับมาสด้า2อยู่แล้ว

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
กะซื้อมาแต่งหรือเปล่าครับ ถ้าแต่ง บีเอ็มดูวัยรุ่นกว่านะ

กะซื้อมาแต่งหรือเปล่าครับ ถ้าแต่ง บีเอ็มดูวัยรุ่นกว่านะ
คงเปลี่ยนแต่ล้อครับ  อย่างอื่นจะบูรณะให้ดูใหม่ๆเดิม ใจผมชอบe39มากกว่าแต่อยากทราบค่าบำรุงรักษาครับ

ออฟไลน์ Blue Diamond

• Newbie
  • *
ผมมีญาติใช้ทั้งสองรุ่นครับ ตอนนี้อายุรถมากขนาดนี้ ก้อซ่อมกันหลายส่วนอยุ่ครับ

Benz w202 ซ่อมแล้วจบกว่า อะไหล่ถูกกว่า เยอะกว่า ไม่ค่อยจุกจิกครับ ถ้าไม่สนเรื่องหล่อน่าใช้

BMW E39 ซ่อมแล้วไหลครับ เปนโน่นเปนนี่ เช่น เบาะเอียง พลาสติกภายในเริ่มกรอบ หม้อน้ำ อะไร

ประมานนี้ครับ แต่ขับแล้วหล่อครับ พวงมาลัยหนักกล้ามขึ้นเลย เรื่องอะไหล่ไม่ทราบว่าอุ่นอกเปนไงนะครับ

เพราะญาติเข้าศูนย์อย่างเดียว อะไหล่แพงใช้ได้เลยครับ 

W202 ไม่จุกจิกดูแลง่าย แต่คันเล็ก และไม่หล่อเท่า E39
E39 หล่อ เกาะถนน ช่วงล่างแน่นและนุ่ม แต่จุกจิก กินน้ำมัน ค่าซ่อมแพง พวงมาลัยหนัก

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
ถ้าให้ผมweight ระหว่าง ความจุกจิก VS การขับขี่ ผมเลือกE39 แบบตัดW202 ออกไปจากหัวผมแบบไม่คิดเลยครับ

E39 มันมีโรคประจำตัว อยู่ไม่กี่อย่าง ซึ่งถ้าเข้าใจมันก็จบ ส่วนเรื่องพวงมาลัยE39 หนักมั้ย ผมว่าลองไปเช็คระบบ

Servotronic ดูนะครับที่ว่าหนักกล้ามขึ้น คันที่บ้านสมัยก่อนก็เคยเป็น ปรากฎว่าServo มีปัญหา ไปขับE39 อีกคัน

พวงมาลัยเบาครับ 2คันนี้E39 เรื่องการขับขี่เหนือกว่าเยอะครับ ทั้งเบรค เครื่อง ช่วงล่าง ภายใน การเก็บเสียงครับ

W202 มันออกมาปี1993  E39ปี96 จริงๆให้ถูกมวยต้องเอาW202 ไปเทียบกับE34 ครับ  แล้วW203 ไปเทียบกับ

E39ครับ

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

เพื่อนผมซื้อมือสองมาเหมือนกัน ไปลองขับเล่นด้วย ข้อดีคือ ขับความเร็วสูงแ่น่น หนึบ มาก เข้าโค้งมั่นใจ  ตัวถังแข็งโคตรๆ โดนชนท้ายบนทางด่วน คันที่มาชนหน้าเยิน BM แค่ฝากระโปรงเผยอ

แต่พวงมาลัยสำหรับตัวผม  ผมว่ามันหนักมาก แล้วเพื่อนผมถอยมาได้สองเดือนหมดเงินไปเกือบสองแสน ค่าพวกช่วงล่าง เปลี่ยนนู่นนี่นั่น  แต่รวมค่ายางใหม่ด้วย อะไรประมาณนี้แล้วก็เสียบ่อย เลยโบกมือบายๆ ไปถอยเบนซ์ป้ายแดงแท มันบอกเข็ดรถมือสองเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

E39 ยังไงก็มีเสน่ห์ไม่น้อย เซฟตี้ยังน่าจะดีกว่า 202 ที่อยู่คนละยุคครับ

ออฟไลน์ holahola66

เอะ E39 มันควรจะเทียบกะ E-class w210 ไม่ใช่รึ   ผมเชีย 210 ครับ เอาตัวแรกเลยยิ่งดี ใช้เครื่อง W124 ช่างซ่อมสบายย
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่เปรียบเทียบ เพราะดูราคามือ2มันพอๆกันน่ะครับ

