ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 4 เมษายน 2015 //  (อ่าน 3581 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com

DR!VE By J!MMY
FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น วันนี้

นั่งคุยกันสบายๆ จับประเด็นเมืองนอก ที่อาจเกี่ยวพันกับเมืองไทย

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"
"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้จิมมี่เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ JIRATH

เข้ามาเจิม  :D :D
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Cnx_man

• Newbie
  • *
กำลังเทียบ Subaru XV 2.0  ราคา 9.98 เเสน  กับ  HRV  รุ่น  E  ราคา  9.75 แสน
ปกติ เป็นคนขับรถไม่เร็วมากครับ  100-120 กม/ ชม  (ถ้าเป็นทางไกล)   ถ้าเร่งเเซงบ้างก็ไม่เกิน 140
ส่วนใหญ่ขับขี่ ในเมือง 80%  นอกเมือง แค่ 15%  และขับทางไกลน้อยมาก 5%  (ขับทางไกลเป็นระยะทางเกิน 200 กม)
เนี่ยอย่างเก่งปี ล่ะ 3 ครั้ง   เน้นรถไม่จุกจิกมาก ซ่อมเเต่ในศูนย์บริการ

คำถาม
1. ค่าซ่อมและอะไหล่ของซูบารุ  ราคาเเพงกว่า ฮอนด้าไหม หรือราคาพอๆ กัน
2. ตอนนี้ขับ city รุ่นเดียวกับคุณจิมมี่  ผมว่าจะซื้อ HRV  หรือ XV เป็นรถคันที่สอง ใจอยากไป XV แต่คุณเเฟน ขอ HRV
ช่วงล่าง HRV แตกต่างกว่า city รุ่นนี้ มากไหม  (การเกาะถนน  เก็บเสียง และความตึงตัง เมื่อเจอหลุม)

ออฟไลน์ Devil13

สวัสดีครับพี่ Jimmy และทีมงาน

คำถามครับ
1.Civic 2 Dr. ในไทยมีข่าวอะไรบ้างไหมครับ?
2.Civic MC จะกล้าฉีกแนวออกมาเหมือนในรูปคันเขียวได้ขนาดไหนครับ?

ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ deathsheep

สรุปว่าปีนี้  jazz,city  hybridจะยังไม่มาเพื่อรอโครงสร้างภาษีแบบใหม่ใช่ไหมครับ

แล้วcivic  minorchangeจะมาเดือนไหนครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

ขอ 5 อันดับ ในราคารถต่ำกว่า 3 ล้าน ที่พี่จิมมี่ฟังว่ามีเครื่องเสียงติดรถดีที่สุดครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

มีความคืบหน้าของ cx5 minorchange บ้างหรือยังครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่เมธีวันนี้มี 3 คำถามครับ
1.พี่จิมมี่เคยซื้อโมเดลรถที่ประกอบเอง ทำสีเองมั้ยครับ ถ้าเคยเขาใช้สีอะไรทำกันครับ
2.สัปดาห์ที่แล้วฮามากเรื่องกูไปก่อน วันนี้เลยมีคำถามครับ ว่าเวลารถติดแล้วต่อคิวกันอยู่แล้วมีพวกชอบมาวิ่งไหล่ทางพอเจอรถจอดก็ทำมาเป็นขอทางแบบนี้น่าให้มั้ยครับ
3.บทความ First Impression Porsche Cayane SE-Hybrid ขอพี่เมธีหายไปไหนครับ ยังไม่ได้อ่านเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Nikle_pk

พี่ J!MMY ครับ
วันที่พี่ได้เทส Camry MC (สื่อแรกในประเทศไทย)
ถึงจะเป็นช่วงสั้นๆแต่พี่พอจะบอกได้ไหมครับว่า
ช่วงล่างของรถ ความนุ่มนวลของช่วงล่าง
ความสบายของเบาะที่นั่งทั้งหน้าและหลัง
เมื่อเทียบกับ Accord / Teana  แล้ว เป็นอย่างไร
ส่วนไหนดีกว่า ส่วนไหนด้อยกว่า
ขอบคุณครับ

ปล.ทำไมช่วงหลังฟังผ่าน  app happytime ใน iphone ไม่ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2015, 16:13:20 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
สวัสดีครับพี่จิมมี่ คุณเมธี ผมเอกนะ

