ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้พวกceramic waxบ้างครับ  (อ่าน 2822 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
มีใครเคยใช้พวกceramic waxบ้างครับ
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 10:21:00 »
เห็นมีของMGกับของCGที่ออกตัวใหม่มาบอกว่าเป็น ceramic waxใช้ SiO2 technology อยากทราบว่ามีใครเคยใช้บ้างมั้ยครับ

แล้วถ้าเทียบกับพวกตัวท้อปเดิมอย่างMG ultimate wax, CG jetsealหรือWG DPGSแล้วต่างกันยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ CarameLon

Re: มีใครเคยใช้พวกceramic waxบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 14:21:07 »
ใช้เซรามิคของChemical Guyอยู่ครับ หลายเดือนแล้ว งานออกมาสวยสะท้อนแสงเงาหนาๆแบบคริสตัล
ไม่ได้เร่งขับเม็ดกริตเตอร์(สีเมทัลลิคที่แถวบ้านเรียกกากเพชร) แบบตัวJetseal
เรื่องความทนทาน คือทนกว่าเจคซีลและทนกว่าแมคไกวตัวเซรามิค
เม็ดน้ำสวยมาก ไล่น้ำดีสุดในบรรดาแว๊กสังเคราะห์ ไม่นับพวกpaste waxคานูบานะ อันนั้นไล่น้ำดีกว่า

เจลสีฟ้า ต้องรอให้ผิวรถเย็นก่อน ห้ามทาตอนร้อนเด็ดขาดเพราะจะเป็นขุย ได้ขัดกันยาวครับ
รอแห้ง3นาทีแล้วเช็ดออกทันที ปล่อยทิ้งนานเช็ดยากมาก  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: มีใครเคยใช้พวกceramic waxบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 16:03:34 »

ผมใช้ชุดคู่ขวัญ ทนมาก wax น่าจะอีกนานกว่าจะใช้หมด ส่วน spray detailer นี่ขึ้นขวดที่ 2 แล้วครับ

มันอาจไม่ใช่การเคลือบเซรามิกแบบเคลือบแก้วจริง ๆ แต่ลงเองได้ กลิ่นหอม เช็ดไม่ยากเท่าไหร่ ก็ถือว่าดีแล้วครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 23:20:15 »

ผมใช้ชุดคู่ขวัญ ทนมาก wax น่าจะอีกนานกว่าจะใช้หมด ส่วน spray detailer นี่ขึ้นขวดที่ 2 แล้วครับ

มันอาจไม่ใช่การเคลือบเซรามิกแบบเคลือบแก้วจริง ๆ แต่ลงเองได้ กลิ่นหอม เช็ดไม่ยากเท่าไหร่ ก็ถือว่าดีแล้วครับ
เพิ่งซื้อCeramic detailer ขวดเขียวมาใช้ ยืนยันว่ากลิ่นหอม เช็ดขี้นกหรือสกปรกง่ายมากแล้วทำให้สีเงาขึ้นชัดเจน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 09:21:00 »
ขอบคุณทุกท่านครับ เดี๋ยวขวดหน้าต้องลองแล้ว

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 10:04:54 »
ใช้เซรามิคของChemical Guyอยู่ครับ หลายเดือนแล้ว งานออกมาสวยสะท้อนแสงเงาหนาๆแบบคริสตัล
ไม่ได้เร่งขับเม็ดกริตเตอร์(สีเมทัลลิคที่แถวบ้านเรียกกากเพชร) แบบตัวJetseal
เรื่องความทนทาน คือทนกว่าเจคซีลและทนกว่าแมคไกวตัวเซรามิค
เม็ดน้ำสวยมาก ไล่น้ำดีสุดในบรรดาแว๊กสังเคราะห์ ไม่นับพวกpaste waxคานูบานะ อันนั้นไล่น้ำดีกว่า

เจลสีฟ้า ต้องรอให้ผิวรถเย็นก่อน ห้ามทาตอนร้อนเด็ดขาดเพราะจะเป็นขุย ได้ขัดกันยาวครับ
รอแห้ง3นาทีแล้วเช็ดออกทันที ปล่อยทิ้งนานเช็ดยากมาก  8)

หามือสองมาได้ จาก TWCC

เอามาลองลง Pulsar .. งานจะออกแนวหนาๆ ติดทนดี (ถ้าเทียบ 5050 ที่ลง CRV) เช็ดยากกว่า 5050 นิดนึง แต่ดีกว่า Soft 99 หรือ CG White Wax เยอะ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 17:39:19 »

ได้เคลือบเซรามิคมาก่อน หรือลงเฉพาะคู่นี้ครับ อยากตามครับ

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 08:56:01 »
ล้างเสร็จ คลีนผิวดีๆด้วยดินน้ำมันครับ ตินทนเงาสวย