ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับรถ PPV  (อ่าน 17741 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
สอบถามเกี่ยวกับรถ PPV
« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:04:03 »
คือที่บ้านมีโปรเจ็คท์จะซื้อรถใหม่ครับ เสียงส่วนมากเห็นว่า ควรซื้อรถ SUV (แต่จริงๆ แล้วคือ PPV)

มีเงื่อนไขคือ
1.ต้องเป็นเกียร์ธรรมดาเท่านั้น
2.ราคาห้ามเกิน 1.1 ล้าน
3.ประหยัดน้ำมันมากกว่า 10 กม/ลิตร เพราะต้องใช้งานวันละประมาณ 50 กม.
4.เครื่องดีเซล ต้องแรงพอสมควร
5.มี 7 ที่นั่ง ที่สามารถนั่งเป็นเวลา 3-4 ชั่วโมงได้ โดยที่เด็กไม่บ่น
6.ช่วงล่าง (ไม่ต้องนุ่มมากก็ได้ อยู่กันรถ Jeep ที่แข็งกระด้างสุดๆมา 12 ปีละ) เมื่อความเร็วมากกว่า 100 ขึ้นไป ต้องมั่นใจอยู่ ห้ามโคลงเคลงมาก และห้ามเอียงมาก
7.ทนทานพอสำหรับการใช้งานปีละ 35000 กม.ได้แบบไร้ปัญหา(ถ้ามี ต้องน้อยที่สุด)
8.ควรใช้ดีเซล B5 ได้ (ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)
9. ศูนย์บริการ ต้องดีพอ ไม่ดีเดี๋ยวพานจะไม่ได้ซื้อรถใหม่...
10.อะไหล่ควรหาง่าย และไม่แพงมาก(เพราะซื้อรถทีใช้เป็นสิบปี!)

ตัวสีแดงคือ ต้องมีคุณสมบัตินี้ เท่านั้น!!

เท่าที่นึกออก ก็มี
-Mitsubishi Pajero Sport รุ่นต่ำสุด
-Ford Everest รุ่นต่ำสุด

อยากให้ผู้รู้หรือมีประสบการณ์ช่วยตอบทีว่า ใครจะคุ้มมากที่สุด และตรงเงื่อนไข(ข้างบน)มากที่สุด
ป.ล. ถ้าอยากเสนอทางเลือกอื่นที่ตรงเงื่อนไขและคุ้มค่าด้วยจะขอบคุณมากครับ(ไม่เอา Fortuner นะ แม่บอก มันโหล)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 16:41:58 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเกี่ยวกับรถ PPV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:09:35 »
ถ้าโจทย์นี้เอา pajero sport ไปเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:27:06 »
ปาเจโร่สปอร์ตไม่ได้ตัดตัวเกียร์ธรรมดาออกไปใช่ไหมครับ
คุ้นๆว่ามี 2.5 AT GLS RWD, GT 4WD กับ .... จริงด้วย 3.2 ไม่มีแล้ว

ถ้าผิดไปขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:27:18 »
เกรงว่าแค่ "เกียร์ธรรมดา" ก็จบแล้วนะสิครับ ตัวเลือกหายเกลี้ยง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:30:15 »
Toyota Innova มั้ยครับ

แต่ไม่รู้มี เกียร์ธรรมดารึเปล่า

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:40:53 »
Fortuner 2.5G MT 2500 cc ขับ 2 ราคา 1,0xx,xxx บาท

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 13:59:45 »
เกียร์ธรรมดาสำหรับ PPV มันบีบเหลือไม่กี่ตัวครับ
1.Fortuner 2.5MT ต่ำสุด ตัวนี้โอเคครับผ่านทุกข้อ แต่เรื่องช่วงล่างต้องไปลองเองครับ
2.MU-7 ต่ำสุด ไม่รู้ยังขายอยู่มั๊ยนะครับ เครื่อง 3.0 4JJ1-TC ไม่มีเทอร์โบแปรผัน ตัวนี้จะขับสองครับ
   เบาะแถว 3 จูนดีกว่า ถ้าเทียบจูนกับตัวนี้สำหรับผมจูนดีกว่าครับ แต่มิวนิ่มกว่าหน่อย ช่วงล่างค่อนข้างโคลง
3.Thairung ครับ มีตัวต่ำสุดนะ MT ราคา 900,000+- นิดหน่อย เครื่องเดียวกับมิว อะไหล่เครื่อง+ช่วงล่างเทียบอีซูซุได้หมด
   ตัวถังส่วนหน้าเทียบอีซูซุแต่ช่วงล่างท่อนหลังต้องรอไทยรุ่งครับ
4.Everest ก็โอเคนะครับ กว้างใช้ได้ แต่ช่วงล่างติดแข็งกว่าคันอื่นๆ ศูนย์บริการมาตรฐานอาจจะยังไม่เข้าขั้นเท่าไหร่ครับ

