ผู้เขียน หัวข้อ: จากการจับความเร็ว 80 บนทางด่วน ท่านอยากให้ค่ายรถขาย K-car เครื่องเล็กในไทยไหมคับ  (อ่าน 9388 ครั้ง)

ออฟไลน์ SRY

• Sr. Member
อย่าเลยเดี๋ยวโดน ค่อนขอดว่าอืด อันตรายแซงสิบล้อไม่พ้น
เอามาแต่เจ้าตลาดได้อย่างเดียว เพราะจะบอกว่าปลอดภัย

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ผมว่า กฏหมายควรบังคับใช้ให้เหมาะสมให้ประชาชนสามารถดำรงชีวิตได้โดยสะดวกครับ

จากรูปครับ รถผมโดนจับความเร็วที่ 80 ก.ม./ช.ม. ที่ทางหลวงชนบท เส้นที่วิ่งจากพิษณุโลก-อุตรดิตถ์-แพร่ ....

ถนนเส้นนี้ถ้าใครเคยมาจะทราบว่าเป็นถนน 4 เลนและค่อนข้างโล่ง ไม่ได้ผ่านตัวเมือง(แต่เป็นเขตอำเภอเมืองบางช่วง)

ผมขับประคองความเร็วไม่เกิน 120ก.ม./ช.ม. เพราะคิดว่าเป็นความเร็วที่เหมาะสมกับการเดินทางไกล

แต่สุดท้าย พี่ท่านมาจับที่ 80 ซะงั้น ....

กฏหมายการบังคับใช้ไม่ผิดหรอกครับ ผิดที่คนบังคับใช้ว่ามันเหมาะสมกับสถานที่หรือเปล่าไม่ใช่กฏหมายให้อำนาจมา ก็เอาไปใช้เพื่อหาประโยชน์กันซะมากกว่าการอำนวยความสะดวกหรือป้องกันอุบัติเหตุ 

อีกอย่างครับ .... บทโทลเวย์ที่กำหนดความเร็วไม่เกิน 80เนี่ย ผมเคยขับตามขบวนรถท่านๆทั้งหลายที่มีตำรวจนำ ขึ้นจากด่านดอนเมืองยิงยาวยันดินแดง ความเร็ว 150++ ครับ ...
รถตำรวจนำทำผิดซะเองแบบนี้ แล้วเอากฏหมายมาบังคับใช้กับประชาชนแบบไม่สมเหตุผล ใครเค้าจะเชื่อถือ ...

โดนตรงนี้ป่าวครับ  เดี๋ยวนี้เน้นกล้องตรงป้ายแบบนี้ทั้งนั้นเลย จากบ้านบึงไปแกลง ก็มีไปกลับที่ป้ายแบบนี้เหมือนกัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ในเมืองใช้ดีครับ K-car น่าใช้ๆ

แต่กลับมาเรื่องจำกัดความเร็วบ้าบอ ผมว่าเริ่มจากวินัยคนขับก่อนดีกว่า เอาง่ายๆ:
1. ห้ามวิ่งไหล่ทาง แม้จะชั่วโมงเรางด่วนก็เหอะ ท้ายสุดก็ต้องไปเบียดกันข้างหน้า
2. ห้ามขับแช่กว่า ทำให้รถติดข้างหลัง ทำให้ขบวนที่ตามหลังกันมาต้องเบรกๆ เร่งๆ ไม่สำคัญว่าขับช้าหรือเร็วแค่ไหน คุณแซงเสร็จแล้วคุณต้องกลับเข้าเลนกลางทันที
3. ห้ามแซงซ้าย อันตรายมากๆ
4. ห้ามจี้ตูด (no tailgating)
5. ห้ามเปลี่ยนเลนข้ามเลนทึบ

ผมอยู่สวิสมาหลายปี กลับมาอยู่ไทยและขับรถเครียดจริงๆ ครับ :(

ออฟไลน์ Puitam

เมื่อวานขับ75-80บนโทลเวย์ตั้งเเต่ทางขึ้นรังสิต ขับอยู่เลนกลางตลอด

สรุปว่า  ทุกคันเเซงไปหมดเลยไม่มีใครต่อท้ายซักคัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ดีครับ ว่างๆเอาไว้วิ่งแก๊บ 55+

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ไม่อยากได้ Kcar เลยครับ ลองให้รถเมล์จี๊ตูด รถขนหินขนทราย ในเมืองจี๊ตูดบ่อยๆ แล้วถ้ามันพลาดมาเบรคแตก เบรคไม่ทัน คิดสภาพไม่ออก ปลากระป๋องชัดๆ ขับ B-sec ยังเสียวๆ เลย ส่วน 80 บนทางด่วน วิ่งจริงๆ ก็ 90-100 กันแหละครับ โดนใบสั่งมาก็คิดซะว่าเวลาเป็นเงินเป็นทองแล้วกัน จับแต่คนขับเร็ว แต่ไม่จับแช่ขวา ยุติธรรมดี  :-X
เจอแบบนี้ก็จองสุสานโลดครับ  :-X

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Symphonic

ผมว่า กฏหมายควรบังคับใช้ให้เหมาะสมให้ประชาชนสามารถดำรงชีวิตได้โดยสะดวกครับ

จากรูปครับ รถผมโดนจับความเร็วที่ 80 ก.ม./ช.ม. ที่ทางหลวงชนบท เส้นที่วิ่งจากพิษณุโลก-อุตรดิตถ์-แพร่ ....

