ผู้เขียน หัวข้อ: New Focus 2.0 HB Sport+ ของเพื่อนผมโดนเข้าแล้วครับ  (อ่าน 16250 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
New Focus 2.0 HB Sport+ ของเพื่อนผมโดนเข้าแล้วครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:24:06 »
อายุรถประมาณปีครึ่ง วิ่งแค่ 13kโล เมื่อ3วันที่ผ่านมา ช่วงเที่ยงจะไปหาดใหญ่ ก็ได้ไปติดเครื่องเตรียมออกรถตามปกติ ผลปรากฏว่า กดเบรคเข้าD แล้วพอปล่อยเบรค รถไม่ไปครับ เติมคันเร่งรถก็ไม่ไป ก็เลยลองดับเครื่องแล้วติดใหม่ เป็นรอบที่2 ก็เหมือนเดิม พอรอบที่3 รถไปให้เหมือนปกติ แต่ก็ไม่กล้าเสี่ยงทีจะขับต่อไปแล้วครับ เพราะ2รอบก่อนหน้านี้มันไม่ปกติแล้ว และก่อนหน้านี้ประมาณ1อาทิตย์ที่ผ่านมาก็เป็นแบบนี้ แต่เพื่อนผมมันอายผม มันไม่กล้าโทรมาเล่าให้ผมฟัง ก็เลยขับใช้งานตามปรกติในรอบนั้น และรอบนี้ก็ได้ขับไปศูนย์ในจังหวัดที่อยู่(ปัตตานี) เจ้าของบริษัท เจ็กชูเกียรติและป้าพรรณี ท่านก็ได้ให้รถรุ่นเดียวกันเอามาใช้ก่อน และพอดีมีช่างที่สนิทในนั้น1คน เพื่อนผมก็เลยกระซิบมอบหน้าที่ให้เค้าทำ บอกอย่าให้คนอื่นมาช่วยทำ ช่างคนนี้ค่อนข้างที่จะละเอียด ถ้าไม่มีพี่คนนี้ เพื่อนผมก็จะไม่พาไปเข้า0แน่นอน เพราะช่างคนอื่นหยาบกับรถเพื่อนผมมาก และทางเจ็กชูเกรียติก็ได้ให้รถรุ่นเดียวกันมาใช้แทนไปก่อน แต่คันที่เอามาใช้อาการหนักมากครับ ทั้งใหม่ วิ่งแค่6พันโล 1.รอบเดินเบาสั่นค่อนข้างแรงแบบรู้สึกได้ชัดมากๆ 2.เกียร์กระตุกหนักมาก หนักกว่ารถเพื่อนผมอีก 3.พวงมาลัยหมุนแล้วมีเสียงแก็กๆเบาๆตลอดระยะหมุน / และเห็นบอกว่าต้องตั้งรถไว้ประมาณ5วันเลยครับ ตอนนี้เพื่อนผมก็เศร้ามาก ต้องมาเห็นรถตัวเองโดนรื้อทั้งคันเลย สงสารเค้ามากๆ  
แล้วอย่างนี้ เราทำอะไรได้มั่งครับ หรือต้องปล่อยเลยตามเลย เสียก็ซ่อมลูกเดียว T_T เศร้าแทนเพื่อ เพราะเค้าเป็นคนรักรถมากๆ รถใหม่ๆต้องมาโดนลื้อทั้งคันแบบนี้ เป็นผมเองผมก็รับไม่ได้ครับ ขอบคุณครับ
ปล.นี่ยังไม่นับปัญหาลงลูกระนาดแล้วมีเสียงดังกึกที่ล้อหน้าด้านขวา ครับ
ปล.ก่อนซื้อผมก็แนะนำไปแล้วด้วย ซื้อฟอร์ดไม่ว่าจะรุ่นไหน ใจมึงต้องถึง ต้องรับได้ในสิ่งที่รถใหม่ๆป้ายแดงไม่สมควรที่จะเกิดขึ้น มันบอกมันรับได้ โจทย์มันอย่างเดียวเลยคือ ชอบรถที่ขับมั่นใจ ช่วงล่างหนึบ ยัดโค้งหักสอกหนักๆที่140ประจำ เห้อ.. เศร้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:30:45 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ propo

• Full Member
Re: New Focus 2.0 HB Sport+ ของเพื่อนผมโดนเข้าแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:26:49 »
ควรจะทำใจก่อนจะซื้อนะ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: New Focus 2.0 HB Sport+ ของเพื่อนผมโดนเข้าแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:36:25 »
เช็คแบตดูรึยังครับ