ส่วนเรื่องวิ่งปีละ 35,000 km. เครื่องดีเซลรับไหวสบายมากครับไม่ค่อยมีปัญหาอยู่แล้วครับ ได้ทุกค่าย
คำว่า 7 ที่นั่ง ต้องแบ่งครับว่ามีไว้เฉยๆเผื่อนั่งในระยะสั้นๆเป็นครั้งคราว กับ ทำเพื่อให้นั่งได้จริงๆ ผู้ใหญ่นั่งได้
7 ที่นั่งที่ผมคิดว่าไม่ค่อยมีไว้สำหรับผู้ใหญ่คือ MU-7 กับ Everest ส่วน Fortuner นั้นกลางๆครับ พอนั่งได้
ต้องถามก่อนว่านั่งบ่อยมั๊ยและนั่งไกลมั๊ย ถ้าบ่อยหรือนั่งไกล ต้องยอมรับครับ TR นั่งสบายสุดครับ รองลงมาเป็น Fortuner
อีก 2 คันตัดทิ้งได้เลยครับ แต่ถ้านั่งไม่บ่อยก็แล้วแต่ชอบเลยครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:11:17 »
ทำไมต้อง " เกียร์ธรรมดาครับ "

สมัยนี้เกียร์ออโต้ ทำได้ดีกว่าเกียร์ธรรมดา ในบางรุ่นอีกนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:13:17 »
ประเด็นน่าจะอยู่ที่การใช้งาน ค่าบำรุงรักษา อะไหล่และศูนย์บริการ ต้องยกให้ ISUZU เลยครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:39:43 »
เท่าที่ใช้ฟอร์จูนเนอร์นะครับ เบาะแถวสามนั่งสบาย แต่แถวสองค่อนข้างแย่ ไม่สบายตัวเลย

เอเวอรเรสต์เคยนั่งนิดหน่อย แถวสามนั่งไม่สบาย แต่แถวสองสบายมากก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 14:47:08 »
บอกเหตุผลนะครับว่าทำไมต้องเกียร์ธรรมดา

คันที่ซื้อนี้ แม่ผมขับ แล้วแม่บอกไม่ชอบเกียร์ออโต้ มันงง ตำแหน่ง P R N D 3 2 L เงี้ย แม่ไม่รู้ จำไม่ได้
เคยมีครั้งหนึ่ง ยืม Soluna เกียร์ออโต้ของน้ามาขับ แม่ผมงงมากๆๆ....จนแทบไม่กล้าขับ มีครั้งหนึ่งเจ้า soluna นี่ดับ
แม่ผมใส่เกียร์ P ทั้งๆที่รถยังไหล!!! ผล....ดังสนั่น....

จริงๆ ผมถามแม่ดู แม่บอกว่าขับได้ แต่ไม่ชอบ....เลยต้องจำทนต่อไป....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 16:41:28 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 16:53:53 »
รู้แต่ว่า เอเวอเรสตัวต่ำสุด ถ้าหาเซลล์ดีๆได้  ราคาไม่ถึง 9 แสนบาทเลยล่ะครับ  ;D ;D ;D เพื่อนผมซื้อได้ราคานี้ เอาไปแต่งซะด้วย

ช่วงล่างนุ่มกว่า ฟอร์จูนเน่อ แน่ๆ เบาะแถว 3 รถผมให้เด็กนอน  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 17:00:40 »
เรื่องเกียร์อัตโนมัติ เดี๋ยวมันก็คุ้นเองแหล่ะครับ จะได้เพิ่มตัวเลือกอื่นๆ ได้บ้าง
แต่เครื่องดีเซลด้วย บวกกับต้องการ 7 ที่นั่ง ทำให้มันเหลือแต่ PPV จริงๆ ล่ะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 17:13:18 »
เหตุผลที่จำกัดข้อแม้เยอะนั้น มีดังนี้

