ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ ออโต้ ถ้าใช้โหมด S ตลอด จะพังเร็วขึ้นไหมคับ  (อ่าน 10483 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipowpow

• Newbie
  • *
เกียร์ ออโต้ ถ้าใช้โหมด S ตลอด จะพังเร็วขึ้นไหมคับ พอดีใช้อยู่แต่ก็มีบางครั้ง เปลี่ยนไป D บ้าง

รบกวนผู้รู้มาแชร์ประสบการณ์กันคับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ใช้โหมด S ขับแบบ เหยียบแทบมิดตลอด มันก็พังเร็วครับ คลัทช์เกียร์ออโต้หลายยี่ห้อ ไม่ได้ออกแบบมารับแรงกระชาก แรงจากสูง ๆ ยิ่งถ้าเป็นพวกระบบ Brake band หยุดกรง ก็ยิ่งไปเร็วขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
เร็วขึ้นแน่นอนครับ ถึงจะออกแบบมาให้ใช้งานได้แต่การสึกหรอก็ย่อมมีมากกว่าปกติอยู่แล้วล่ะครับ
พยายามใช้โหมดปกติดีกว่าครับ โหมดS ใช้เมื่อจะแซง อยากสนุก อยากมุด ดีกว่าครับ  

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
จะใช้โหมด S ตลอด เปลี่ยนไปเล่นรุ่นเกียร์ธรรมดาดีกว่าครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
Sโหมดตลอดอยู่ที่เดียร์นะครับว่าดีแค่ไหนอย่างDSG ZFหรือแพงๆ ยังไงก็ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าทั่วๆไปแล้วกดตลอดเปลี่ยนเองตลอดไปไวแน่ครับ หวังว่าไม่ใช่ตระกูลCVTนะครับ

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
รอบสูง การสึกหรอก็มากขึ้นทั้งเครื่องยนต์ และเกียร์
รถเกียร์โอโต้ ในการขับขี่ปกติก็ควรอยู่ในโหมด D

ผมเข้าโหมด S ทีไร ผมจะรู้สึกสงสารรถ ทั้งเสียงเครื่อง รอบสูง รถจะมีการเร่งแบบโดนเค้นมากเกิน

ออฟไลน์ Thor.1

ที่เห็นผลเยอะกว่าคือ..........เข็มน้ำมันจะตกลงเร็วมาก ปวดใจจิ๊ด

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
แล้วอย่าง เกียร์ 5 สปีด ของ city sv ล่ะครับ พังง่ายไม๊ครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ทุกคันที่ผ่านมือผม ผมใช้หมด เล่นหมด L-1-2-3   ,S + -   จะพังเมื่อไหร่ไม่รู้นะครับ แต่ผมขายไปก่อน
มีแค่ CITY Idsi ที่เป็น CVT อ่ะ ยังไม่ทันเล่นเกียร์เลย คิ๊กดาวน์ อาทิตย์เดียวที่เอามาใช้ เกียร์ลาโลกครับ

ปัจจุบันผมก็ยังขับ รถที่เป็นเกียร์CVT อยู่นะ แต่เปลี่ยนพฤติกรรมแล้ว

สรุปตามใจผมคือ   ... โหมด S ใช้แล้ว ไม่พังเร็วขึ้นครับ เพราะยังไม่เคยพังด้วยโหมด S