ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องข้องใจครับ!  (อ่าน 6191 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
มีเรื่องข้องใจครับ!
« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 20:22:27 »
นี่ของไทย

นี่ของออสเตรเลีย

สังเกตมั้ยครับทำไม ของAu เขามีขึ้นโฆษณา Euro ncap  Rated ตั้ง5ดาว แต่ของเรา?? ทำไมไม่มีบอก!! หรือเหล็กเขากับเหล็กเรามันคนละเกรด ฟอร์ดไทยจึงไม่โฆษณา ::)

*ถ้าดูแล้วไร้สาระเชิญว่าได้เลยครับ แค่ผมสงสัย :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: มีเรื่องข้องใจครับ!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 20:32:23 »
ผู้รับสารที่มีสติปัญญาดีพอเข้าใจ อาจจะมีไม่พอ เลยไม่ขึ้นให้ครับ

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 20:32:54 »
1. กระทู้นี้ไม่ไร้สาระครับ
2. ต่างประเทสเค้าแคร์เรื่องความปลอดภัยครับ เค้าจะซื้อรถ เค้าต้องรู้ด้วยว่า รถคันนั้นเป็นอย่างไร โครงสร้างแข็งแรงปลอดภัยมั้ย ผลทดสอบการชนเป็นอย่างไร
3. ประเทศเราไม่สนใจข้อ 2 กันเท่าไหร่  ;D ;D
4. หลักฐานจากข้อ 3 คือ วีออสรุ่น J ขายดีมาก เป้นตัวชี้ว่า ไม่มีเบรคเอบีเอส ไม่มีถุงลม (ถุงลมเพิ่งใส่ให้) คนไทยไม่สน สนแต่ว่า รุ่นนั้นคนใช้เยอะป่าว กลัวเหงา
5. ไม่ได้กัดโตโยต้า แต่แค่เอาเรื่องจริงมาพูด  ;D ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 20:43:57 »
2. ต่างประเทสเค้าแคร์เรื่องความปลอดภัยครับ เค้าจะซื้อรถ เค้าต้องรู้ด้วยว่า รถคันนั้นเป็นอย่างไร โครงสร้างแข็งแรงปลอดภัยมั้ย ผลทดสอบการชนเป็นอย่างไร
3. ประเทศเราไม่สนใจข้อ 2 กันเท่าไหร่  ;D ;D
4. หลักฐานจากข้อ 3 คือ วีออสรุ่น J ขายดีมาก เป้นตัวชี้ว่า ไม่มีเบรคเอบีเอส ไม่มีถุงลม (ถุงลมเพิ่งใส่ให้) คนไทยไม่สน สนแต่ว่า รุ่นนั้นคนใช้เยอะป่าว กลัวเหงา
5. ไม่ได้กัดโตโยต้า แต่แค่เอาเรื่องจริงมาพูด  ;D ;D

ถ้าแบบนี้รถในไทยทุกรุ่นที่ผลิตในไทย ความปลอดภัยนี่ก็คบไม่ได้เลยสิครับ  ถ้าเป็นแบบนี้ไปซื้อรถเกรย์ที่นำเข้าจากต่างชาติโดยตรงไม่ดีกว่าหรอครับ แถมได้เนื้อตัวถังและเหล็กดีด้วย 8)

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 20:54:13 »

ถ้าแบบนี้รถในไทยทุกรุ่นที่ผลิตในไทย ความปลอดภัยนี่ก็คบไม่ได้เลยสิครับ  ถ้าเป็นแบบนี้ไปซื้อรถเกรย์ที่นำเข้าจากต่างชาติโดยตรงไม่ดีกว่าหรอครับ แถมได้เนื้อตัวถังและเหล็กดีด้วย 8)

เป็นบางรุ่นครับ ที่มาตรฐานความปลอดภัยไม่สูง และบางรุ่นที่ว่า ดันขายดีซะด้วย ไม่ได้หมายถึงทุกรุ่นที่ผลิตในไทยครับ  :D

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 22:20:52 »
คนไทยชอบรถที่ วิ่งกันเยอะๆ ซื้อง่ายขายคล่อง มีเพื่อนร่วมทางเยอะ และ ที่สำคัญ ต้องถูกๆๆ รุ่นล่างสุดถึงขายดี เช่น vios J  แต่มีตังแต่งรถ  งงกับมัน 
ส่วนความปลอดภัย มีเพียงบางคนที่ใส่ใจครับ 