1. ถ้าเครื่องเบนซิน มันมีแต่เกียร์ออโต้& ไม่สนับสนุนติดแก๊ส
2.แม่ผมเกลียดเกียร์ออโต้มากๆๆๆ....ถ้าขับจนเคยชินน่ะยาก....เพราะแม่กลัว (กลัวจะใส่เกียร์ผิดแล้วตกน้ำอย่างที่เป็นข่าว....) แต่ตอนนี้กำลังเจรจาอยู่
3. 7 ที่นั่ง อันนี้พยายามเจรจาอยู่ ว่าเอาไปทำไม ในเมื่อทั้งบ้านมี 3 คนเอง (แต่ก็เนื่องด้วยเหตุผลว่า ไว้รองรับครอบครัวน้า.......แต่ไม่บ่อยหรอก 3-4 ปีครั้งถึงจะได้ไปรถคันเดียวกัน)
4.งบประมาณมีประมาณ 1.2 ล้านเท่านั้น
5.เคยเสนอให้แม่ซื้อ Prius แต่แม่ไม่ชอบรถเก๋ง (ทั้งๆที่บ้านผมน้ำไม่ท่วม ถึงท่วมก็ไม่ถึงโรงรถ และถนนก็ไม่ได้เป็นหลุมบ่อมากหรอก)

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 17:18:00 »
เหตุผลที่จำกัดข้อแม้เยอะนั้น มีดังนี้

1. ถ้าเครื่องเบนซิน มันมีแต่เกียร์ออโต้& ไม่สนับสนุนติดแก๊ส
2.แม่ผมเกลียดเกียร์ออโต้มากๆๆๆ....ถ้าขับจนเคยชินน่ะยาก....เพราะแม่กลัว (กลัวจะใส่เกียร์ผิดแล้วตกน้ำอย่างที่เป็นข่าว....) แต่ตอนนี้กำลังเจรจาอยู่
3. 7 ที่นั่ง อันนี้พยายามเจรจาอยู่ ว่าเอาไปทำไม ในเมื่อทั้งบ้านมี 3 คนเอง (แต่ก็เนื่องด้วยเหตุผลว่า ไว้รองรับครอบครัวน้า.......แต่ไม่บ่อยหรอก 3-4 ปีครั้งถึงจะได้ไปรถคันเดียวกัน)
4.งบประมาณมีประมาณ 1.2 ล้านเท่านั้น
5.เคยเสนอให้แม่ซื้อ Prius แต่แม่ไม่ชอบรถเก๋ง (ทั้งๆที่บ้านผมน้ำไม่ท่วม ถึงท่วมก็ไม่ถึงโรงรถ และถนนก็ไม่ได้เป็นหลุมบ่อมากหรอก)
โอ้วโห ถ้าใช้งานตามนี้นะครับ ความคิดผม(ย้ำความคิดผม)ไม่จำเป็นต้องซื้อ PPV ครับไม่เหมาะสมกับการใช้งาน เปลืองงบ เปลืองค่าใช้จ่ายเปล่าครับ
ยังไงก็เอาใจช่วยให้เจรจาได้นะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 17:22:49 »
ถ้ามีคนแค่นี้ เล่น altis 1.6j 6mt เลยครับ สบายกว่า
ไม่ต้องมาขับรถสูง ;D

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 17:58:36 »
ฟันธงว่าต้อเป็นรถประเภท ppv หรือ suvเท่านั้นเหรอคับ
จิงๆถ้ามองมาที่กระบะ4ประตูก้น่าจะตอบโจทษ์ได้ทุกข้อเลยนะคับ
มีทั้งเกียร์ออโต้และธรรมดาแถงยังมีทั้งเครื่องดีเซลและเบนซินให้เลือกอีกด้วย
และถ้าไม่สนเรื่องติดแครี่บอยที่กระบะว่ามันจะดูสวยหรือไม่นี่
ถ้าทำดีๆติดตั้งเบาะเข้าไปเด็กๆนี่นอนกลิ้งได้เลยคับ