DoNg

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:38:47 »
หลายๆ คนบอกว่า

มันเป็นรถที่ออพชั่นครบ
ช่วงล่างดี
ราคาไม่แพง
สวย
คุ้ม
ฯลฯ

;D

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:45:07 »
มันจะเป็นรถที่ดีที่สุด (ถ้าไม่มีปัญหา)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:48:53 »
1) ทำใจ เพราะรถสมัยนี้อุปกรณ์ต่างๆมักติดตั้งในลักษณะที่ง่ายสำหรับโรงประกอบแต่ไม่ได้ทำมาเผื่อสำหรับการซ่อมโดยคนทั่วไป
บางครั้งพอเห็นโดนรื้อก็จะตกใจ ทั้งๆที่ถ้าไม่รื้อ ก็ซ่อมไม่ได้ เราต้องการแก้ปัญหาอะไร ก็ต้องมีหยวนมียอมกันบ้าง รื้อน่ะต้องรื้อ
แต่เก็บเวลาไว้ตรวจสอบหลังจากประกอบกลับดีกว่าครับ อย่าว่าแต่ฟอร์ดเลย Tiida ผมจะเปลี่ยนชุดพวงมาลัยก็ต้องรื้อคอนโซลหมดครับ

2) ทำอะไรได้บ้าง? นี่คืออยากได้อะไรเหรอครับ เราต้องระบุก่อน คือบางคนบอกว่าทำอะไรได้บ้างนั้นอารมณ์คืออยากได้
การชดเชยจากบริษัทรถยนต์ สำหรับบางคนยิ่งกว่าชดเชยเสียอีก ผมว่าถ้าจะให้แฟร์ คุณก็ควรลองให้เขาซ่อมก่อน
ถ้าซ่อมแล้วมันเรื้อรัง ไม่หาย ก็ค่อยรุกคืบต่อไปว่าจะเอายังไง ..เห็นบอกว่าบริการดีขึ้นแล้วนี่วงรีฟ้า? น่าจะลองให้โอกาสเขาดูครับ
เมื่อก่อนฟอร์ดมีอะไรก็ปัดลูกเดียว ไม่รับ ไม่เซ็น ไม่พูด ไม่ยืนยัน ไม่รับผิดชอบ..เขาบอกว่าจะปฏิรูปแล้ว เคสนี้แหละน่าจับตามอง
ถ้าฟอร์ดปฏิรูปได้จริง...ทีนี้ค่ายญี่ปุ่นมีหนาว ..ต่อให้ QC จะห่วยแค่ไหน รถขับใช้งานจะมีปัญหาแค่ไหน อะไหล่เคลมจะรอนานแค่ไหน
แต่ถ้าผิดแล้วตั้งใจแก้ หรือเต็มใจแก้ ผมเชื่อว่าคนจะหันมาเล่นฟอร์ดอีกเยอะ มาก

3) พวงมาลัยหมุนแล้วแก๊ก..อย่าว่าแต่ฟอร์ดเลยครับ นิสสันผมนี่ไม่แก๊กน่ะ ปุก! ได้ยินชัดเลย ผมก็ให้ช่างบัง กรุงไทยดูให้
ช่างบังบอกว่าเคลมได้นะ ฟรี แต่ต้องรื้อคอนโซล ผมเลยถามว่าไอ้เสียงนี่มันดังรำคาญเฉยๆ หรือส่งผลต่อชีวิตด้วย ช่างบังบอกไม่ตาย
แค่รำคาญ..ผมเลยบอกงั้นผมไม่เคลมนะ เคสของฟอร์ดนี้ก็ต้องให้ฟอร์ดบอกก่อนว่ามันดังจากอวัยวะไหน และดังแล้วส่งผลอย่างอื่น
ด้วยหรือเปล่า..ถ้าไม่ ผมว่าเป็นผมผมปล่อยมันไว้อย่างนั้นแหละ แต่ถ้าเปลี่ยนได้โดยไม่ต้องรื้อคอนโซลมากชิ้นนักก็เอา

4) เรื่องเกียร์ อาการเหมือนเป็นระบบการทำงานที่เกี่ยวกับอุณหภูมิในเกียร์ ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ อาจจะบอกว่าเป็นที่น้ำมันเกียร์ได้
แต่อันนี้ผมไม่แน่ใจจริงๆว่าตัวไหนส่งผลครับ

5) เรื่องช่วงล่างดัง ใจเย็นๆ ลองถอดสตรัทออกมาสำรวจสภาพแล้วประกอบกลับขันน็อตดูก่อน หลายครั้งที่บางคนมาหาผม
บอกว่าโช้คดัง พอไล่ๆหาไปกลับกลายเป็นอย่างอื่น...เช่นขาเบาะ..เจอมาแล้วครับในสวิฟท์...