มีคำถาม 2 คำถามครับ

1. อาการเย่อ (ที่พี่แพนเรียกว่ากระเด้า) ของเกียร์ CVT Jatco ในสวิฟซ์ พอจะแก้ไขได้มั้ยครับ
            ประมาณว่าให้ Jatco เขียนโปรแกรมขึ้นมาใหม่ แล้วให้ทางศูนย์ Suzuki อัพ Firmware ให้เราอีกที
            พอจะมีความเป็นไปได้มั้ยครับ เพราะเวลาออกตัวตอนรอบเดินเบา รถชอบเย่อทุกครั้งเลย ค่อนข้างรำคาญมากครับผม

2. ปัญหาปััมติ๊กใน Mazda3 โฉม BK (2005-2010) ที่ชอบเสียบ่อย พอมาโฉม BL (2010-2013) ปััมติ๊กได้มีการปรับปรุงให้
            ทนขึ้นรึยังครับ (ทนแก้สโซฮอล์ E10-E20) แล้วสามารถใส่กับโฉม BK ได้มั้ย

ปล. ฝากพี่จิมถามฝ่ายเทคนิค SUZUKI กับ MAZDA ด้วยครับผม และขอให้พี่จิมได้มีเวลาพักผ่อนจริงๆ จังๆ บ้างนะครับ. ;D

ออฟไลน์ gugnoidea

• Full Member
สวัสดีครับ

All new civic  จะมาไตรมาสไหนของปี 2016 เหรอครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ maxone111able

• Jr. Member
  • **
การล้างห้องเครื่อง เราสามารถใช้น้ำฉีดใส่โดยตรง แล้วใช้แชมพูล้างปกติได้ไหมครับ หรือมีส่วนไหนที่ต้องหลีกเลี่ยง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Synth

• **
1. มอร์เตอร์โชว์ปีนี้พี่จิมมี่ชอบพริตตี้ของรถค่ายไหนมากที่สุดครับ (แกล้งพี่จิมมี่เล่นๆ ;D)
2. กำลังจะไปเลือกรถระหว่าง mazda2 กับ City CNG ส่วนตัวเลือก MAzda2 แต่คุณแม่ชอบ City CNG อยากทราบข้อดีข้อเสียของรถ CNG ในระยะยาวๆว่าเครื่องยนต์ CNG กับ ดีเซล ตัวไหนจะทนกว่ากัน ตัวไหนดูแลรักษา การบำรุงรักษาง่ายกว่ากันครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ veronic

พี่จิมมี่ได้ลอง s300 hybrid. ตัวประกอบไทยรึยังครับ

ออฟไลน์ PAN

-อยากทราบอนาคตของ car designer ในประเทศไทยครับว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง
-แนวโน้มของรถ EV car ในประเทศไทย จะเริ่มเข้ามาในช่วงปีไหนครับ
-รถที่มี torque steer เยอะ หน้าดิ้น ตูดปัดง่าย แก้ปัญหาด้วยวิธีใดได้บ้างครับ ตั้งศูนย์หรือเปลี่ยนยางดีกว่าครับ

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
สวัสดีครับ

ผมอ่านบทความรถใหม่ปี 2015-2018 แล้วเห็นว่า HONDA จะทำ Hybrid ทั้งสามรุ่น คือ Jazz, City และ Hr-v มีโอกาสไมครับที่
Jazz กับ City ต้อง minorchange ก่อน แล้วจึงออก รุ่น Hybrid ในโมเดล minorchange ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2015, 17:11:24 โดย jakachai »
@ngel gunman

ออฟไลน์ Synth

• **
1. มอร์เตอร์โชว์ปีนี้พี่จิมมี่ชอบพริตตี้ของรถค่ายไหนมากที่สุดครับ (แกล้งพี่จิมมี่เล่นๆ ;D)
2. กำลังจะไปเลือกรถระหว่าง mazda2 กับ City CNG ส่วนตัวเลือก MAzda2 แต่คุณแม่ชอบ City CNG อยากทราบข้อดีข้อเสียของรถ CNG ในระยะยาวๆว่าเครื่องยนต์ CNG กับ ดีเซล ตัวไหนจะทนกว่ากัน ตัวไหนดูแลรักษา การบำรุงรักษาง่ายกว่ากันครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบบบ

ใครฟังอยู่บ้าง พอดีช่วงนี้มีธุระ กลับมาฟังไม่ทัน ใครฟังอยู่ จำได้ช่วยมาตอบ ข้อ 2 ทีครับ พอดี พรุ่งนี้จะไปดูรถแล้ว :'(