อีกย่างคับเหตุที่ไม่สนับสนุนการติดแก๊สเพราะอะไรคับ
ถ้าเรื่องความปลอดภัยผมว่าลองหาข้อมูลของอุปกรณ์ดูก่อนคับ
เพราะเรื่องความเซฟตี้มันก้มีมาตรฐานรับรองนะคับ
และยิ่งตอนนี้ดีเซลถุกอุ้มอยู่ด้วยถ้าลอยตัวเมื่อไรก็หนาวแน่
แต่เห็นบอกว่าขับ JEEP เรื่องค่าเชื้อเพลิงคงไม่น่าเป้นปัญหามังคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 19:20:36 »
บอกเหตุผลนะครับว่าทำไมต้องเกียร์ธรรมดา

คันที่ซื้อนี้ แม่ผมขับ แล้วแม่บอกไม่ชอบเกียร์ออโต้ มันงง ตำแหน่ง P R N D 3 2 L เงี้ย แม่ไม่รู้ จำไม่ได้
เคยมีครั้งหนึ่ง ยืม Soluna เกียร์ออโต้ของน้ามาขับ แม่ผมงงมากๆๆ....จนแทบไม่กล้าขับ มีครั้งหนึ่งเจ้า soluna นี่ดับ
แม่ผมใส่เกียร์ P ทั้งๆที่รถยังไหล!!! ผล....ดังสนั่น....

จริงๆ ผมถามแม่ดู แม่บอกว่าขับได้ แต่ไม่ชอบ....เลยต้องจำทนต่อไป....

จริงๆแล้วเกียร์ออโต้มันก็ไม่ได้ยากอะไรขนาดนั้นหรอกครับ แต่เกียร์ธรรมดาอาจจะประหยัดกว่านิดนึง ติดแรง กับขับสนุกกว่าก็ได้

ขอยืนยันอีกเสียงว่าไทยรุ่งแถวสามนั่งสบายแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 20:27:29 »
Toyota Innova มั้ยครับ

แต่ไม่รู้มี เกียร์ธรรมดารึเปล่า

Toyota Innova มีเกียร์ธรรมดาอยู่ครับ แต่เป็นรุ่นถูกที่สุด ABS Airbag ไม่มีให้ครับ

ตอนนี้น่าจะเหลือแค่ Ford Everest กับ Isuzu Mu-7 นี่ล่ะครับ
แต่มาติดตรงเบาะหลังนี่ล่ะครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:17:33 »
ถ้ามีคนแค่นี้ เล่น altis 1.6j 6mt เลยครับ สบายกว่า
ไม่ต้องมาขับรถสูง ;D

เคยเจรจาให้ซื้อ Altis CNG ครับ แต่ไม่เป็นผล เพราะแม่ไม่ชอบรถเก๋ง(ฮ่วย...) แม่บอกพื้นเตี้ย(แม่ผมเคยชินกับ corolla สามห่วงมานาน เลยคิดว่ารถเก๋งทุกคันมันเตี้ย)และมันขนคนได้ไม่เยอะ

(อันที่จริง ครอบครัวผมไปไหนมาไหนมักไม่เกิน 5 คน หรือนานๆที น้าชวนไป ตจว. นั่นละ แต่ก็นานมากๆ 2-3 ปีไปทีมั้ง
เคยนั่งยัดใน CR-V รุ่นแรกมาแล้ว.... มี 5 ที่นั่ง แต่นั่งยัดไป 7 ?? จากพะเยาไปเชียงใหม่
 อ้อ ลืมบอก vigo extra cab ของน้า ก็เคยยัดสมาชิกมา 9 คนแล้ว!!!!!! เพราะแบบนี้ไง แม่ผมถึงได้เจาะจงว่า 7 ที่นั่ง.....)

ตอนนี้อาจจะเกลี้ยกล่อมให้แม่ซื้อเจ้า Prius อยู่ บอกตามตรงว่ายากมากกกกกกกกกกกก.......ถึงมากที่สุดที่จะทำให้แม่เปลี่ยนใจจากเจ้า Pajero นั่น มาซื้อ Prius
งงกะแม่ตัวเองว่า รถดีๆ สมรรถนะดี เกาะถนนดี ควบคุมง่าย ประหยัดน้ำมันแบบ Prius ไม่ชอบ แต่ดันชอบรถที่สูงลิ่ว(ทั้งที่แม่ผมสูงไม่เกิน 160??) สมรรถนะสู้รถเก๋งไม่ได้ เกาะถนนด้อยกว่ารถเก๋ง
 ควบคุมยาก ซดน้ำมันสุดๆ อย่าง pajero นี่ได้.....มันดีนักเหรอ(วะ)เจ้า Pajero เนี่ย...

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:20:27 »
ต้องให้แม่ลองขับเกียร์ออโตแล้วจะติดใจเหมือนแม่ยายผม
เมื่อก่อนขับแต่เกียร์ธรรมดาพอได้ขับเกียร์ออโตไม่กลับไปขับเกียร์ธรรมดาอีกเลย
ยังไงก็ลองดู Pajero Sport ตัว 2WD ก็ได้ แต่มีแต่เกียร์ออโต

ออฟไลน์ Zapizs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:23:11 »
ขอตอบเรื่อง Ford Everest แล้วกันครับ
เบาะแถวหลังสุดต้องบอกตรงๆว่าไม่ไหวเลยจริงๆครับแล้วก็ไม่มีหมอนรองศรีษะ
บวกกับกลับช่วงล่างที่แข็งด้วย ลงมานี่เคล็ดกันเลยทีเดียว

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 21:26:58 »
ต้องให้แม่ลองขับเกียร์ออโตแล้วจะติดใจเหมือนแม่ยายผม
เมื่อก่อนขับแต่เกียร์ธรรมดาพอได้ขับเกียร์ออโตไม่กลับไปขับเกียร์ธรรมดาอีกเลย
ยังไงก็ลองดู Pajero Sport ตัว 2WD ก็ได้ แต่มีแต่เกียร์ออโต
ขับมาตั้งแต่ cr-v ตัวแรก ยัน Soluna แล้วครับ
ยังไง แม่ก็เกลียดอยู่ดี....ยากครับยาก  ใช้ช้อนวิดน้ำให้หมดมหาสมุทรยังง่ายซะกว่า.....

(แล้วทีเกียร์ธรรมดา 4 สปีด.....ในรถ Jeep ที่เกียร์ถอยอยู่ที่ตำแหน่งซ้ายล่างล่ะ มันไม่ได้ง่ายไปกว่าเกียร์ออโต้เล้ยยยยยย.....)

ขอตอบเรื่อง Ford Everest แล้วกันครับ
เบาะแถวหลังสุดต้องบอกตรงๆว่าไม่ไหวเลยจริงๆครับแล้วก็ไม่มีหมอนรองศรีษะ
บวกกับกลับช่วงล่างที่แข็งด้วย ลงมานี่เคล็ดกันเลยทีเดียว

ผมไม่สนใจครับว่ามันจะแข็งขนาดไหน เพราะอย่างที่บอก ผมคุ้นเคยกับรถ Jeep ที่ช่วงล่างแข็งมหาโหดมาตั้งแต่ 2 ขวบแล้ว...(ตอนนี้ 14)
ฉะนั้น แข็งเท่าไหร่ ใส่มาเต็มเหนี่ยวไปเล้ย!!!....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2011, 21:29:13 โดย Tan Int »

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 22:25:42 »
ฟันธงว่าต้อเป็นรถประเภท ppv หรือ suvเท่านั้นเหรอคับ
จิงๆถ้ามองมาที่กระบะ4ประตูก้น่าจะตอบโจทษ์ได้ทุกข้อเลยนะคับ
มีทั้งเกียร์ออโต้และธรรมดาแถงยังมีทั้งเครื่องดีเซลและเบนซินให้เลือกอีกด้วย
และถ้าไม่สนเรื่องติดแครี่บอยที่กระบะว่ามันจะดูสวยหรือไม่นี่
ถ้าทำดีๆติดตั้งเบาะเข้าไปเด็กๆนี่นอนกลิ้งได้เลยคับ

