ผู้เขียน หัวข้อ: B20 นี่มันลดมลพิษจริงหรือเปล่าครับ  (อ่าน 8906 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
B20 นี่มันลดมลพิษจริงหรือเปล่าครับ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 22:48:04 »
เห็นทางรัฐมีมาตรการสนับสนุน B20 เพื่อลดฝุ่น PM 2.5

แต่ผมอ่านบทวิจัยของมหาลัยราชภัฏนครสวรรค์พบว่า Biodiesel จะลด CO และ SO2 ลงอย่างมีนัยสำคัญ ถ้า B100 จะแทบไม่มีเลย แต่ปริมาณของ NOx มากขึ้นหลายเท่า ซึ่ง NOx ก็เป็นหนึ่งในสารพิษ PM2.5 ด้วย

เลยสงสัยว่าตกลงมันลดมลพิษได้จริงไหมครับ หรือเป็นการลดสารพิษตัวหนึ่ง ไปเพิ่มอีกตัวหนึ่งแทน

อ้างอิง: https://www.tci-thaijo.org/index.php/JSTNSRU/article/view/64496

ออฟไลน์ Smith686

Re: B20 นี่มันลดมลพิษจริงหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2019, 23:48:37 »
    ถ้ารัฐบาลลดฝุ่น PM 2.5 จริงๆคงต้องทำแบบต่างประเทศครับ  ส่งเสริมรถไฟฟ้าอย่างจริงจังลดได้แน่  ถ้าเปลี่ยนไปใช้นำมันผสมน้ำมันปาล์มแล้วลดฝุ่น PM 2.5 ได้จริงๆคงมีประเทศอื่นทำไปนานแล้วครับ  คนชาติอื่นคงไม่ได้โง่กว่าคนไทยนักหรอกครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Re: B20 นี่มันลดมลพิษจริงหรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 01:28:53 »
ประเทศ​อื่นที่ไม่ใช้ เพราะเค้าปลูกไม่ได้ครับ bio diesel ฝรั่งเอาน้ำมันพืชที่ใช้ทอดมาเติมด้วยซ้ำครับ สารคดีก็มีวิจัยว่าดี แต่ไม่ดีเพาะปลูก​แล้วไปเบียดเบียน​ต้นไม้ และพืชอาหารครับ ง่ายๆคือปลูกมาเอาน้ำมันแต่ต้องตัดป่ามาปลูก​ปาล์ม​ นี่แหละ​ที่ฝรั่งมันเลยไม่ใช้กันเยอะ

คล้ายกับเอทานอลนั่นแหละ​ ตัดป่าอเมซอน​เพื่อปลูก​อ้อย พื้นที่ป่าหายเพื่อให้รถวิ่งได้สะอาด​

นั่นแหละ​ครับปัญหา​ของ Bio diesel, ethanol ไทยไม่ได้โง่เรื่อง​นี้หรอกครับ แต่ไทยมีเหลือๆจนราคาตก นี่แหละ​การแก้ปัญหา​ที่ฉลาดอยู่นะครั​บ แก้ปัญหา​ราคาปาล์ม​ตกไปในตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2019, 02:55:08 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 07:31:35 »
สำหรับรถไฟฟ้าในสภาวะปัจจุบันสำหรับประเทศไทยในความคิดผมนั้น มันเป็นการย้ายภาระให้โรงงานไฟฟ้าเป็นผู้เผาเชื้อเพลิงแทน มีทั้งน้ำมัน แก๊ส และถ่านหิน ส่วนไฟฟ้าพลังน้ำนั้นต้องมีการแบ่งปันน้ำกับเกษตรกรและประชากรเมืองที่อยู่ตลอดลำน้ำตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำด้วย จึงไม่เหมาะ
ตราบใดที่ประเทศไทยยังไม่มีโรงผลิตไฟฟ้จากพลังงานฟรี เช่น ความร้อนใต้พิภพ หรือโซล่าฟาร์ม หรือฟาร์มกังหันลมขนาดใหญ่ ที่สามารถผลิตไฟฟ้าได้เพียงพอ ก็ยังน่าคิดอยู่สำหรับรถไฟฟ้าเทคโนโลยีที่มีในปัจจุบัน หรืออาจจะต้องสร้างโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์เพื่อให้สามารถผลิตกระแสไฟฟ้าได้เพียงพอสำหรับรถไฟฟ้า....

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 08:18:05 »
สำหรับรถไฟฟ้าในสภาวะปัจจุบันสำหรับประเทศไทยในความคิดผมนั้น มันเป็นการย้ายภาระให้โรงงานไฟฟ้าเป็นผู้เผาเชื้อเพลิงแทน มีทั้งน้ำมัน แก๊ส และถ่านหิน ส่วนไฟฟ้าพลังน้ำนั้นต้องมีการแบ่งปันน้ำกับเกษตรกรและประชากรเมืองที่อยู่ตลอดลำน้ำตั้งแต่ต้นน้ำถึงปลายน้ำด้วย จึงไม่เหมาะ
ตราบใดที่ประเทศไทยยังไม่มีโรงผลิตไฟฟ้จากพลังงานฟรี เช่น ความร้อนใต้พิภพ หรือโซล่าฟาร์ม หรือฟาร์มกังหันลมขนาดใหญ่ ที่สามารถผลิตไฟฟ้าได้เพียงพอ ก็ยังน่าคิดอยู่สำหรับรถไฟฟ้าเทคโนโลยีที่มีในปัจจุบัน หรืออาจจะต้องสร้างโรงไฟฟ้าพลังงานนิวเคลียร์เพื่อให้สามารถผลิตกระแสไฟฟ้าได้เพียงพอสำหรับรถไฟฟ้า....
แต่มีเฉพาะจุดมันคุมง่ายกว่านะ แล้วไฟฟ้าส่วนใหญ่ก็มาจากพลังงานสะอาด เช่น เขื่อน ส่วนรถวิ่งไปทุกที่จะคุมยังไง เค้าทำระบบแคทมาก็ไปทะลวง มีใครไปคุมบ้าง (โรงกลั่นน้ำมันก็สร้างมลพิษทำไมไม่พูดถึง)​
บี20 หลักๆคือลดควันดำำ ก๊าซพิษ ลดการใช้น้ำมันซึ่งมีจำกัด ช่วยเกษตรกร แต่ไม่น่าเกี่ยวกับ pm2.5
วิธีแก้ปัญหา pm2.5 มีคนช่วยกันทำเครื่องดูดฝุ่นมาแล้ว เป็นกลุ่มจิตอาสาจากขอนแก่น  ลงขันสร้างเครื่องกันเองชื่อ jet venturi scrubber ลอง search ดูข่าวเอง ได้ผลดี เอาไปช่วยเชียงใหม่แล้วจากพื้นที่สีแดงก็กลายเป็นมีฝุ่นไม่ถึง 50
ส่วนสาเหตุฝุ่นก็ต้องหาทางจัดการป้องกัน แต่บางอย่างก็ป้องกันยากอย่างเช่นไฟป่า คงต้องพัฒนาเครื่องดูดฝุ่นกันต่อ มีไว้ประจำเมืองใหญ่ๆ
ปล. รถใช้ b20 ได้ แต่เครื่องมาตรฐานแค่ยูโร4 มันจะมีประโยชน์จริงรึป่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 10, 2019, 08:40:46 โดย Jacob »

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 08:57:43 »
ถึงจะมีรถไฟฟ้าก็ใช่ว่าบ้านเราจะพร้อมสำหรับรถกลุ่มนี้ เพราะอย่าลืมว่าราคารถไฟฟ้าบ้านเรามันราคาถูกสุดก็ล้านขึ้นไปแล้วและแน่นอนว่ากลุ่มคนที่ใช้รถเก่าคงไม่มีปัญญาซื้อแน่เอาไว้ถ้าทำราคาเท่าอีโคคาร์ได้ก่อนค่อยว่ากัน ตอนนี้อันไหนที่ทำได้ไปก่อนก็ทำไป :'(

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 09:15:44 »
ลดจริงไหม ลดได้จริง
ยิ่งในเมืองที่มีรถวิ่งบนถนนแออัด ช่วยได้เยอะ อะไรทำได้ทำก่อน ถ้ามันแต่รอโน้นนี้ โทษแต่คนอื่น คงไม่มีอะไรคืบหน้า

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 09:19:44 »
ถึงจะมีรถไฟฟ้าก็ใช่ว่าบ้านเราจะพร้อมสำหรับรถกลุ่มนี้ เพราะอย่าลืมว่าราคารถไฟฟ้าบ้านเรามันราคาถูกสุดก็ล้านขึ้นไปแล้วและแน่นอนว่ากลุ่มคนที่ใช้รถเก่าคงไม่มีปัญญาซื้อแน่เอาไว้ถ้าทำราคาเท่าอีโคคาร์ได้ก่อนค่อยว่ากัน ตอนนี้อันไหนที่ทำได้ไปก่อนก็ทำไป :'(
บ้านเราไม่ได้บังคับให้ใช้แบบเนเธอร์แลนด์ครับ ไม่ต้องกังวล คนใช้รถน้ำมันก็ไม่ได้ผิด ถ้าไม่ดัดแปลงเครื่องยนต์โดยไม่สนใจสิ่งแวดล้อม

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:01:08 »
เห็นผลในขั้นต้น น่าจะเหม็นน้อยลงเยอะครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:07:12 »
กลิ่นควันจากท่อไอเสียต่างกันชัดอยู่นะครับ 
เพราะอย่างน้อยมันก็เผาไหม้ได้ดีกว่า

ออนไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 11:33:18 »
ไบโอสะอาดจริงๆครับ

ผมใส่น้ำมันปาล์มเพียวๆ  กด 5000 รอบ เครื่องไดเรคนะ  ควันไม่มีเลย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 14:26:11 »
จะบอกความจริงให้นะครับ ที่ราคาถูกเพราะเอากองทุนน้ำมันอื่นมาชดเชยให้ หรือต้องมาอุ้มเพื่อให้มีเงินไปซื้อน้ำมันปาล์มให้ราคามันดี ไม่ได้ปล่อยไปตามกลไกตลาด

แก๊ซโซฮอลพวก E85 E20 ก็แบบเดียวกัน โรงกลั่นเอทานอลกำไรมหาศาล ราคาในไทยแพงกว่านำเข้าอีก
ชอบใช้กองทุนมาเล่นบทพระเจ้า บิดเบือนกลไลราคาตลาด เบื้องหลังโรงกลั่นเอทานอล รวย นักการเมืองไปถือหุ้น

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 16:58:47 »
ประเทศไทย มีแต่เรื่อง เบื้องหลังที่เจ็บปวด

ออนไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 17:01:32 »
จะบอกความจริงให้นะครับ ที่ราคาถูกเพราะเอากองทุนน้ำมันอื่นมาชดเชยให้ หรือต้องมาอุ้มเพื่อให้มีเงินไปซื้อน้ำมันปาล์มให้ราคามันดี ไม่ได้ปล่อยไปตามกลไกตลาด

แก๊ซโซฮอลพวก E85 E20 ก็แบบเดียวกัน โรงกลั่นเอทานอลกำไรมหาศาล ราคาในไทยแพงกว่านำเข้าอีก
ชอบใช้กองทุนมาเล่นบทพระเจ้า บิดเบือนกลไลราคาตลาด เบื้องหลังโรงกลั่นเอทานอล รวย นักการเมืองไปถือหุ้น

ถูกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 17:32:32 »

ในต่างประเทศที่รัฐบาลเขาส่งเสริม  ราคารถไฟฟ้าใกล้เคียงกับราคารถที่ใช้น้ำมันครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 18:19:17 »

ใครๆถึงอยากเป็นนักการเมือง มีเอี่ยวทุกเรื่องจริงๆ

ปชช ตาดำๆก้อก้มหน้าก้มตาทำงาน กันไปครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 10, 2019, 21:51:33 »
เรื่องกองทุนในประเทศผมไม่ยุ่งนะ ฮ่าๆ

แต่เรื่องน้ำมันปาล์มดี/ไม่ดี ทั้งอาหาร-เชื้อเพลิง มันเป็นการกีดกันสินค้าอย่างเป็นระบบ
เนียนๆ ถ้าใครตามเรื่องน้ำมันปาล์มจริงๆ จะเห็นว่าบางค่าย ออกงานวิจัยกันแม้แต่ว่า
น้ำมันปาล์มผ่านกรรมวิธี xx องศา กินบ่อยๆ แล้วเป็นมะเร็ง

ออกมาตรการกันโน่นนี่ สักพักก็เริ่มไปเรื่องน้ำมันเติมรถ แบนดีเซล
แล้วก็ลามไปเรื่องแหล่งปลูกปาล์มแบบยั่งยืน ฯลฯ

บางทีการสร้าง/หาเหตุผลให้ตลาดตาย หรือตลาดเกิด
มันก็มีการสร้างงานวิจัยมารับรอง ที่คนติดตามต้องดูดีๆ
ติดตามให้ชัดๆ และกลั่นกรองให้เป็น ไม่ใช่ออกอะไรมาก็เชื่อหมด

อย่างน้ำมันถั่วเหลือง แต่ก่อนเป็นไง ตอนนี้เป็นไง
แต่พอมะพร้าว พืชเศรษฐกิจฝั่งนี้ทั้งนั้น แต่ก่อนเป็นไง?

สงครามเศรษฐกิจล้วนๆ เหนือเหตุผลทุกสิ่งครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 11, 2019, 09:38:40 »
ลดได้จริงครับ แถมช่วยพี่น้องที่ทำปาล์มด้วยครับ