ออฟไลน์ neung23

ถ้าเอามาจอดเป็นส่วนใหญ่เลี่ยง bmw ไว้เถิด

รถผมจอดอยู่บ้านนานๆเอ๋อทุกที แต่ขับให้เป็นให้ตายลงใต้ไปกลับเกือบ2000กิโลรวดเดียว มันไม่เป็นไรเลย

และ e39 ตอนนี้ก็ได้อายุแล้วด้วย เจ้าของเก่าซ่อมไม่ถึง เอามาเจอค่าซ่อมจะหน้ามืดเปล่า

ถ้ามีประสบการณกับรถยุโรปวัยกลางคน ก็ดีไป แต่ถ้าไม่เคยเจอ อย่ามาใช้เลยคับ เด๋วจะเอาภาระเพิ่มเข้าบ้านอีกคันปล่าวๆ

ตอบจากคนที่ใช้ e39 เป็นคันที่2 และ e46 330 อีก1คัน

e39 คันแรกซื้อมาใช้ไปปีครึ่ง ซ่อมไป 2.5แสน ไม่จบ เสียงหอนบ้าบอนั่น ... ส่วนคันล่าสุดใช้ดีมาก แต่ครบปีไปรวมบิลมาก็แสนเศษๆแล้วคับ T_T แต่แต่งไปเยอะคันนี้  ;)

ปล.คุณโบ๊ทที่ทำรายการรถอ้วนๆอ่ะคับ เคยเปรียบ e39 ไว้ว่า voranus ที่เป็นชื่อวิทยาศาสตร์ของ ตะกวด นั่นเอง ผมล่ะเคืองมาก!!!
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ HYDE--

ถ้ามั่นใจว่างบถึง ซ่อมไหว จัด E39 เลยครับ
อย่างน้อยปีละ 50,000 บาท ต้องล็อคไว้เลย เป็นค่าซ่อม ทั้งนี้ขึ้นกะสภาพรถด้วย แล้วก็ ขึ้นกะว่า เจ้าของเดิม ขายตอนซ่อมแล้ว หรือ ขายทั้งยำๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
น่าเล่น e39
ดูแลง่าย w202

bmw รถมันเสน่ห์ไม่ค่อยหายอะครับ

ดูอย่าง e36 46 39 60 ยังดูหล่ออยู่เลยทุกวันนี้(ในกรณีที่แต่งสวยๆ ดูแลรถ รักรถนะครับ) ไม่ใช่ขับอย่างเดียว 55+

e92 นี่อีกสิบปีก็ยังหล่อ

ออฟไลน์ burutrad

w202 ขายไปนานมากแล้วครับถ้าจะเอาตัวนี้ต้องหารุ่น c240 รุ่นสุดท้ายครับออฟชั่นมาเต็มๆ
ยังดูสวยอยู่ครับหรือหาพวก c36 ได้หรือ c280 นี่สุดๆครับ ;)

ออฟไลน์ HYDE--

บอกตรงๆ e39 ขับโคตรรรรรรรรรรรรรรรรร ดีอะ
รักมาก แต่จะขายละ :( เอาไว้มีตังเองค่อยกลับมาคบ bmw ใหม่

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
เข้ามาตอบอีกรอบว่ารถเก่าคนที่ซื้ออย่างน้อยจะต้องทำใจเรื่องค่าซ่อมบำรุง การปรับสภาพให้กลับมาพร้อมใช้งานเพราะฉะนั้นจะยี่ห้อA B C

อะไรก็ตามย่อมตามมาด้วยค่าใช้จ่ายอยู่แล้วครับ ทำไมผมถึงไม่เชียร์W202 ในโจทย์นี้เพราะ สำหรับผมเอง 523i ว่าอืด ผมว่า C220อืดกว่า

ฟิลลิ่งคันเร่ง เกียร์ ความฉลาดมันยังไม่ฉลาดมากแต่ข้อดีคือเครื่องยนต์ M111 มันทน ไม่จุกจิก แต่เวลารถติดในเมือง คันเร่งเบนซ์ยุคนั้นมัน