ถนนเส้นนี้ถ้าใครเคยมาจะทราบว่าเป็นถนน 4 เลนและค่อนข้างโล่ง ไม่ได้ผ่านตัวเมือง(แต่เป็นเขตอำเภอเมืองบางช่วง)

ผมขับประคองความเร็วไม่เกิน 120ก.ม./ช.ม. เพราะคิดว่าเป็นความเร็วที่เหมาะสมกับการเดินทางไกล

แต่สุดท้าย พี่ท่านมาจับที่ 80 ซะงั้น ....

กฏหมายการบังคับใช้ไม่ผิดหรอกครับ ผิดที่คนบังคับใช้ว่ามันเหมาะสมกับสถานที่หรือเปล่าไม่ใช่กฏหมายให้อำนาจมา ก็เอาไปใช้เพื่อหาประโยชน์กันซะมากกว่าการอำนวยความสะดวกหรือป้องกันอุบัติเหตุ 

อีกอย่างครับ .... บทโทลเวย์ที่กำหนดความเร็วไม่เกิน 80เนี่ย ผมเคยขับตามขบวนรถท่านๆทั้งหลายที่มีตำรวจนำ ขึ้นจากด่านดอนเมืองยิงยาวยันดินแดง ความเร็ว 150++ ครับ ...
รถตำรวจนำทำผิดซะเองแบบนี้ แล้วเอากฏหมายมาบังคับใช้กับประชาชนแบบไม่สมเหตุผล ใครเค้าจะเชื่อถือ ...

ตามกฎหมายคือ speed limit ที่ 80
แต่ในทางปฏิบัติตำรวจอนุโลมให้ถึง 110

ผมว่าเคสพี่ ที่โดนคือพี่เกินจาก 110 ที่เขาอนุโลม
แต่ในใบสั่งมันเป็นการแจ้งข้อหาที่อ้างถึงกฏหมาย
เลยต้องเขียนว่าผิดเนื่องจากเกินจากกฏหมายกำหนดที่ 80
ไม่สามารถเขียนได้ว่าผิดเนื่องจากเกินที่อนุโลม 110 ครับ

ในทางปฏิบัติผมยังไม่เคยเห็นใบสั่งที่ความเร็วจริง 81 กม./ชม
เลยนะครับ

ออฟไลน์ siamskunk

ถ้า k-car มาขายไม่เกิน 2 แสน ผมว่าน่าใช้นะ ไปไหนมาไหนในเมืองคล่องตัวน่าดู (ไม่เกี่ยวกับเรื่องจำกัดความเร็วครับ)

ออฟไลน์ CarameLon

จับความเร็วใบสั่งถึงบ้าน มันคงจะช่วยอะไรไม่ได้ เพราะคนก็ไม่ไปเสียค่าปรับอยู่ดี
ส่วนเรืื่องจะให้ค่ายรถเน้นทำยอดK-car
คิดว่าคงไม่มีใครที่เคยใช้na2.0 2.4 1.5หรือ2.0ผูกโบมาก่อน แล้วหันไปซื้อแน่นอนครับ
 8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

ในนี้เคยคุยเรื่อง K-Car กันมาหลายรอบแล้วครับ

ยังไงมันก็ไม่มา คนไทยอยากได้นู่นนี่เยอะแยะ K-car ไม่ตอบโจทย์

ออฟไลน์ Amnaj

มันไม่มีทางมาหรอกครับ เพราะมันขายไม่ได้ คนไทยไม่ชอบ

ออฟไลน์ holidayaholic

• Full Member
ต้องทำราคาขายให้ถูกแบบมีนัยสำคัญจริงๆ แล้วจะขายดีครับ เช่น ไม่เกิน 300,000

ออฟไลน์ ^Yimm@^

เค้าไม่ได้จับที่ ขับเกิน 80 นี่ครับ เค้าจับ เพราะ คุณ ขับ 119 ที่ กฏหมายบังคับ 80
อย่างที่ผมบอกไป เกิน จาก กฏหมายนิดหน่อย ไม่จับครับ
เช่น 80 ขับ 85 ผมคิดว่า ตำรวจ ไม่ส่ง หมายมาแน่

เส้นนี้ทางโคตรโล่ง ตรงยาวๆ ผมกดยับเลยนะครับ สำหรับผมคือช่วงทำเวลาเลย

ออฟไลน์ Krongbun

ถ้ามีสามวิ่งเลนกลาง ถ้ามีสองวิ่งซ้าย กล้องไม่ค่อยมี
ชิวๆ แถมไม่โดนว่าวิ่งช้าแช่ขวาอีกด้วยน้ะ

แต่ก็ระวังบางเส้นจับทุกช่องทาง แต่น้อย พวกนี้ดูง่าย เห็นแต่ไกล

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
โครงสร้างภาษีบ้านเรา คงยาก

ถ้ามาราคาพอๆ กะ Eco Car สุดท้ายมันจะเป็นรถขับเล่นในเมือง กะซื้อให้หนุ่มสาววัยเรียน

กำลังรถน่ะเพียงพอสำหรับญี่ปุ่น และประหยัดที่จอดสำหรับบ้านเมืองเขา แต่มาบ้านเรา เจอรถบรรทุกต่างจังหวัด หนาว...

แต่อาจจะแซง MG ZS ได้ก็ได้นะ ไม่แน่
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/