ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเส้นทางขับรถ ภูทับเบิก>>>ภูลมโล ด้วยครับ และสภาพถนนครับ?  (อ่าน 6739 ครั้ง)

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

• Hero Member
รบกวนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

ไม่ทราบว่าเส้นทางจาก
ภูทับเบิก ไป ภูลมโล ต้องใช้เส้นทางไหนหรอครับ คุ้นๆว่าถ้าไปจากบ้านร่องกล้า จะใกล้ที่สุด ไม่กี่km
ถนนเห็นว่าเป็นลูกรังแต่ไม่รู้ว่าแย่ขนาดไหนอะครับ  SUV ขับ4พอไปได้ไหมครับ? เห็นส่วนใหญ่จะมีแต่คนใช้กระบะไปกัน

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Arado_kung

เพื่อนพี่บอกมาว่าไปได้4ทางครับ

1. ทล.2013 (ด่านซ้าย-นครไทย) ออกจากด่านซ้ายมาประมาณ 9 กม. มีทางเลี้ยวซ้ายเข้าไปตามป้ายจนกว่าจะถึงอบต.กกสะทอน ต่อจากนี้เป็นถนนลูกรังเลาะเขาไปจนถึงภูลมโล

2. ทล. 203 (ปัจจุบันปักป้าย ทล.12 แล้ว) บ้านน้ำพุง ถ้ามาจากทางด่านซ้าย เลี้ยวขวาเข้าไปหมู่บ้านนี้ แล้วก็วิ่งไปถึงอบต.กกสะทอน จากนั้นเหมือนข้อ1

3. ทล. 2331 ด้านหล่มเก่า แยกขวาเข้าภูทับเบิก วิ่งผ่านยอดทับเบิก ผ่านบ้านม้งทับเบิก มีทางลูกรังไปเจอทางจากข้อ1และ2

4. ทล. 2331 ด้านนครไทย ผ่าน อุทยานภูหินร่องกล้า และบ้านร่องกล้า แยกซ้ายเข้าบ้านร่องกล้าแล้วเบี่ยงขวาไปภูลมโล เส้นนี้จะใกล้ที่สุด

ปล. เพื่อนพี่บอกว่าเอาจริงๆถ้าอยากดูซากูระแบบเจาะจง ไปขุนวาง อินทนนท์,ดอยอ่างขางหรือขุนช้างเคี่ยนน่าจะดีกว่า เพราะเส้นทางไปภูลมโลจัดว่าวิบากกรรมพอสมควร แต่ถ้ามาเที่ยวภูทับเบิกอยู่แล้วโอเคอยู่

เพื่อนพี่บอกมาว่าไปได้4ทางครับ

1. ทล.2013 (ด่านซ้าย-นครไทย) ออกจากด่านซ้ายมาประมาณ 9 กม. มีทางเลี้ยวซ้ายเข้าไปตามป้ายจนกว่าจะถึงอบต.กกสะทอน ต่อจากนี้เป็นถนนลูกรังเลาะเขาไปจนถึงภูลมโล

2. ทล. 203 (ปัจจุบันปักป้าย ทล.12 แล้ว) บ้านน้ำพุง ถ้ามาจากทางด่านซ้าย เลี้ยวขวาเข้าไปหมู่บ้านนี้ แล้วก็วิ่งไปถึงอบต.กกสะทอน จากนั้นเหมือนข้อ1

3. ทล. 2331 ด้านหล่มเก่า แยกขวาเข้าภูทับเบิก วิ่งผ่านยอดทับเบิก ผ่านบ้านม้งทับเบิก มีทางลูกรังไปเจอทางจากข้อ1และ2

4. ทล. 2331 ด้านนครไทย ผ่าน อุทยานภูหินร่องกล้า และบ้านร่องกล้า แยกซ้ายเข้าบ้านร่องกล้าแล้วเบี่ยงขวาไปภูลมโล เส้นนี้จะใกล้ที่สุด

ปล. เพื่อนพี่บอกว่าเอาจริงๆถ้าอยากดูซากูระแบบเจาะจง ไปขุนวาง อินทนนท์,ดอยอ่างขางหรือขุนช้างเคี่ยนน่าจะดีกว่า เพราะเส้นทางไปภูลมโลจัดว่าวิบากกรรมพอสมควร แต่ถ้ามาเที่ยวภูทับเบิกอยู่แล้วโอเคอยู่
ขอบคุณครับพี่นนท์  พอดีจะไปภูทับเบิกอยู่แล้วครับ ดูเหมือนเส้นทางที่4จะดีที่สุดนะครับ  เห็นคนบอกว่าทางเส้นนี้จะแค่6-8km ก็ถึงแล้ว ไม่ทราบว่าจริงแท้เช่นไร
กำลังคิดว่าจะขับไปเอง หรือจ้างรถดีรู้สึกว่าไปกลับจะเกือบ1พันบาทอะครับ

ออฟไลน์ CNX

เพื่อนผม ไปถ่ายรูปดอกพญาเสือโคร่งที่นี่มา
เค้าบอกว่า ทางลูกรัง เก๋งไปได้ ถ้าไม่กลัวเรื่องซ่อม  ::)
ส่วนรถยกสูง ไปได้ครับ ขับระมัดระวัง ไปให้ถึง กลับให้ได้  :D
หมายเหต : มีบริการรถกะบะของชุมชน นำส่ง รับกลับ ช่วยอุดหนุนกระตุ้นเศรษฐกิจครับ  ;D
เพื่อนผมขับเก๋ง แต่ใช้บริการรถชาวบ้านครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เก๋งไปได้ครับ แต่ลำบาก ดังนั้น suv เหลือๆครับ

ออฟไลน์ johnlee

ผมเพิ่งไปเส้นทางที่4เมื่อ 12 ธันวา

โครงการปลูกป่าของการประปา

กระบะเครื่องแรงๆขับ2ไปได้ครับ ถ้าฝนไม่ตก ทางฝุ่นธรรมดาๆ ชันๆบางช่วง ทักษะดีๆไปได้

รถหรูๆไปได้ แต่อาจจะมีกิ่งไม้บาดสีรถบ้าง

จ้างรถชาวบ้านไปก็ได้ แต่บางคนขับดุดันมาก เอากีกี้มาขับแข่งก็คงแซงรถพื้นที่ไม่ได้ 5555
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ kohcomsci

• Jr. Member
  • **
ผมเคยใช้แต่เส้นทางที่ลงจากภูทับเบิกไปทางภูหินร่องกล้าแต่ว่าเลี้ยวขวาแยกไปตามป้าย (ไปมาเมื่อปีที่แล้วนะครับ) จอดรถที่หมู่บ้านแล้วเหมารถชาวบ้านที่บริการขึ้นไป ที่ผมคุยกับชาวบ้านเห็นว่าเพิ่งเปิดปีที่แล้วปีแรกๆ ทางก็ฝุ่นแดงๆ มีร่องบ้าง กิ่งไม้ข้างๆเยอะหน่อย แต่มีจุดแวะถ่ายรูปพอสมควร ข้างบนปีนี้คงจะสวยมากเพราะดงพญาเสือโคร่งกว้างพอสมควร แล้วเท่าที่ผมไปอ่างขางมาปีนี้ ผมคิดว่าท่าที่ ภูลมโล เปิดเต็มรูปแบบแล้วผมว่าสวยกว่ามากเลยนะเพราะมันเป็นดงงงงง คหสต.

ออฟไลน์ SM.

พวกกระบะไปได้ PPV ก็ไปได้สบายครับ

ออฟไลน์ Auto

ถ้าฝนไม่ตกไปได้หมดครับ             แต่ถ้าฝนตกทางเปียกอย่าดันทุรังขึ้นไป เพราะเดือดร้อนคนอื่นที่เขาต้องมาช่วยลากหรือขวางทางคนอื่นเขาจะไป    เพื่อนส่ง face มาให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 10:30:21 โดย Auto »

ออฟไลน์ mamaman

จขกท บ้านอยู่ไหนครับ

ถ้าอยู่แถวภาคกลางต้องขับเข้าเพชรบูณ์แนะนำ

ขึ้นทับเบิกจากด้าน ด้านหล่มเก่า เข้าภูทับเบิก วิ่งผ่านยอดทับเบิก ผ่านบ้านม้งทับเบิก มีทางลูกรังไปเจอทางจากข้อ1และ2 เป็นทางขึ้นทั้งภูทับเบิกนะครับ

แต่ทางที่ง่ายละสะดวกคือ ออกจากทับเบิกขับเข้า อุทยานภูหินร่องกล้า เจอแยกขวาเข้าหมู่บ้านม้งร่งกล้า แล้วจะเจอทางดินไป ภูลใโล

ปล.

