ผู้เขียน หัวข้อ: อ.Traveller ลาไปนานจริงๆด้วย คิดถึงอ.Traveller นะครับ  (อ่าน 9123 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
โพสต์ครั้งสุดท้ายวันที่ 4 กย 53
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?action=profile;u=2782
และ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?action=profile;u=2782;sa=showPosts
สุดท้าย
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,7400.msg102942.html#msg102942

คิดถึงแง่มุมข้อคิดดีดีที่ท่านอาวุโส ผู้นี้ได้ให้มากับสมาชิกบอร์ดทุกๆท่าน

............
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: อ.Traveller ลาไปนานจริงๆด้วย คิดถึงอ.Traveller นะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 12:24:35 »
อืมนะ  ใช่เลยท่านอาจารย์หายไปนานมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Bogiecoco

• Jr. Member
  • **
Re: อ.Traveller ลาไปนานจริงๆด้วย คิดถึงอ.Traveller นะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 13:07:09 »
อาจารย์ท่านขอลา เพราะคานแข็งและดรัมเบรก

ออฟไลน์ gauygeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 14:16:48 »
คิดถึงเหมือนกันครับ ได้แง่มุมทุกครั้งเวลาอ่านความเห็นท่าน

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 14:19:10 »
หายไปนานแฮะ ขนาด จขกท ยังมาสมัครหลัง อ. ท่าน หายไปอีกนะเนี่ย ^^'

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 14:35:01 »
หายไปนานแฮะ ขนาด จขกท ยังมาสมัครหลัง อ. ท่าน หายไปอีกนะเนี่ย ^^'
ผมสมัครในชื่อDT.Arabicacoffee นานแล้วครับ
แต่ตอนหลัง ล็อกอินDT.Arabicacoffee (ชื่อช่องuser name ผมใส่เป็นภาษาไทยไว้) มันไม่ยอมให้ผ่าน
ติดต่อแอ็ดมินแล้วเรื่องก็เงียบ เลย สมัครใหม่ดีกว่าครับ
ล็อกอินเก่า ตอบกระทู้ไป 100 กว่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2010, 14:38:52 โดย FlavorWheel »
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 14:38:34 »
ออ คับ นึกว่า ติดตามผลงานย้อนหลังนะคับ

ตกลงที่ อ. ท่าน หายไปเพราะเหตุอะไร หรือเป็นความเข้าใจผิดกันละนี่  :-/

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 15:04:25 »
ลาของเขาคือลาขาด ไม่ยุ่งกับเว็บนี้แล้วล่ะครับ ไม่รู้ว่าเพราะความเข้าใจผิด หรือความผิดใจกันก็ไม่รู้แหละ เพราะต่างคนก็ต่างไม่ได้พูดถึงครับ (ผมว่าดีแล้วนะ ดีกว่ามีดราม่า)

ออฟไลน์ Smooth Jazz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 15:35:31 »
ส่วนใหญ่ผมจะเข้ามาอ่านอย่างเดียวนะครับ แต่พอเห็นหัวข้อนี้แล้วต้องเข้ามาตอบหน่อย เพราะผมชอบอ่านความเห็นของคุณ Traveller ครับ แม้ว่าจะมีวิธีการเว้นวรรคประโยคที่แปลกไปบ้าง แต่อ่านไปอ่านมาผมก็ชินแล้วครับ

ถ้าคุณ Traveller ได้อ่าน ผมเป็นอีกเสียงที่อยากให้คุณ Traveller กลับเข้ามาแสดงความคิดเห็นอีกนะครับ

อืม หรือว่าจะมีปัญหาเรื่องการ Login เหมือนคุณ FlavorWheel (DT.Arabicacoffee) ครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 17:07:19 »
เพราะผมชอบอ่านความเห็นของคุณ Traveller ครับ แม้ว่าจะมีวิธีการเว้นวรรคประโยคที่แปลกไปบ้าง แต่อ่านไปอ่านมาผมก็ชินแล้วครับ
ผมว่าที่เว้นวรรคแบบนั้น เพราะมันเป็นประโยคคำพูด มันทำให้อ่านง่ายขึ้นครับ
ไม่น่าหายไปเลยเนอะ

