ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 320i f30 เปลี่ยนยางธรรมดาแล้วมีปัญหา รบกวนคำแนะนำครับ  (อ่าน 16205 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freddie Mercury

• Newbie
  • *
ของเดิมใช้ยางrun flat. 225/50/17 เติมลม 30
ใช้ได้จนครบอายุ

เมื่อวานเปลี่ยนเป็น ยางธรรมดา ไม่ใช่ยางrun flat
235/45/17
Goodyear eagle f1 asym 2
เติมลม 33

ใช้ไป1ชม ไฟขึ้นว่า check. Tyre. Pressure
ไม่ทราบใครมีประสบการณ์. หรือแนะนำด้วยครับ
ไม่ทราบยางธรรมดา. 235/45/17 ควรเติมลมเท่าไรดี
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
ต้อง set ให้มันจำค่าสถานะยางปัจจุบัน อะครับ
พ่อผมก็เอายางไปเหยียบตะปูมา วิ่งไปปะร้านยาง เติมลม 32 เท่ากันทุกล้อ วิ่งไปสักพัก มันก็ฟ้องว่ายางมีปัญหา(ฟ้องแบบของพี่แหละ)
ตอนนั้นผมอยู่ปทุม ต้องตีรถกลับบ้าน(พิษณุโลก) เพื่อมา set ค่ายางใหม่ เพราะพ่อบอกรำคาญมาก 555
Set ไม่ยากครับ แต่ผมจำหน้าเมนูไม่ได้ ถ้าพี่ยังหาวิธีไมีได้ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปดูที่รถให้ครับ (ตอนนี้รถไม่อยู่)
ไม่แน่ใจว่า ในคู่มือมีหรือเปล่านะครับ

235/45/17 ผมว่าเติมสัก 32-35 กำลังดีครับ ขึ้นอยู่กับน้ำหนักที่บรรทุก
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ PAN

• Hero Member
อันนี้ผมไม่ทราบครับ แต่ขอถามนอกเรื่่องหน่อยนะครับ ที่ใช้ๆมายางตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ พอดีสนใจครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ SnoopyFT

• Newbie
  • *
เวลาเติมลม หรือเปลี่ยนยางใหม่ ของรถที่มีระบบเตือนความดันลมยาง
เท่าที่จำได้ของ E60 นะครับ ตัว idrive น่าจะมี menu คล้ายๆกันกับของ F30
ของ E60 ต้องเข้าไป set tyre pressure ใหม่ครับใน idrive
โดยในการ set ต้องให้รถเคลื่อนที่ที่ความเร็วประมาณนึงนะครับ ไม่น้อยเกินไปครับ
กดปุ่ม set ตอนรถหยุด แล้วค่อยให้รถออกตัวก็น่าจะได้ครับ
วิ่งไปแปบเดียว มันก็จะจำค่า pressure ในยางทั้ง 4 ล้อใหม่ครับ ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ออฟไลน์ jobjobjob

• Newbie
  • *

ตามนี้เลยครับ ทำตอนดับเครื่องก่อนนะครับ ลองดูน่าจะพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
ไม่เกี่ยวกับยางรันแฟลตหรือยางปกติหรอกครับ

เกี่ยวกับความดันลมล้วนๆ

• Newbie
  • *
Reset แล้วครับ
ขอบคุณมาก
ไม่ทราบควรเติมลมยางธรรมดา
ที่ไม่ใช่ run flat ที่เท่าไรดีครับ

ท่านใดพอทราบร้านขาย สเปรย์อุดรอยรั่วfix a flat
ไม่ทราบดีไหมครับ

(เปลี่ยนยางธรรมดาแล้ว รู้สึกว่านุ่มขึ้นครับ)

ออฟไลน์ h22a

ผมใช้ f30 ยางrft  แต่พกชุดซ่อมยางฉุกเฉินด้วยครับ มีตัวน้ำยากาว กับปั้มลมไฟฟ้า
ที่ผมกังวลคืออายุของน้ำยากาว ว่าจะเสื่อมสภาพไปในกี่ปี ผมเลยใช้วิธี 2-3 ปีเปลี่ยนน้ำยาครับ
เพื่อความอุ่นใจ ถึงแม้จะไม่ได้ใช้ก็ตาม  ;)

• Newbie
  • *
น้ำยากาวยี่ห้ออะไรครับผม

ออฟไลน์ h22a

น้ำยากาวยี่ห้ออะไรครับผม

ผมจำไม่ได้จริงๆครับ ผมซื้อตามห้างแผนกประดับยนต์ เป็นชุดครับ ในชุดจะมีปั้มลมไฟฟ้า กับน้ำยากาวเอาไว้ต่อกับปั้มลมไฟฟ้า มาในกล่องกระดาษสีแดงครับ
ตัวปั้มลมไฟฟ้านี่ผมชอบมากครับ แป๊บเดียวจริงๆลมเต็มแล้ว