จะงะงะเงิ่นเงิ่น เหยียบเบารถไม่วิ่ง เหยียบลึก รถก็พุ่ง โฮกออกไป พวกนี้โมดิฟายได้แต่ผมพูดถึงเรื่องในเคสที่สแตนดาร์ดทั้งคู่ ภายในห้องโดยสาร

W202 คับแคบกว่าครับ อะไหล่มือสองมันมีเยอะแยะ ทั้งคู่ อะไหล่มือหนึ่งก็มี แท้ เทียบ เทียม เหมือน มือสอง คลองถมเต็มไปหมด ของแต่ง

บานตะเกียง ความคงทนของวัสดุ W202 น่าจะดีกว่า E39 ยางขอบประตู กันโคลน จิปาถะอีก 3-4 รายการเป็นโรคประจำตัวครับ ถ้าเจ้าของเก่าเปลี่ยน

มาแล้วก็จบครับ ซื้อรถยุโรปมือสอง อายุ10ปี ผมว่าค่าปรับสภาพแสนนึง สำหรับผมเอง ผมเฉยๆ (ผมเคยซ่อมรถปีละ5แสน 2ปีซ้อน แต่ส่วนหนึ่งมัน

เป็นเพราะกมลสันดานส่วนตัวครับ ของผมอะไรเสีย อะไรเก่า อะไรขัดตาผมยกเปลี่ยนหมด เบิกของใหม่หมด ช่วงเศรษฐกิจดีๆ ผมซ่อมแบบ

Preventive เลย ถึงอายุเสียไม่เสียผมยกทิ้งหมด) เพราะคงไม่มีใครมีเงินออม100% ซื้อรถมือสองเสีย

90% ของเงินออม ถ้าแบบนั้นไปถอยญี่ปุ่นมือสองครับ อย่าครับ สร้างภาระให้กับตัวเองและครอบครัวเปล่าๆครับ เรื่องการขับขี่ อย่างที่บอกไปว่า

ระหว่างE39 กับW202 มันเทียบกันไม่ได้เลย ขอย้ำว่าไม่ได้จริงๆ เบรค ช่วงล่าง เอง หรือแม้กระทั่งจะไปเทียบกับE230 W210 เบนซ์ก็ยังเทียบไม่ได้

ครับ ถ้าจะไปเทียบกับE39 ต้องข้ามไปE200 kom W210 ครับ ไม่ใช่E230 ตัวแรก สรุปคือถ้าสองตัวนี้ ถ้าเป็นคนที่ไมน์เรื่องการขับขี่เป็นหลัก ไปE39

แต่ถ้าไม่ได้สนเรื่องการขับขี่มากนัก เน้นใช้งานง่าย ขายคล่อง โอกาสเสียมีน้อยกว่า ใช้เป็นรถหลัก ก็เล่นW202ครับ ช่างปากซอยก็ซ่อมได้ครับ

ส่วนE39 ถ้าไม่ใช้ช่างเฉพาะพวกภายใน หรือการรื้อประกอบบางอย่างต้องช่างเฉพาะทางถึงพอทราบครับ ขอให้โชคดี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอนุญาติพี่ จขกท. นอกเรื่องนิดนะครับ

คือ e60 ยังน่าเล่นป่ะครับ ตัวไหนดูจะเหมาะสมสุด

แล้วมีข้อดีอะไรมั่งอะครับ จะได้ไปบอกคุณพ่อ

คือท่านไม่ค่อยมองมือ2 สักเท่าไหร่ แต่ผมอยากซื้อมาแต่ง

เห็นมือ2 อยู่ล้านกว่าๆก็มี ผมขับ Accord G8 อยู่

ชอบ e60 มากๆเลย เลยอยากได้มาไว้ครับ

ออฟไลน์ makoto

• Newbie
  • *
เชียร์w202ครับ ตอนนี้เป็นรถสำรองของที่บ้าน วื่งไป200k กมแล้ว ยังไม่เคยซ่อมใหญ่เลย เป็นรถที่ทนทานมากครับ แนะนำเอาc220นะครับ อะไหล่บางชิ้นถูกกว่ารถญี่ปุ่นเจ้าตลาด ไม่จุกจิกดีแต่ไม่เท่ห์เหมือนe39

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **