ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามชื่อย่อหรือชื่อเรียกของ civic แต่ละรุ่นหน่อยครับ ว่าแต่ละตัวหมายความว่าไง  (อ่าน 12458 ครั้ง)

ออฟไลน์ PN

• Newbie
  • *
เห็นหลายๆคนชอบเรียกชื่อย่อของ Honda civic เช่น FC FD FB คือแต่ละตัวมันย่อมาจากอะไรคับ หรือเป็นฉายา แล้วตัวล่าสุดนี้ F อะไรครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
รหัสประจำรุ่นครับ เก่าสุดคือfdตัวปฏิวัติวงการนั่นแหละ  แล้วตัวที่แล้วคือfb  ล่าสุดfc

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
ที่นึกออกก็มี ef eg ek es fd fb fc เรียงจากเก่าไปใหม่เลยครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ที่งงคือไอตัวใหม่ที่แหละ เรียง FD FB มาแล้วดันย้อนกลับไป FC ซะงั้น

ออฟไลน์ Polonium

เป็นรหัสตัวถังครับ ส่วนทำไมมันไม่เรียง อันนี้คงมีแต่คนข้างในที่รู้

ออฟไลน์ nutvas

ที่งงคือไอตัวใหม่ที่แหละ เรียง FD FB มาแล้วดันย้อนกลับไป FC ซะงั้น

Civic Gen 8 บ้านเราใช้ FD แต่ USA ใช้ FA ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มันเป็นชื่อย่อครับ ส่วนการตั้งชื่อแล้วแต่เจ้าของเค้าจะตั้ง
ตัวล่าสุด FC Gen10

ออฟไลน์ Hakosuka

เวลามีคนบอกว่า ขับFD FC นึกว่าเป็น RX7  ::) รหัสดันเหมือนกันอีก

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เป็นรหัสของทางฮอนด้าครับเค้าตั้งมาแบบนี้ ค่ายอื่นๆก็มีรหัสของรถแต่ละรุ่นของตัวเองเหมือนกันครับ เช่น Camry ACV40 ACV50, BMW 5Series E60 F10, MB E-Class W212 W213 เป็นต้น  ส่วนจะตั้งยังไงก็ขึ้นกับทางค่ายรถยนต์ล่ะครับ

ออฟไลน์ nutvas

เป็นรหัสตัวถังครับ ส่วนทำไมมันไม่เรียง อันนี้คงมีแต่คนข้างในที่รู้

ทำไมมันถึงเรียง FD แล้วกลับมา FB แล้วไป FC

คำตอบคือ Civic Gen 8 หรือที่บ้านเรารู้จักกันในนามว่า โฉม FD นั้น มีการแบ่งรูปลักษณ์ของตัวถังภายนอกออกเป็น 2 เวอร์ชั่น คือ US Model กับ Asia and Oceania Model โดย US Model จะเป็นรหัส FA ส่วน Asia and Oceania Model จะเป็นรหัส FD

แต่พอมา Gen 9 ทาง Honda ทำตลาดเป็น Global Model มีรูปลักษณ์ภายนอกแบบเดียว จึงใช้รหัส FB ตาม USA ในทุกตลาดที่มี Civic ทำตลาดครับ ทั้งนี้จะต่างกันแค่รูปแบบไฟหน้า และแผงทับทิมที่ฝากระโปรงท้าย และรวมถึงรุ่น Minor change ที่ US Model จะใช้เปลือกกันชนหน้าและกระจังหน้าที่ต่างออกไป

พอขึ้น Gen 10 ก็ทำตลาดแบบ Global Model เช่นเดียวกัน จึงใช้รหัส FC เหมือนกันทั่วโลกครับ

ทั้งนี้ไม่นับ EU Model ที่จะแยกตัวถังออกไปต่างหากครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

ทำไมมันถึงเรียง FD แล้วกลับมา FB แล้วไป FC

คำตอบคือ Civic Gen 8 หรือที่บ้านเรารู้จักกันในนามว่า โฉม FD นั้น มีการแบ่งรูปลักษณ์ของตัวถังภายนอกออกเป็น 2 เวอร์ชั่น คือ US Model กับ Asia and Oceania Model โดย US Model จะเป็นรหัส FA ส่วน Asia and Oceania Model จะเป็นรหัส FD