อีกย่างคับเหตุที่ไม่สนับสนุนการติดแก๊สเพราะอะไรคับ
ถ้าเรื่องความปลอดภัยผมว่าลองหาข้อมูลของอุปกรณ์ดูก่อนคับ
เพราะเรื่องความเซฟตี้มันก้มีมาตรฐานรับรองนะคับ
และยิ่งตอนนี้ดีเซลถุกอุ้มอยู่ด้วยถ้าลอยตัวเมื่อไรก็หนาวแน่
แต่เห็นบอกว่าขับ JEEP เรื่องค่าเชื้อเพลิงคงไม่น่าเป้นปัญหามังคับ
กระบะ 4 ประตู แม่ไม่ปลื้ม เพราะแม่เห็นป้าขับ Pajero Sport แล้วมันเท่ดี เลยจะซื้อ แค่นั้นเลย แค่นั้นจริงๆ
(เพราะป้าคนนี้ ผมถึงได้ชวด Altis CNG ที่จะซื้อแน่ๆ แต่ดันเปลี่ยนความคิดแม่ผม ชิ...)
(แล้วหลังจากนั้น ต่อให้ผมพยายามเปลี่ยนความคิดแม่ทีไร ไม่เคยเป็นผลสำเร็จ จะเอา Pajero Sport อย่างเดียว ทุกวันนี้เห็น Pajero Sport ทีไร เคือง+หมั่นไส้ อยากลงเตะเจ้าของเหลือเกิน
ขอโทษคุณๆที่เป็นเจ้าของ Pajero Sport ณ ที่นี้ด้วย แต่มันสุดจะทนจริงๆ...)

ที่ไม่ติดแก๊สนี่ ไม่ได้ห่วงเรื่องความปลอดภัยครับ ผมเชื่อใจ Altis cng (ที่ติดแก๊สตั้งแต่ประกอบรถแล้ว และที่เติมอยู่กับถังน้ำมันเพียงรุ่นเดียว)

แต่ผมไม่มั่นใจว่า
1.มันดูแลรักษายากมั้ย
2.มันใช้งานยุ่งยากมั้ย
3.มันหาที่เติมยาก สำหรับ NGV แต่ไม่แคร์ เติมเวลาคนน้อยๆก็ได้

ออฟไลน์ nikraman

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 22:48:48 »
ระวังนะ เกลียดอะไรจะได้สิ่งนั้น (ค่อนข้างจะได้จริงด้วยนะ) คุณคงจะไม่เคยขัยรถเจ้าปาเจโร่ ถึงได้เกลียดเขามาก ลองแอบไปนั่งหรือลองขับดูสักครั้ง ใจคุณอาจะเปลี่ยนไปมั่งก็ได้ รถปาเจโร่เขามีเกียร์กิ่งแมนนวลให้เล่นด้วยนะ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:13:07 »
นึกถึงพ่อผมเลย  ขับอีผุผุTFRมา20ปี เรียกว่าผมโตมากับมันเลย ;D

แต่จะมีอะไรแปลกๆเช่น
1.พ่อไม่เข้ากรุงเทพฯ จะเข้ากรุงเทพทีไรต้องนั่งรถเมล์เข้าไปทุกที กล่อมยังไงก็ไม่เป็นผลเพราะพ่อบอกว่า
งงถนนมันเยอะวันเวย์ทูเวย์อะไรไม่รู้งง  ทั้งที่บอกพ่อว่าบอกทางได้ก็ขับไปตามถนนนั่นแหละไม่ได้แยกเยอะอะไรเลยจะไปแค่แถวๆชานเมือง
2.พ่อไม่ยอมขับเกียร์ออโต้  อันนี้เป็นรถผมเอง พ่อก็ไม่ยอมขับสักกะนิดบอกว่า ขับไม่เป็นเกียร์อะไรก็ไม่รู้  ??? เอาจริงๆก็ใช้แค่สามเกียร์เองนะ D N R หน้า ว่าง ถอย แค่นั่นเอง

ผมเข้าใจทั้งTan Int และแม่น้องนะ เข้าใจว่าผู้ใหญ่เขาชอบของเขาสูงๆใหญ่เท่ดี เกียร์ธรรมดาที่เคยชิน ส่วนตัวน้องก็คงอยากนั่งรถที่น้องชอบพวกเก๋งสมัยใหม่ๆที่ประหยัดและสมรรถนะดีๆ เรียกว่าน้องเลือกเป็นนะครับ แต่ของบางอย่างมันตัดสินด้วยความชอบมากกว่าเหตุผลไปแล้ว  น้องก็เลยแอบหมั่นไส้ Pajero Sportนั่นเอง ;D