ออฟไลน์ POPROCK

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 17:27:35 »
คิดถึง อ.Traveller เหมือนกันครับ
ใครก็ได้ ไปตามอาจารย์กลับมาที

อธิบายข็อมูลทางเทคนิคได้ดีมากๆเลยครับ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 17:43:53 »
อ.แกดูเหมือนจะไม่ค่อยพอใจที่มีการพูดว่าช่วงล่างหลังแบบคาน(บางรุ่น)จะดีกว่าช่วงล่างอิสระ(บางรุ่น)
เพราะว่าอ.แกค่อนข้างเชียร์ช่วงล่างอิสระน่ะครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัว(ไม่สมควร ลบได้เลยนะครับ)

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 22:56:32 »
อาจารย์โปรดกลับมา~~~   แหะๆ คิดถึงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ mann

• นี่หรือรถโมเดล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 10:04:52 »
กลับมาเถอะครับ
1995 honda civic eg 3dr become jdm+spoon
1997 mb c-class w202 elegance
2003 toyota hilux tiger sport cruiser 4x4 2.5 d4d
2006 kawasaki ksr 111
...........................................................................

ออฟไลน์ KLANG MR-S

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 11:03:48 »
น่าเสียดายนะ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 12:32:56 »
ขอยืนยันว่า เราไม่ได้แกล้ง อ.Traveller แต่อย่างใด

แต่ในช่วงกันยายน นั้น บอร์ด มีปัญหารวนๆอยู่ โพสต์อาจจะไม่ติด
ต้องขออภัย อย่าว่าแต่ อ. จะเจอเลย ผมเองโพสต์เข้าไป ตอนนั้น
บางทีผมยังโพสต์ไม่ติดเลย เซ็งเหมือนกัน

--------------------------------

ประเด็นเรื่องช่วงล่าง หลายครั้งแล้ว ที่ อ. จะโพสต์ในลักษณะนี้

โพสต์ได้ครับ ผมไม่เคยลบ ไม่เคยว่า
แต่ถ้าในเมื่อ ผมแสดงความคิดเห็นของผมด้วยแล้ว อ. จะยอมรับไม่ได้
และถอนตัวออกจากเว็บของเราไป นั่นคือสิทธิ์ของ อ.Traveller ครับ
ผมคงมิอาจจะไปเรียนเชิญให้กลับมาตอบได้อีก

ถ้าลดอัตตากันลงสักหน่อย

ลองขับหลายๆคัน ก็จะรู้ว่า ช่วงล่างคานบิด ถ้าเซ็ตมาดี
มันก็จะให้การตอบสนองที่ดีไม่แพ้ช่วงล่างอิสระด้านหลัง

ตามหลักการ แพทเทิร์น คานบิด ถูกของอาจารย์เขาว่า ยังไงๆ มันก็ดูด้อยกว่าอิสระ
แต่ อย่างที่บอกเสมอว่า อย่าแค่ดู แต่จงลองขับ

ไม่ต้องอื่นไกล

เอาแค่ช่วงล่างของ Civic กับ Altis ตัว Minorchange นี่ก็พอ
วิ่ง 100 เปลี่ยนเลนกระทันหัน อย่าหักพวงมาลัยเยอะ
หักแค่ นิดหน่อยก็พอ เดี๋ยวไม่เช่นนั้น ถ้าหักมากเกินไป รถจะหลุด
เปลี่ยนจากซ้าย ไป ขวา แล้วรอให้รถกลับสู่สภาพวิ่งตรงไปนิ่งๆ ของมันก่อน
แล้วค่อยทำเช่นนั้นอีกที จาก ขวา กลับมาเลนซ้าย
ดูอาการของบั้นท้ายที่เกิดขึ้น เอา TIIDA มาเปรียบด้วยก็ได้นะ

อ้อ แล้วถ้าใครมีโค้งประจำๆ ก็ลองสาดเข้าไปที่ความเร็ว แถวๆ 60 - 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง
ขึ้นแอยู่กับลักษณะของโค้ง พิจารณากันเอาเอง ระวังอย่าให้รถหลุดออก สังเกตอาการ

ลองดู คุณจะเห็นอะไรอีกไม่น้อยเลยทีเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2010, 12:37:05 โดย J!MMY »