ออฟไลน์ treebegin

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 00:02:00 »
บางคนซื้อรถ ยังไม่รู้เลยครับ รถตัวเองมี Option อะไรบ้าง

บอกแค่ว่า เพื่อนแนะนำมา แปร่ว
Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 04:41:23 »
ที่แน่ๆเหล็กของFordหนากว่าของ T&H แน่ๆครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 08:30:59 »
ที่แน่ๆเหล็กของFordหนากว่าของ T&H แน่ๆครับ
และที่แน่ๆอีกอย่างคือ สีพ่นรถ honda ช่างพ่นได้บางจริงๆ หินกระเทาะสีเต็มเลย เซ็งกับ H ข้อนี้จริงๆ fd ผมมีแต่จุดด่างดำ.

ตอบกระทู้ครับ. คิดว่าน่าจะเป็นเพราะในไทยคนไทยยังไม่ค่อยสนใจเลือกรถจากระบบความปลอดภัยเท่าไหร่ การเลือกรถของคนไทนจะเน้นที่
1. ยี่ห้อตลาด (ในแง่อะไหล่ และ ศูนย์บริการ)
2. ดีไซน์การออกแบบ
3. ราคา ออฟชั่น
4. ของแถม โปรโมชั่น ระยะเวลาการรับรถ

จะเห็นได้จากเซลล์ที่ขายรถไม่เคยโปรโมตเรื่องทดสอบการชน หรือ ความปลอดภัยของโครงสร้างเลย

ออฟไลน์ S6

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 08:32:30 »
ลองดูนำหนักรถว่าแตกต่างกันมากไหม
ถ้าวัสดุเหล็กเหมือนกันเป็นส่วนประกอบ น้ำหนักรถเท่ากัน ก็เหล็กหนาเท่ากันนั่นแหละ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 08:44:52 »
เหล็กเดียวกันครับ ออกจากโรงงานเดียวกัน ยิ่งถ้าเป็น WT3.2 ตัดตัวส่งออสมาให้เลยครับ อุปกรณ์บางตัวอยู่คนละต่ำแหน่งกับXLT  ส่วนXLT บาง lot ผลิดไม่ทันก็เอาตัวส่งนอกมาให้ครับ

ออฟไลน์ gumpzgear

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 09:30:57 »

เห็นด้วยครับ แต่อยากเห็นหลักฐานจัง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 23:44:57 »

หนาจริงครับ แต่โดนเอามือทุบก็บุบเหมือนกัน Ranger ผมโดนมาแล้ว XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:10:38 »
เข้ามายืนยันว่าตรรกะความคิด "คนไทย" หลายๆคนเป็นแบบนั้น

คือไม่สนพวกออฟชั่นความปลอดภัย
เน้นแต่ออฟชั่นความสบาย
รึไม่ก็เอามาแต่งต่อ

คนรอบข้างผมหลายๆคนก็มีตรรกะแบบนั้น
ซื้ออัลเมร่า ตัวล่างงงงงงงงงงงงงงงงสุด
คือเพิ่้มเงินอีกนิด ก็ได้มาพร้อมอุปกรณ์ความปลอดภัยแล้วมั้ย!!!!!!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 23:50:23 »
ผมว่า โฆษณาไปก็เปลืองพื้นที่ครับ คนไทยแทบไม่รู้จัก EuroNcap เลยด้วยซ้ำ >_<

ฐานะคนไทยส่วนมาก ยังไม่ได้อยู่ในจุดที่ มีปัจจัยพื้นฐานครบแล้ว จึงมองหาสิ่งที่สูงขึ้นไปอีก น่ะครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 01:18:55 »
รถผมก็ Vios 1.5E ตัว MC แรก ไม่ใส่ถุง เอ้ย!! ไม่มีลุงลมเหมือนกันครับ

ตอนนั้นซื้อเพราะรีบเอารถ รอ 1.5ES ไม่ไหว (สถานการณ์หลัง Fukushima Daichi) ยังดีมี ABS, EBD

แต่ผมว่าไม่ต้องคิดให้คนไทยสนใจอุปกรณ์ความปลอดภัยหรอกครับ

แค่ให้คาดเข็มขัดก็เหนื่อยแล้ว

บางคนผอมๆ ยังไม่คาดเลย

รถวิ่ง 120 ไม่คาดเข็มขัด เร็วเกินความเร็วทดสอบ EuroNCAP 2 เท่าแบบนี้ ชนทีรับประกันตายชัวร์ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!