ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องนำรถไปทำแท๊กซี่หน่อยครับ  (อ่าน 2033 ครั้ง)

ออฟไลน์ holidayparty

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ช่วงนี้ธุรกิจทางบ้านผมไม่ค่อยจะสู้ดีนัก และแม่ของผมเริ่มที่จะไม่สบาย ภรรยาผมจึงมีแผนที่จะให้ผมออกไปหารายได้เพิ่มเติม ส่วนภรรยาและลูกจะช่วยกันดูแลร้านไปก่อน ผมเลยเริ่มคิดจะออกมาขับแท๊กซี่ แล้วกลับมาช่วยงานภรรยาบ้างตามแต่กำลังจะไหว

ผมอยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับการนำรถของผมมาใช้ทำเป็นแท๊กซี่ครับ เป็นรถที่ใช้อยู่ที่บ้านปกติ รุ่น Toyota Camry 2.0G ปี 2008 ผ่อนหมดแล้ว ติดแก๊ส LPG ผมสามารถนำรถคันนี้มาจดทะเบียนรถแท๊กซี่ได้มั้ย และค่าใช้จ่ายทั้งหมดในการเริ่มต้นสำหรับการทำแท๊กซี่เท่าไหร่ รวมอุปกรณ์ทุกอย่างแล้วน่ะครับ ตอนนี้ผมกลัวเขาจะไม่ให้ใช้รถเก่า เพราะดูจากในเว็ปเขาให้ใช้รถป้ายแดง

ขอขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ login777

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องนำรถไปทำแท๊กซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:01:30 »

๒. การนำรถมาจดทะเบียนเป็นรถยนต์รับจ้าง (รถแท็กซี่)
     ๑) รถที่นำมาจดทะเบียนต้องเป็นรถใหม่ หรือเป็นรถที่มีอายุการใช้งานไม่เกิน ๒ ปี นับแต่วันจดทะเบียนครั้งแรกและใช้งานมาแล้ว
เป็นระยะทางไม่เกิน ๒๐,๐๐๐ กม.

รายละเอียดในนี้ครับ
http://www.dlt.go.th/th/index.php?option=com_content&view=article&id=2930:20&catid=127

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องนำรถไปทำแท๊กซี่หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 11:40:15 »
เป็นกำลังใจให้ จขกท แก้ไขปัญหาได้อย่างราบรื่นด้วยดีนะครับ
สู้ๆ สู้ๆ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 12:37:05 »
แนะนำให้ลองเช่ารถดูก่อนครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 15:01:11 »
การสอบใบขับขี่ ได้ยินมาว่าใช้เวลานานอยู่ครับ เสียเวลาไปกับการตรวจแฟ้มประวัติ ลองค้นห้าชื่อกระทู้นี้ในกูเกิ้ลดูครับเค้าอธิบายขั้นตอนเอาไว้

"กะเทยเม้าท์มอย "เมื่อตุ๊ดไปขับแท็กซี่" มุมมองของคนขับแท็กซี่ สิ่งที่คนเมืองเกลียดและไม่เข้าใจ"

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 18:26:53 »
ตอนนี้ใช้เวลาทำใบขับขี่เฉลี่ยเกือบเดือนนะครับ ที่สุพรรณก็มีมาสอบหลายคน ตอนที่ผมสอบขับ 6 ล้อ
เดี๋ยวนี้แท็คซี่ไม่ได้ทำเงินดีเท่าไหร่แล้วนะครับ ผมถามมาหลายสิบครั้งที่ขึ้น เขาบอกว่าเหลือจริงๆ ประมาณวันนึง 500-900 หักค่าส่งรถแล้ว แล้วแต่จังหวะจริงๆ
ต้องมีทริคการขับด้วย ช่วงขับโดยเฉลี่ยประมาณ 10-12 ชม นะครับ

ลองหาแนวทางอื่นก่อนดีกว่าครับ มันไม่เหมือนสมัย 7-8 ปีก่อนที่ได้วันนึง 1200+

ออฟไลน์ mckyparty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:49:46 »
หากเคยทำกับข้าวกินเอง หาที่เปิดร้านอาหารตามสั่งดีกว่าครับ