ยังมีสถานที่สวยแถวนั้นอีกเยอะนะครับ

1.วัดป่า ภูทับเบิก
2.ลานหินปุ่ม ภูหินร่องกล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2015, 11:13:52 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาคาเย่นไป ไม่ต้องกลัวครับ

morphling14

• บุคคลทั่วไป

เส้นนี้ตรงทางลูกรังสภาพไม่ค่อยสวยครับ แต่เห็นมีแคปติวาวิ่งผ่านไป 1 คัน นอกนั้นเป็นกลุ่มกระบะ PPV หมดเลยครับ ทางบางจุดเหลือร่องรอยจากหน้าฝนมา รถเก๋งขึ้นทางนี้ไม่ได้ครับ

พึ่งไปมาวันที่ 17 นี้เอง

ออฟไลน์ mamaman

เส้นนี้ตรงทางลูกรังสภาพไม่ค่อยสวยครับ แต่เห็นมีแคปติวาวิ่งผ่านไป 1 คัน นอกนั้นเป็นกลุ่มกระบะ PPV หมดเลยครับ ทางบางจุดเหลือร่องรอยจากหน้าฝนมา รถเก๋งขึ้นทางนี้ไม่ได้ครับ

พึ่งไปมาวันที่ 17 นี้เอง

จากกกระทอน ไป ภูลมโล ระยะทางนิดเดียว แต่ใช้เวลา นานเกินไปครับ ถนนแคบ ไม่ใช่ถนนด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
เพิ่งกลับมาเมื่อวันอาทิตย์

เส้นทางจาก ภูทับเบิกไปภูลมโล มี 2 เส้นครับ
1.วิ่งลงไปหล่มเก่า - กกสะทอน แล้ววิ่งขึ้นมา เฉพาะขาขึ้นมาก็ 24 กม.ได้
2 วิ่งจากภูทับเบิกไปทางที่ทำการอุทยานฯภูหินร่องกล้า ก่อนถึงประมาณ 5 กม.จะมีแยกขวามือลงไปบ้านม้งภูหินร่องกลา จากหมู่บ้านไปภูลมโล อีกประมาณ 8 กม.ครับ

สภาพเส้นทางก็เป็นทางดินลูกรังอัด ผสมร่องน้ำครับ

วันที่ผมไป มีที่ง Focus Vios City มีไปให้เห็น แต่ถ้าผมเป็น เจ้าของรถเก๋ง ผมไม่เอาไปวิ่งครับ สงสารรถ จริงๆ รถเก๋งก็วิ่งได้ครับ แต่บางจังหวะอาจจะมีท้องครูดบ้าง

ส่วน PPV/SUV/4X4 เพียบ อ่อ รวมทั้ง Fino/vespa ด้วยครับ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆน้าๆทุกๆท่านด้วยนะครับ ได้ข้อมูลมามากมายเลยครับ
โดยเฉพาะท่านที่เพิ่งไปมาครับ ขอบคุณสำหรับการConfirmครับผม  ใจชื้นขึ้นมาเลยครับ ^^
ว่าจะไปจากบ้านร่องกล้าเหมือนกันครับ 8km พอรับได้ครับ
จะเอาน้องกบคะเย่งไปเข้าป่าซักหน่อยครับ เข้าป่าที่โหดสุดน่าจะขับจาก กรุงเทพฯไปหลวงพระบางอะครับ คิดว่าคงไม่มีถนนที่ไหนแย่ไปกว่านั้นแล้วมั้งครับ 555+

ปล.เห็นรูปของคุณLammerison แล้ว ยิ่งอยากไปเลยครับ สวยอย่างกับไปเมืองนอกเลยละครับ