แต่พอมา Gen 9 ทาง Honda ทำตลาดเป็น Global Model มีรูปลักษณ์ภายนอกแบบเดียว จึงใช้รหัส FB ตาม USA ในทุกตลาดที่มี Civic ทำตลาดครับ ทั้งนี้จะต่างกันแค่รูปแบบไฟหน้า และแผงทับทิมที่ฝากระโปรงท้าย และรวมถึงรุ่น Minor change ที่ US Model จะใช้เปลือกกันชนหน้าและกระจังหน้าที่ต่างออกไป

พอขึ้น Gen 10 ก็ทำตลาดแบบ Global Model เช่นเดียวกัน จึงใช้รหัส FC เหมือนกันทั่วโลกครับ

ทั้งนี้ไม่นับ EU Model ที่จะแยกตัวถังออกไปต่างหากครับ

เคลียร์ ขอบคุณ พลอยรู้เรื่องไปด้วย

ออฟไลน์ PunTam

เอาเท่าที่จำได้นะครับ
EF = เตารีด
EG = แมลงสาป 3 ประตู EH = 4 ประตู EJ= 2 ประตู
EK = ตาโต
ES = Dimension
EP = ตัว 3 ประตูที่ขายในอังกฤษ
FD = โฉมที่แบนๆ
FB = โฉมที่แล้ว
FC = โฉมปัจจุบัน
ส่วนมีความหมายว่าอะไร โดยปกติโรงงานจะมีวิธีเรียกรุ่นรถนั้นราว 3 แบบครับ
1.สารพัดตัวอักษรที่ผมพูดด้านบน คือรหัสรุ่นตัวถัง โรงงานประกอบรถยนต์จะเป็นคนเรียกชื่อนี้ ซึ่งคนใช้รถอย่างเราจะคุ้นเคย
2.รหัสโครงการ อันนี้จะถูกใช้ในส่วนของ R&D ครับ เราจะไม่คุ้น ถ้าเห็นบ่อยๆ ใน Full Review พี่จิมมี่จะกล่าวถึงครับ
3.รหัสเฉพาะ สำหรับเรียกระหว่างบริษัทรถยนต์และซัพพลายเออครับ
ตอบเท่าที่ทราบครับ ใครรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

ออฟไลน์ SM.

code ทางผู้ผลิต จะตั้งอะไรก็ได้ครับ แต่ละยี่ห้อ ก็ตั้งกันไป

ออฟไลน์ johnlee

เอาเท่าที่จำได้นะครับ
EF = เตารีด
EG = แมลงสาป 3 ประตู EH = 4 ประตู EJ= 2 ประตู
EK = ตาโต
ES = Dimension
EP = ตัว 3 ประตูที่ขายในอังกฤษ
FD = โฉมที่แบนๆ
FB = โฉมที่แล้ว
FC = โฉมปัจจุบัน
ส่วนมีความหมายว่าอะไร โดยปกติโรงงานจะมีวิธีเรียกรุ่นรถนั้นราว 3 แบบครับ
1.สารพัดตัวอักษรที่ผมพูดด้านบน คือรหัสรุ่นตัวถัง โรงงานประกอบรถยนต์จะเป็นคนเรียกชื่อนี้ ซึ่งคนใช้รถอย่างเราจะคุ้นเคย
2.รหัสโครงการ อันนี้จะถูกใช้ในส่วนของ R&D ครับ เราจะไม่คุ้น ถ้าเห็นบ่อยๆ ใน Full Review พี่จิมมี่จะกล่าวถึงครับ
3.รหัสเฉพาะ สำหรับเรียกระหว่างบริษัทรถยนต์และซัพพลายเออครับ
ตอบเท่าที่ทราบครับ ใครรู้เพิ่มเติมด้วยครับ

ใช่ครับ หลายๆคนจำผิดว่า ตัว แมลงสาปเป็นเตารีด วึ่งไม่ใช่ เตารีดจริงๆมันเก่ากว่านั้น และฝากระโปรงแป็นสันๆ เหมือนหน้าเตารีด
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t