ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมขนส่งมักเลือกสอบท่าจอดขนานมากกว่าจอดถอยเข้าซอง  (อ่าน 7066 ครั้ง)

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ได้ใบขับขี่มาจะปีแล้ว ได้จอดขนานจริงๆซัก3ครั้งได้ 2ครั้งมีพี่ยามโบกให้อีกท่านี้หาที่ใช้ยากจริง จอดข้างถนนก็ถอยไม่ได้อยู่ดีรถตามเยอะส่วนมากก็หาที่หน้าโล่งยาวๆแล้วเสียบหน้าเข้าไปแล้วค่อยถอยทั้งนั้น

ทุกวันนี้สังเกตตามลานจอดรถ มีคนที่จะจอดเข้าซองตามแบบในคลิปนี่น้อยจัง

ส่วนมากจะจอดขวางถนนทะแยงมุมแล้วถอยเฉียงๆเข้ามากันเพราะมองมุมง่าย
ถ้าจอดแบบในคลิปมันทำให้คันที่ตามหลังไม่ต้องเสียเวลารอด้วยแซงไปได้เลย
แต่รถติดในลานจอดก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากหรอกมันแป๊บๆแค่สงสัย

หรืออย่างท่าขับเข้าออกตรงแนวเสาตรงจะมีสอบไปทำไมไร้สาระมากๆ(แต่มันก็มีคนไม่ผ่านนะขนาดใช้eco carคันเล็กๆ)ตัดอันนี้ออกแล้วสอบถอยจอด2แบบไปเลยดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
ก็ที่จอดรถส่วนใหญ่มันไม่กว้างพอที่จะทำแบบนี้ได้
ถ้าทำหน้ารถก็ไปฟาดกับอีกฝั่งนึงก่อนอยู่ดี
ที่อเมริกาที่จิดรถกว้างขวางมากๆ แบบรถส่วนกันได้(รถกระบะ full size ยังสวนได้) จอดง่ายมากกกก
มาเมืองไทยตามห้าง ไม่กว้างเท่าเขายังจอดซ้อนกันอีกก็หมดแล้วครับ

ออฟไลน์ 6162002

ไอ่ที่เดินหน้าตรงแล้วถอยตรง  ถ้าที่ผมสอบ คุณต้องดีโค้งแบบ U-Turn มาจากด่านแรกครับ  ซึ่งมันจะยาก เพราะต้องกะวงโค้งดีๆ ถ้าเป็นรถกระบะ ไม่งั้นมันอาจจะเข้าไม่ได้ หรือเบียดไปบ้าง แล้วเนื่องจากเข้าช่องไปแล้วรถมันไม่ได้ตรงเด่ เวลาถอย หลายคนถอยเอียงเบียดเสาก็มีครับ

แต่เดี๋ยวนี้ รถเก๋ง เกียร์ออโต้ พวงมาลัยพาวเวอร์อีก แถมหลายๆที่ในกทม.  มันเป็นการวิ่งเข้าไปตรงๆ ไม่ใช่ตีโค้งเข้าไป ยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่ มันก็เลยดูไร้สาระไปน่ะครับ

ส่วนเรื่องจอดขนาน  ผมกลับคิดว่า  ยิ่งถ้าไม่ค่อยได้ใช้  สอบน่ะดีแล้วครับ  ไม่งั้น  สอบไม่ต้องทำ  ขับจริงก็ไม่ได้ใช้  บทจะใช้มาจริงๆ คนหลังรอเป็นชาติพอดี

ผมเบื่อมาก เวลารอคนจอดขนานเนี่ย  ยิ่งร้านอาหารที่อยู่ริมถนน บางทีรถพยายามจอดเทียบฟุตบาท บางทีรถตามมาก็เยอะ ถอยก็ยาก ถ้าคนที่เป็นก็โยกสองสามที ไม่มีปัญหา  คนไม่เป็น โยกเท่าไรก็เข้าไม่ได้ซะที รอจนเปื่อย

เพราะงั้นผมว่าท่าจอดขนาด  สอบไปเถอะครับ ให้พอเป็นบ้าง    ขนาดมีสอบแล้ว + มีคนโบก บางคนยังเข้าไม่ได้เลย

ส่วนถอยเข้าซอง ผมว่ามันทำบ่อยๆ ไม่ใช่เรื่องยากอะไรอยู่แล้ว  สอบก็ได้ ไม่สอบก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ decptt

ไอ่ที่เดินหน้าตรงแล้วถอยตรง  ถ้าที่ผมสอบ คุณต้องดีโค้งแบบ U-Turn มาจากด่านแรกครับ  ซึ่งมันจะยาก เพราะต้องกะวงโค้งดีๆ ถ้าเป็นรถกระบะ ไม่งั้นมันอาจจะเข้าไม่ได้ หรือเบียดไปบ้าง แล้วเนื่องจากเข้าช่องไปแล้วรถมันไม่ได้ตรงเด่ เวลาถอย หลายคนถอยเอียงเบียดเสาก็มีครับ

แต่เดี๋ยวนี้ รถเก๋ง เกียร์ออโต้ พวงมาลัยพาวเวอร์อีก แถมหลายๆที่ในกทม.  มันเป็นการวิ่งเข้าไปตรงๆ ไม่ใช่ตีโค้งเข้าไป ยิ่งง่ายเข้าไปใหญ่ มันก็เลยดูไร้สาระไปน่ะครับ

ส่วนเรื่องจอดขนาน  ผมกลับคิดว่า  ยิ่งถ้าไม่ค่อยได้ใช้  สอบน่ะดีแล้วครับ  ไม่งั้น  สอบไม่ต้องทำ  ขับจริงก็ไม่ได้ใช้  บทจะใช้มาจริงๆ คนหลังรอเป็นชาติพอดี

ผมเบื่อมาก เวลารอคนจอดขนานเนี่ย  ยิ่งร้านอาหารที่อยู่ริมถนน บางทีรถพยายามจอดเทียบฟุตบาท บางทีรถตามมาก็เยอะ ถอยก็ยาก ถ้าคนที่เป็นก็โยกสองสามที ไม่มีปัญหา  คนไม่เป็น โยกเท่าไรก็เข้าไม่ได้ซะที รอจนเปื่อย

เพราะงั้นผมว่าท่าจอดขนาด  สอบไปเถอะครับ ให้พอเป็นบ้าง    ขนาดมีสอบแล้ว + มีคนโบก บางคนยังเข้าไม่ได้เลย

ส่วนถอยเข้าซอง ผมว่ามันทำบ่อยๆ ไม่ใช่เรื่องยากอะไรอยู่แล้ว  สอบก็ได้ ไม่สอบก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ

+1 ครับ

เข้าซองมันง่ายกว่าเยอะ แต่การจอดเทียบ ขนานให้ห่างฟุตบาท ประมาณ 12 นิ้ว ทำได้ยากว่าเยอะครับ ผมว่าชำนาญแล้ว บางทีห่างตั้ง 50 เซน บางทีชิดขอบฟุตบาทประมาณ 5 เซนก็มี ยิ่งรีบๆ มีรถจอดรอ ยิ่ง จอดห่างเลยอ่ะ T_T

ออฟไลน์ r0okiEz

ตอนสอบใบขับขี่ก็ซ้อมท่าถอยเข้าซอง แต่พอเจอของจริงให้จอดขนานก็อึนไปพักนึง(ต้องเรียบเรียงท่าใหม่55) ;D

ส่วนการถอยเข้าซองในชีวิตประจำวันของเรา ส่วนใหญ่ก็จะเจอแต่ที่กว้างๆ พอที่จะหักเฉียงเพื่อเพิ่มองศาในการมองได้
จึงไม่มีใครจะทรมานถอยแบบในคลิปหรอกครับ เสี่ยงต่อการเฉี่ยวชนรถข้างๆด้วย

ถ้าหากอยากลองใช้ท่ายากแบบตอนที่สอบใบขับขี่ให้ครบ แนะนำให้ลองขับไปจอดที่หมอชิตดูครับ(ผมเรียกไม่ถูกว่าตรงไหน ตรงที่ลงรถไฟฟ้าไปทางซ้ายลงบันไดขวา ตรงที่รอรถตู้ไป ม.กรุงเทพและธรรมศาสตร์รังสิต) ไปช่วงสายๆอะครับ ผมเห็นรถแต่ละคันที่จอดขวาง ชิดสมซื่อ บางคันจอดชนกันด้วยนะ(กันชนหน้าชนกันชนหลัง) ทางเดินรถได้แค่เลนเดียวต้องจอดขนานเท่านั้นเพราะในซองเต็มเร็วมาก เคยเห็นอีโคร์คาร์พยายามจะถอยขนานประมาณ5-6รอบยังไม่ได้ รถต่อแถวรอกันตรึม สุดท้ายยอมแพ้ขับหนีจากไป นึกถึงตอนสอบใบขับขี่เลย ง่ายกว่าเป็นล้านเท่าแถมไม่มีรถคันหลังมากดดันอีก  ;D

อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
สอบใบขับขี่ ถ้าเอา มิร่า ไปสอบได้ นี่เอาไปเลยครับ 
การจอด การถอยโคตรง่าย 

ตอนผมสอบ ขับไม่ค่อยเก่ง  ที่บ้านมีแต่อีผุผุ.....แม่จ้าวววว..... กว่าจะเลี้ยวกว่าจะจอด  จะกินกรวยให้ได้ 

ปัจจุบันถ้าใครเอา ranger ไปสอบ นี่เทพมาก

ออฟไลน์ Freekick042

แบบในคลิปมันใช้ที่แคบกว่าทะแยงเข้านะครับ ใช้แค่เลนเดียวกับอีกนิดให้หน้าปัดออกก็ได้แล้ว

ตอนผมสอบบางปูก็ตีโค้งจากU turn ครับแต่พวงมาลัยสมัยนี้มันง่ายกว่าเมือ่ก่อนเยอะจริงๆล่ะมั้งผมยังหักรถแต่ง2-3ทีก่อนเข้าได้ทันเลย
ผมไม่ได้บอกให้ยกเลิกสอบท่าขนานนะครับ แต่อยากให้สอบถอยเข้าซองเพิ่มไปด้วย
น้องผมนี่แหละครับยัดเงินซื้อใบขับขี่ แต่มันดันตกท่าจอดเทียบซะงั้น อันอื่นมันทำได้หมด

ตอนสอบใบขับขี่ก็ซ้อมท่าถอยเข้าซอง แต่พอเจอของจริงให้จอดขนานก็อึนไปพักนึง(ต้องเรียบเรียงท่าใหม่55) ;D

ส่วนการถอยเข้าซองในชีวิตประจำวันของเรา ส่วนใหญ่ก็จะเจอแต่ที่กว้างๆ พอที่จะหักเฉียงเพื่อเพิ่มองศาในการมองได้
จึงไม่มีใครจะทรมานถอยแบบในคลิปหรอกครับ เสี่ยงต่อการเฉี่ยวชนรถข้างๆด้วย

ถ้าหากอยากลองใช้ท่ายากแบบตอนที่สอบใบขับขี่ให้ครบ แนะนำให้ลองขับไปจอดที่หมอชิตดูครับ(ผมเรียกไม่ถูกว่าตรงไหน ตรงที่ลงรถไฟฟ้าไปทางซ้ายลงบันไดขวา ตรงที่รอรถตู้ไป ม.กรุงเทพและธรรมศาสตร์รังสิต) ไปช่วงสายๆอะครับ ผมเห็นรถแต่ละคันที่จอดขวาง ชิดสมซื่อ บางคันจอดชนกันด้วยนะ(กันชนหน้าชนกันชนหลัง) ทางเดินรถได้แค่เลนเดียวต้องจอดขนานเท่านั้นเพราะในซองเต็มเร็วมาก เคยเห็นอีโคร์คาร์พยายามจะถอยขนานประมาณ5-6รอบยังไม่ได้ รถต่อแถวรอกันตรึม สุดท้ายยอมแพ้ขับหนีจากไป นึกถึงตอนสอบใบขับขี่เลย ง่ายกว่าเป็นล้านเท่าแถมไม่มีรถคันหลังมากดดันอีก  ;D

จอดหมอชิต ผมยอมไปจอดไกลๆแล้วนั่งBTSเอาดีกว่า เห็นตัวอย่างที่โพสกันตามเว็บแล้วไม่กล้าเข้าจริงๆ บางคันต้องมีโฟมกั้นด้วยโอ๊ยไม่ไหวห่วงรถถลอก

ปล.ผมทำแบบในคลิปก็เข้าได้ทุกที่นะครับ เดินหน้าไป2ช่องหักพวงมาลัยสุดแล้วถอยเลยแต่มันจะเสียวมุมมากๆเจอพวกรถหน้ายาวๆบางครั้งห่างไม่ถึง3เซน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2013, 22:45:30 โดย Freekick042 »

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
ผมจำได้ไปสอบครั้งแรกเอา E30 ซึ่งตอนนั้นทั้งผมและเจ้าเพื่อนยากอายุไล่เลี่ยกันกับผมเข้าไปสอบ ซึ่งอีเล็คโทรนิคในตัวมันแทบเสื่อมไปหมดแล้วยกเว้นไฟเลี้ยวไฟหน้าที่ยังใช้ได้ปรกติ (แต่เครื่องยังฟืตมากนะครับ :P)

สิ่งที่ทำให้ผมบรรเทิงเมื่อนึกย้อนหลังไปวันนั้นก็คือ ตอนที่ผมขับออกมาจากสนามสอบเอาใบสอบไปให้ผู้คุมสอบตรวจมีบทสนทนากันราวๆนี้

"ทำไมไม่เปิดกระจก"
"มันเสียครับ"
"งั้นทำไมไม่เอาคันอื่นมาสอบ"
"ก็บ้านไม่รวยเลยมีรถคันเดียวอ่ะครับ  ;D"(อันหลังผมได้แต่พูดในใจนะครับ 555)

แล้วก็โดนปรับตกคราวนั้นเพราะไม่ได้ยินคำสั่งว่าตอนถอยจอดแบบขนาดนี่หล่ะว่าตกลง Ok ยัง  ;D  ถืว่าเป็นความเฮฮาในชีวิต เพราถ้าขับดีจริงไม่ได้ยินเสียงผ่านผมก็คงผ่าน  55555555555555555

ยิ่งมานึกย้อนยิ่งขำ อยากกลับไปสอบใหม่แต่คราวนี้คงผ่านฉลุยแล้วอดมีอะไรเฮฮาให้้นึกย้อนหลัง จะว่าไปก็โชคดีนะครับที่ผมสอบตกตอนนั้น ;D ;D

ออฟไลน์ john

ผมว่าจอดแบบในคลิปคงไม่ทันกินครับ เราเลยไปแบบนั้นคันหลังมาเสียบแย่งที่จอดแน่นอน

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!

ตอนผมสอบ สอบแบบนี้เลย คิดว่าต้องมาสอบอีกหลายรอบซะแล้ว แต่รอบแรกผ่านเฉย  ควรหาไรที่สอบเยอะๆกว่าปัจจุบันนี้ด้วยครับ คนผ่านง่ายมาก

ออฟไลน์ pierre

• Jr. Member
  • **
ผมว่าจอดแบบในคลิปคงไม่ทันกินครับ เราเลยไปแบบนั้นคันหลังมาเสียบแย่งที่จอดแน่นอน
เห็นด้วย สอบใบขับขี้ต้องมาหัดถอยเข้าช่องจอดโดยให้รถเลยช่องจอดไปน้อยที่สุดไม่ให้ใครมาแย่ง

ปล. อยากให้สอบ 7 ท่าแบบเมื่อก่อน แล้วเอาหลักสูตรสอบใบขับขี่แบบประเทศอังกฤษมาใช้

ออฟไลน์ jimsrsa

ผมว่าถอยเข้าซองมันง่ายกว่านะ มีเส้นให้ดู หรือมีรถจอดข้างๆให้กะระยะได้ง่ายกว่า
ส่วนจอดเทียบฟุตบาทนี่ ต้องใช้ความชำนาญในการกะระยะระหว่างยางรถกับขอบถนน ถ้าไม่ชำนาญมีเบียดหรือตกร่องน้ำ ถ้ามีรถจอดอยู่แล้วเว้นเหลือช่องให้เราจอดได้คันเดียวยิ่งยาก ขนาดฟอร์ดยังต้องทำระบบจอดอัตโนมัติเลย อันนี้เป็นความคิดผมนะ แต่จะแบบไหนก็แล้วแต่เราควรฝึกให้ชำนาญ จะเจอท่าไหนก็ง่ายหมด ไม่ใช่เอาแค่สอบผ่าน

ออฟไลน์ banch

เพราะการถอยเข้าซอง เรามักจะใช้ท่านี้ในลานจอดรถ หรือ ที่จอดรถในบ้าน มากกว่า

ส่วนจอดเทียบฟุตบาท เรามักจะใช้บนถนนจริงๆ การจราจรจริงๆ

ถ้าจอดห่างกว่า 25 เซ้น มันก็มีโอกาสที่จะไปกีดขวางการจราจร