ลองดูก่อนครับ ผมว่าทุกอย่างมีทางแก้ ไม่ต้องถึงขั้นออกรถคันใหม่หรอกครับ แค่ถ้าจริงใจจะแก้ อาจจะต้องเสียเวลากันหน่อย
แต่มันปรับปรุงแก้ไขกันได้

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 12:49:33 »
เอาใจช่วยครับ  ;)

ออฟไลน์ V40CC

• --- Driving for Life ---
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 13:12:33 »
เสียใจด้วยครับ  เห็นรุ่นนี้ตอนนี้มือสอง หกแสนกว่าแล้ว ปี12 ราคาลงเร็วมาก ขอเป็นกำลังใจให้อีกคน การรื้อนั้น ถ้าประกอบกลับดีมีความประณีตก็ไม่ช้ำมากหรอกครับ ยังไงว่างๆก็แวะเข้าไปแอบดูความคืบหน้าในอาคารซ่อมดูเป็นครั้งคราว
1985 Dodge Omni 5dr hatch ---> 1992 Suzuki Swift 1.3GL 4dr.  ---> 1996 Toyota Hilux Mighty-X Cab 2L โป่งหลัง ---> 1996 Toyota Camry 2.2 GXi ท้ายหงษ์ ---> 2000 Volvo S40 2.0 ---> 2009 Honda Jazz GE sv ---> 1994 Mercedes-Benz S500L W140 ปลาวาฬ ---> 2011 Nissan Teana 200XL SS ---> 2014 Volvo V40(CC) T5

ออฟไลน์ BrownCony

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 13:14:31 »
จากเว็บต้องห้าม เปลี่ยนแบ็ตของ bosch 75 แอมจะช่วยได้ครับ
หลายๆอาการจะหายไป เหมือนได้รถใหม่

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 13:20:29 »
ไล่ระบบไฟก่อน
เอาเริ่มตั้งแต่ ขั้วแบต ลงกราวน์ ขัดๆภูๆ หน้าสัมผัส ให้สัมผัสตัวถังเต็มๆ ไม่มีสี ไม่มีคราบอะไรกั้น
แล้วลองดูครับ
ถ้าไม่หาย เปลี่ยนแบตใหม่ให้ใหญ่ขึ้น 65 75 แอมป์
ถ้าไม่หาย น่าจะเป็นที่เกียร์ ต้องเข้าศูนย์ เชคดูเกียร์และกล่องสมองกลเกียร์

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 13:24:29 »
เห้อ เห็นแล้วเหนื่อยแทน เอาใจช่วยครับ ;)

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 13:45:30 »
ขอสอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ "จากอาการที่คุณ จขกท. กล่าวคือติดเครื่องแล้วเข้าเกียร์แต่รถไม่วิ่ง" เห็นหลายท่านแนะนำให้ตรวจสอบแบตฯ จึงอยากรู้ว่าอาการลักษณะนี้มันเกี่ยวข้องกับแบตฯ ด้วยใช่มั้ยครับ

ออฟไลน์ roongrus

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 13:48:41 »
ตาม #8 ครับ

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 13:51:40 »
ขอสอบถามเป็นความรู้หน่อยครับ "จากอาการที่คุณ จขกท. กล่าวคือติดเครื่องแล้วเข้าเกียร์แต่รถไม่วิ่ง" เห็นหลายท่านแนะนำให้ตรวจสอบแบตฯ จึงอยากรู้ว่าอาการลักษณะนี้มันเกี่ยวข้องกับแบตฯ ด้วยใช่มั้ยครับ

คุ้นๆว่า Powershift เนี่ย มันต้องใช้พลังงานจากแบต มายกคลัชต์ หรือยกอะไรสักอย่างนี้แระครับ (ไม่ชัวร์) แต่จอดทิ้งไว้นานๆ แบตหมดไฟ ก็คงมีปัญาหา อะไรสักอย่าง
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 14:59:08 »
สงสัยต้องซื้อรถสำรองไว้อีกคัน
เอาขับง่าย ซ่อมง่าย พิมพ์นิยม  ::)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 15:00:59 »
ชักเริ่มสงสัยว่า ไอ้อาการต่างๆ นี่ มันเกี่ยวข้องกับการที่ใช้แบ็ตเตอรีลูกเล็กไปด้วยหรือเปล่า?

เดี๋ยวลองไปหาคำตอบก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 15:20:36 »
ชักเริ่มสงสัยว่า ไอ้อาการต่างๆ นี่ มันเกี่ยวข้องกับการที่ใช้แบ็ตเตอรีลูกเล็กไปด้วยหรือเปล่า?

เดี๋ยวลองไปหาคำตอบก่อนดีกว่า
เรื่องแบต ในคลับเฟียสต้า มีคนพูดถึงมานานแล้วล่ะครับ
เฟียสต้ายิ่งหนักกว่าอีกเพราะแบตเดิมแค่ 45 แอมป์ โฟกัสที่ใช้เครื่องเดียวกันเกียร์เดียวกันกลับให้ 60 แอมป์
เฟียสต้าMC ก็ได้ 55แอมป์(หรือ 50 นี่แหละ จำไม่ได้ชัวร์ แต่ไม่ใช่ 45 แน่ๆ)
บางคนก็ไปต่อพวกกราวน์ไวร์เพิ่ม หาย
บางคน ไปเปลี่ยนแบตลูกใหญ่ขึ้น หาย
บางคน (โดยเฉพาะพวกติดแก๊ส) ถอดแบตบ่อยๆ หาย
และมันจะส่งผล ออกอาการให้เห็นบ่อยที่สุดคือตอนแบตเสื่อม สตารืทติด ใส่เกียร์ได้ แต่รถไม่วิ่ง ต้องทิ้งไว้สักพัก ก็วิ่งได้
แล้วพอเปลี่ยนแบตใหม่ หายไปเลยอาการที่ว่า
เค้าก็เลยตั้งข้อสังเกตเรื่องระบบไฟ หรือแบตน่ะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 15:51:03 »
ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

ออฟไลน์ Deaw

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 16:09:21 »
งงว่าแบตเกี่ยวกันยังไงครับ
พอดีรถผม civic fd 1.8 ก็ใช้แบตแค่ 45 แอม
fiesta นี่ใช้ 45 แอม ไม่พอหรอครับ อุปกรณ์อะไรมันกินไฟอ่ะครับ
แล้ว focus นี่ 60 แอม เค้าก็ให้มาเยอะแล้วนิครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 16:22:49 »
แต่ก่อนผมก็ซีเรียลกับการรื้อรถนะครับ แต่ตอนนี้ไม่ซีแล้ว ขอแค่ เคลม ให้แบบไม่งอแง แบบตั้งใจว่าจะช่วยเหลือเราจริงๆ แล้วก็ประกอบกลับเข้าไปที่เดิมให้เรียบร้อยก็พอแล้วครับ แต่ถ้าเจอแบบ ปฏิเสธการซ่อม หรือพูดว่า "อ้อ รุ่นนี้มันเป็นแบบนี้แหละ" ผมเกลียดมาก ไม่งั้นอย่างน้อยต้องอธิบายได้ว่ามันเกิดจากสาเหตุอะไร

ส่วนเรื่องแบตก็ตาม คห. บนๆนะครับ

ออฟไลน์ Nebula ๙

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 16:24:51 »
แน่จริง ลด 175,000 บาทซิ เดี่ยวจะซื้อให้ดู  ;)

ออฟไลน์ nakung

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 16:54:01 »
อาการอย่างนี้ น่าจะเป็นที่แบตครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 17:01:17 »
ร่วม Confirm ครับว่า Ford ควรใส่แบตลูกใหญ่กว่าติดรถ ถ้าใครได้เปลี่ยนแบต เลือกแบต Amp สูงกว่า Spec ได้ก็ดีนะครับ เลือกตามร้านแบตได้ทุกร้าน มีแอมป์สูงทุกยี่ห้อมาตรฐาน เดี๋ยวร้านแบตเขาวางให้ บางทีอาจต้องเปลี่ยนถาดลองบ้าง ถ้าของเดิมมันเล็กเกิน แต่ไม่มีปัญหาต่อการใช้เพิ่ม

