ผู้เขียน หัวข้อ: "ถ้าดีจริง ทำไมค่ายรถยนต์ xxx ถึงไม่ทำ" คุณคิดอย่างไรกับคำถามแบบนี้ ??  (อ่าน 5155 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ก่อนอื่นต้องออกตัวขออภัยไว้ล่วงหน้าก่อนครับ ไม่ได้มีเจตนาจะประชดหรือลบหลู่ใคร ??

เพียงแต่ เวลาเราพูดคุยกันเรื่องเทคโนโลยีต่างๆในรถยนต์ ที่แต่ละค่ายทำมาเสนอผู้บริโภค
แล้วมันมักจะมาสะดุดกับคำถามเชิงคำตอบ "ถ้าดีจริง ทำไมค่ายxxxถึงไม่ทำ" ??

บางทีผมก็แอบคิดนะ...ทำไมต้องเทียบค่ายรถ xxx  ด้วย  จะบอกว่าอะไรดีไม่ดีก็อธิบายมาเลยก็ได้

ปล.
*** หลังจากตั้งกระทู้นี้ไว้ผมจะไม่อยู่ 3-4 วันอาจจะไม่ได้เข้ามาดู ต้องขออภัยด้วยครับ ***
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2016, 12:18:17 โดย akewizard »

ออฟไลน์ AkE

ผมเคยเห็นอยู่แต่ไม่ได้สนใจครับ แต่ล่ะค่ายก้มีแนวคิดที่ต่างกันไป มีเทคโนโลยีในแต่ล่ะอย่างต่างกัน บางค่ายอาจจะด้อยด้านนี้แต่ดีอีกอย่าง

อะไรแบบนี้ครับ จริงๆแล้วมันก้แค่คำพูดบัฟกันครับ อย่าไปสนใจมากมายเพราะไม่ค่อยได้ detail อะไรอยู่ละครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

มันไม่จำเป็นที่ทุกบริษัทต้องใช้เทคโนโลยีเดียวกันนี่ครับ มันมีหลายปัจจัยมาก ไม่จำเป็นว่าถ้าค่ายเจ้าตลาดไม่ทำ หรือค่ายรถหรูไม่ทำ แล้วมันไร้สาระ

แต่ละค่ายเขาก็มีเป้าหมาย ปรัชญา จุดมุ่งหมาย ที่แตกต่างกัน แล้วก็ทำรถออกมาตามสิ่งที่บ่งบอกตัวตนของบริษัท ถ้าเราชอบบุคลิกแบบไหน เราก็เลือกซื้อแค่นั้น

ถ้าทุกเทคโนโลยี ถูกใช้โดยรถยนต์ทุกค่ายเหมือนกัน คงจะเหลทอรถยนต์ไม่กี่แบรนด์แล้วละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member

ออฟไลน์ Pegasus7700

คำถามชวนป๋วยปีแต่กอ

เดาว่าพูดถึงโตโยต้า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fly to dream

บางทีเค้าทำนะครับ แต่ยังทำไม่ได้ หรือทำแล้วมีขายอยู่รุ่นอื่นประเทศอื่น

แล้วคิดว่า จขกท คงหมายถึงในไทยด้วย ถ้าแบบนั้นพูดได้แค่ว่า ถ้าค่ายนั้นทำออกมาคนที่พูดแบบนั้นคงเอาไปพูดประกาศว่ามันดีเลิศแน่นอนครับ

คิดไว้ซะว่าองุ่นเปรี้ยวล่ะครับ หรือไม่ก็ออกเเนวว่าอิจฉา ลองค่ายที่เค้าว่าใส่มาสิ  8) 8) 8)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ O_o"

ทำครับ แค่ไม่มีขายในสเปคไทย ก็ครับ  :D :D :D

ออฟไลน์ muying

ผมคิดว่าผมฟังทั้งประโยคในรายการ มันคนละความหมายกันนี่ครับ

มีคนถามว่าอุปกรณ์ที่ขายๆกันในเนต(เช่น วอร์เท....) มันช่วยเสริมประสิทธิภาพได้จริงหรือ

ประมาณนี้ไม่ใช่หรือครับ

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
เมื่อค่ายหนึ่งเป็นผู้นำ ก็จะมี FC ค่ายตรงข้ามมากระแนะกระแหน