เจอแล้วครับไปหาในกูเกิ้ลมา รูปมันเป็นประมาณนี้(ไม่ได้โฆษณานะครับ)
http://www.thaisecondhand.com/product/9724405/

ออฟไลน์ F30320D

• Jr. Member
  • **
ในF30 จะไม่มีTPMS(ตัววัดลมยางอยู่หลังจุกเติมลม)
แต่จะมีsensorคอยจับความสูงของยางขณะวิ่ง ถ้าความสูงลดลง ระบบจะบอกให้เช็คลมยาง
ยางasym2 มีข้อดีคือเกาะถนนและนุ่มด้วย
ข้อเสียเล็กน้อยคือแก้มยางที่อ่อนบาง ทำให้ย้อยออกข้างครับ (เหมือนลมยางอ่อน)
ส่วนRFTแก้มแข็ง ตรงกันข้ามเลย เลยทำให้ระบบแจ้งเช็คลมยางครับ
ทุกครั้งที่เติมลมยางหรือเปลี่ยนยางต้องกด set initial tyre pressure
ลมยางเติมตอนไม่วิ่ง หน้า35 หลัง39 ครับ
ถ้าเติมตอนลมร้อนก็ หน้า 37 หลัง41 เวลาเย็นมันจะเท่ากับด้านบน
เครื่องสูบลมกับน้ำยา ผมสั่งศูนย์
คุณเปลี่ยนยางตอนกี่โลครับ แค่อยากรู้

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
ผมเปลี่ยนจากrftตอน40000โล

ตอนนี้ใช้ลม 33,33
35,39 ไม่แน่ใจว่าสูงไปไหมครับ

ออฟไลน์ w212cdi

ถ้าไม่ได้วิ่ง ต่างจังหวัดที่ห่างไกล หรือ ที่ชนบทมาก ปั๊มลมไฟฟ้า ก็พอครับ ถ้าวิ่งทางไกล ก็ควรมีน้ำยาอุดเพิ่มเติมด้วย

แต่ถ้าไม่จำเป็น เติมลมพอประทังไปปะที่ร้านจะดีกว่า ใช้น้ำยาอุด เพราะจะทำให้ด้านในยางมีคราบเกาะ นานวันเข้า และวิ่งเร็วมาก จะมีเสียงก้องมาจากด้านในยาง

ออฟไลน์ F30320D

• **
เติมตามคู่มือดีที่สุด
หน้า 2.2*14.5 = 32 (ผมเติม35เพื่อแมกซ์ดุ้งครับ)
หลัง 2.7*14.5= 39 (ลืมไปผมมีเครื่องเสียง100กก)
ผมเติมสูงไปเพราะเพื่อ งั้นลองดูตารางแล้วคูณเอานะครับ

ออฟไลน์ berm

ที่อุดรอยรั่วเคยเห็นของ acdelco เป็นสเปรย์พร้อมปั๊มไฟฟ้าเติมลม จำไม่ผิด 2 พันกว่า

ออฟไลน์ Bonds_

• **
ของเดิมใช้ยางrun flat. 225/50/17 เติมลม 30

เมื่อวานเปลี่ยนเป็น ยางธรรมดา ไม่ใช่ยางrun flat
235/45/17
เติมลม 33

ใช้ไป1ชม ไฟขึ้นว่า check. Tyre. Pressure
ไม่ทราบใครมีประสบการณ์. หรือแนะนำด้วยครับ
ไม่ทราบยางธรรมดา. 235/45/17 ควรเติมลมเท่าไรดี
ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาแล้วต้องเปลี่ยนแม็กด้วยรึป่าวครับ รึใช้แม็กติดรถเดิมๆได้เลยครับ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: BMW 320i f30 เปลี่ยนยางธรรมดาแล้วมีปัญหา รบกวนคำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 23:24:22 »

235/45/17
เติมลม 33

ขอบคุณครับ
ไม่ทราบว่าเปลี่ยนเป็นยางธรรมดาแล้วต้องเปลี่ยนแม็กด้วยรึป่าวครับ รึใช้แม็กติดรถเดิมๆได้เลยครับ
แม็กเดิมๆติดรถ ก็ใช้ยางธรรมดาได้ครับ...
ถ้าต้องเปลี่ยนแม็กซ์ด้วย สงสัยจุกแน่ๆ ราคาวงละหลายหมื่นเลย(ของแท้)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5