แต่ใส่แล้วปัญหาต่างๆหายมั๊ยผมไม่ทราบนะครับ (มีลูกค้ามาบ่นให้ฟัง ว่าแบตติดรถหมดไว ไปวางไซท์ใหญ่ดีขึ้น)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 17:31:31 »
พอดีรถผม civic fd 1.8 ก็ใช้แบตแค่ 45 แอม
fiesta นี่ใช้ 45 แอม ไม่พอหรอครับ อุปกรณ์อะไรมันกินไฟอ่ะครับ
แล้ว focus นี่ 60 แอม เค้าก็ให้มาเยอะแล้วนิครับ

เกียร์เทพดับเบิ้ลคลัชรุ่นนี้ ใช้ไฟฟ้าในการควบคุมการเปลี่ยนเกียร์
ถ้าแบตอ่อน กำลังไฟต่ำ เกียร์ไม่เข้าบ้าง จับไม่ติดบ้าง สารพัด..
รถของค่ายนี้จึงจำเป็นต้องดูแลแบตเตอรี่ให้ดีหน่อยครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 17:36:55 »

เกียร์เทพดับเบิ้ลคลัชรุ่นนี้ ใช้ไฟฟ้าในการควบคุมการเปลี่ยนเกียร์
ถ้าแบตอ่อน กำลังไฟต่ำ เกียร์ไม่เข้าบ้าง จับไม่ติดบ้าง สารพัด..
รถของค่ายนี้จึงจำเป็นต้องดูแลแบตเตอรี่ให้ดีหน่อยครับ..

สำคัญยิ่งกว่าแบตไฮบริดซะอีก

แคมรี่ HV แบตพังยังวิ่งได้เลยนะครับแหม

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 18:04:52 »
อยากให้ลองเปลี่ยนแบตครับ pumaหนือboschก็ได้ครับ จะใส่ได้พอดีครับ

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 19:25:51 »
เวลาหมุนพวงมาลัยมีเสียงดัง ต้องดูตรงยอยพวงมาลัย หรือดูแร๊คพิเนียนหน่อยว่าติดขัดตรงไหนไหม ;D จาระบีทาหน่อย ยอยพวงมาลัยของคัมรี่นี่ก็ดังก็บ่อยมากACV 40 41 42 ;D ;D

ออฟไลน์ mew123765

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 19:28:19 »
ลองเปลี่ยนแบตดูครับ เป็น 75 Ah ในคลับเห็นเปลี่ยนกันเป็น Bosch S5 กันเยอะ (เพราะ Dimension ของแบตเท่าเดิมใส่ได้พอดี) ส่วนตัวก็จะลองเปลี่ยนแบตดูในเสาร์ที่จะถึงนี้

เห็นว่าเปลี่ยนแล้ว ปัญหาเกียร์กระตุกดีขึ้นมาก ถ้าเปลี่ยนแล้วจะลองดูว่าจริงอย่างที่คนเค้าว่ารึเปล่า

ออฟไลน์ boy_pilok

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 20:02:55 »
งั้นขอถามต่อนะครับ  ทำไมโฟกัสที่อเมริกาหรือยุโรปและที่อื่นๆในโลกมันไม่ค่อยมีปํญหาอะครับ เหมือนกับประเทศไทยเรานี่ประกอบรถทั้งคันโดยอะไหล่เทียมหรือลดสเป็ควัสดุซะงั้น ยี่ห้อฮิตเชฟกะฟอร์ด >:(

ออฟไลน์ cherubian

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2014, 20:20:39 »
งั้นขอถามต่อนะครับ  ทำไมโฟกัสที่อเมริกาหรือยุโรปและที่อื่นๆในโลกมันไม่ค่อยมีปํญหาอะครับ เหมือนกับประเทศไทยเรานี่ประกอบรถทั้งคันโดยอะไหล่เทียมหรือลดสเป็ควัสดุซะงั้น ยี่ห้อฮิตเชฟกะฟอร์ด >:(

ไม่แน่ใจว่าสเปกเดียวกันหรือเปล่านะครับ
แต่ถ้าสเปกเดียวกันอาจเป็นเพราะว่า
ยุโรปรถไม่ติดแหลกลานขนาดนี้
ไฟเลยชาร์จกลับได้มากกว่าเลยไม่มีปัญหาไฟไม่พอมั้งครับ