จำได้ไหมเมื่อค่ายรถยนต์ค่ายหนึ่งทำรถกระบะแคปมีประตูเปิดแบบตู้กับข้าว แฟนานุแฟนต่างก็ออกมาโจมตีไม่เข้าท่าบ้างล่ะ  โครงสร้างไม่แข็งแรง อันตรายบ้างล่ะ

ต่อมาไม่นานไม่ว่าเจ้าตลาดหรือไม่ต่างก็ออกรุ่นแคปตู้กับข้าวกันมาเป็นแถว แล้วไง เงิบสิครับ

เทคโนโลยีมันไม่มีวันหยุดนิ่ง ใครนำหน้าก่อนอาจจะมียอดขายดีหรืออาจไม่ก็ได้ เพราะมันใหม่เกินไปยังไม่มีข้อพิสูจน์รองรับ แต่เชื่อเหอะทุกค่ายต่างก็จ้องมอง พยายามทำให้ดีกว่า แตกต่างกว่า แล้วค่อยเปิดตัว อย่างระบบขับอัตโนมัตินั่นไง

ก็มีแต่ FC ค่ายนั้นที่บังเอิญออกรถมาก่อน ไม่มีเทคโนโลยีนี้ในรถของตนก็เลยโบ้ยๆ ไป เชอะไม่เห็นดี ทั้งๆ ที่ผู้ผลิตเขาซุ่มทำอยู่แต่ไม่ได้บอก FC ให้รู้มาก่อน

เป็นไปด้วยประกา ร ฉะ นี้ เอวัง!
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ rtong

ก็ตอบไปว่า
"ก็ค่าย xxx มันหลอกขายคน โ×× บางกลุ่มได้"
เพราะจัด option มาน้อยแค่ไหน  คนไทยก็ซื้อ
(อาจจะดูแรง  แต่มันจริง)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คนพวกนี้มีอยู่เยอะ ชอบคิดว่าตัวเองเจ๋งตัวเองแน่
แถวๆนี้ก็มีครับอย่าไปสนใจ 555+

ออฟไลน์ pee1818

เทคโนโลยีอะไรมาใหม่ๆ ผมก็ว่าดีแหละครับ แต่กลัวมันจะทนมั้ย บางค่ายเค้ายังอาจไม่มั่นใจก็เลยยังไม่ให้มา
หรือบางทีก็กั้กไว้ไมเนอร์มั่ง เจนหน้ามั่ง

promt

• บุคคลทั่วไป
เหตุผลเยอะแยะ

สุดท้าย

ไม่พ้น กำไร

ออฟไลน์ SM.

หลายปัจจัย ต้นทุน ราคาขาย กลุ่มเป้าหมายของแต่ละยี่ห้อก็ต่างกัน เจ้าตลาดก็คิดอย่าง ยี่ห้อรองก็ต้องคิดอีกอย่าง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้คิดอะไรครับ ขึ้นกับประโยคว่ากล่าวถึงอะไรมากกว่า พิจารณาเป็นครั้งๆไป

ออฟไลน์ tvm

ก็ตอบไปว่า
"ก็ค่าย xxx มันหลอกขายคน โ×× บางกลุ่มได้"
เพราะจัด option มาน้อยแค่ไหน  คนไทยก็ซื้อ
(อาจจะดูแรง  แต่มันจริง)
แรง แต่ไร้ความคิด เพราะรถไม่ได้มีแค่ option ป่ะครับ
และคนไม่ได้ดู option อย่างเดียวก็ไม่ได้ โ××
และจงอย่าว่าคนอื่น โ×× เพียงเพราะเขาคิดไม่เหมือนคุณ

ปล. ผมเห็นด้วยว่าบางเจ้าก็กั้กสะเหลือเกิน ในฐานะผู้บริโภค ผมก็อยากให้มีออปชั่นดีๆ ในราคาที่เหมาะสมล่ะ

ออฟไลน์ yourturle

คนเราชอบเปรียบเทียบ โดยพื้นฐาน

เพื่อให้เห็นภาพ

ต้องการดีกว่า โดดเด่น ให้เป็นที่สนใจของลูกค้า หวังให้ยอดขายดีกว่าคู่แข่ง

วงเวียนธุระกิจ
One Day.