ปล.เรื่องขำๆอีกเรื่องคือ แฟนผมถามว่าทำไมเกียร์ออโต้แล้วต้องมีเกียร์อีก ...เลยตอบว่าโห รถสี่ล้อไม่ใช่มอเตอร์ไซด์เกียร์ออโต้นะ อย่างน้อยก็ต้องมีเกียร์ว่างกับเกียร์ถอยหลังสิ ไม่งั้นจะถอยหลังยังไง  :'(

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:15:02 »
ระวังนะ เกลียดอะไรจะได้สิ่งนั้น (ค่อนข้างจะได้จริงด้วยนะ) คุณคงจะไม่เคยขัยรถเจ้าปาเจโร่ ถึงได้เกลียดเขามาก ลองแอบไปนั่งหรือลองขับดูสักครั้ง ใจคุณอาจะเปลี่ยนไปมั่งก็ได้ รถปาเจโร่เขามีเกียร์กิ่งแมนนวลให้เล่นด้วยนะ

ขอบคุณนะที่ทำให้ผมลดความเกลียดมันได้(กลัวจะได้ Pajero จริง)

ตอนนี้ "ตามใจ"แม่ไปเลยดีกว่า อยากซื้ออาไรก็เชิญเหอะ เหนื่อย!!!....พยายามเปลี่ยนความคิดก็ไม่เป็นผล

ขอแค่ว่า
-ยอมรับเกียร์ออโต้ได้มั้ย ถ้าจะซื้อ Pajero จริงๆ
-ต้องขับไปทำงานวันละ 50 กม นะ ลืมเหรอ แถมเจ้านี่ก็กินไม่เท่าไหร่นี่นา(ประชด) แค่ 10-13 กม/ลิตร เอ๊งงงง.... แถมคู่แข่งน่ะ ซดกว่านี้!!!
-รับได้เหรอกับศูนย์บริการที่ไกลสุดๆ น่ะ
-เคยบ่นไม่ใช่เหรอ ว่ารถใหญ่น่ะ หาที่จอดยาก
-จะไหวเรอะ ไม่ได้สูงมากนะ....จะขับรถใหญ่ทำไม

ถ้าแม่รับได้ สงสัยต้องร้องเพลงนี้
เกลียดอะไร.....มักได้อย่างนั้น.....

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:19:02 »
ถ้าไม่แคร์เรื่องช่วงล่างกระเด้งกระดอนมากไป Fortuner ตัวเบนซิน นำไปติดแก็สต่อก็น่าสนนะครับ  :)

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:27:53 »
เอ ลืมไป ตอนเย็นนี่บอกแม่ว่า Pajero มันไม่มีเกียร์ธรรมดาแล้วนะ
แม่บอก งั้นฟอร์จูนเนอร์ก็ได้

เฮ้อ....หลุดไม่พ้นพวกนี้จริงๆ (แต่ตามใจเหอะ ไว้รอดูดีกว่า ว่าแม่จะจ่ายค่าน้ำมันไหวมั้ย อิอิ)

ตอนนี้ กลายเป็นว่า แม่ดันสนใจ Fortuner กับ Everest ซะงั้น
เลยอยากจะรู้ว่า
-ใครประหยัดกว่ากัน(รุ่นเกียร์ธรรมดาเน้อ)
-ช่วงล่าง ใครโอเคกว่า ไม่สนว่าแข็งหรือไม่ เพราะคุ้นกับรถ Jeep คันเก่าที่โค-ตะ-ระ แข็งมาตั้งแต่เด็ก
-เครื่องยนต์ แรงพอที่จะแซงสิบล้อให้หายไปจากกระจกหลังได้มั้ย(เคืองสิบล้อมากกกก เพราะรถเก่าผม แซงได้แค่ครึ่งกิโลแรก...และอยากนั่งรถแรงๆ หน่อย คันที่ใช้นี่ไม่ทันใจเล้ยยย....)
-ใครคล่องแคล่วกว่ากัน(หมายถึงพวงมาลัย ใครเลี้ยวได้แม่นยำกว่ากัน ไม่ไหว คันเก่าระยะฟรีมากไป)
-ใครทนทาน+ดูแลรักษาง่ายกว่ากัน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2011, 23:29:58 »
ถ้าไม่แคร์เรื่องช่วงล่างกระเด้งกระดอนมากไป Fortuner ตัวเบนซิน นำไปติดแก็สต่อก็น่าสนนะครับ  :)

เกียร์ธรรมดาหรือออโต้ครับ
และราคาเท่าไหร่