ผู้เขียน หัวข้อ: supercharge แพงกว่า turbo เพราะไม่มีมือสองใช่ไหมครับ?  (อ่าน 5053 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ต่างประเทศนิยม supercharge kit มาก

แต่บ้านเราไม่เห็นเจ้าไหนทำ

และงบประมาณลง turbo ก็ไม่กี่หมื่น

ต่างกับที่ supercharge ที่ราคาเป็นแสน ๆ

คือถ้าจัดโข่ง turbo มือหนึ่ง ราคาก็ทะลุแสนและแพงกว่า supercharge ไปเลย

ผมเข้าใจถูกไหมครับ?

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: supercharge แพงกว่า turbo เพราะไม่มีมือสองใช่ไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 18:36:33 »
ทราบเพียงแต่ว่า ถ้าใช้ Turbo สั่งจากจีน ซึ่งเป็นของใหม่ ราคาก็ไม่แพงครับ ราคารวมเซ็ทโบจบที่หลักหมื่นเหมือนกันครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ youngbear

Re: supercharge แพงกว่า turbo เพราะไม่มีมือสองใช่ไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 20:08:08 »
 8) 8) 8)....supercharger รูปลักษณ์ จะดีไซน์ให้รับและเข้ากับช่อง (room/seat) เฉพาะของเครื่องยนต์รุ่นนั้นๆ ไม่สามารถวางเพิ่ม/ติดตั้งเพิ่มเข้าไป แบบ interchange เช่น turbocharger ซึ่งใช้ขนาดไม่มากให้แทรกหอยโข่งลงไปไม่ยาก  เซียงกงในกรุงเทพฯเราหลายแห่งคุณหาซื้อ supercharger ของรุ่น มินิ,เบ็นซ์ Kompressor และ อีก 2-3 แบรนด์ ได้ครับ ราคา50,000-100,000 แล้วแต่รุ่นของรถครับ :-X

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2016, 21:42:05 »
ขนาดเครื่องก็น่าจะมีผลคับ supercharge จะกินกำลังเครื่องพอสมควร เอามาใส่ CC น้อยมันก็ได้คับ แต่เห็นผลไม่เยอะ เลยไม่นิยมทำกัน
ที่สำคัญ ตำแหน่งติดตั้งในห้องเครื่อง ขนาดห้องเครื่องคับ supercharge จะระบุตำแหน่งติดตั้งบนเครื่องยนต์แต่ละตัวเอาไว้แล้ว
ไหนจะเรื่องวัสดุ ที่นำมาทำอีกละคับ เทียบแต่ขนาด น้ำหนัก supercharge หนักกว่า turbo หลายโลอยู่คับ

ออฟไลน์ rapee001

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2016, 19:31:41 »
ถ้าเป็นแบบโข่ง อันนี้ง่ายหน่อยเนื่องจากติดตั้งเหมือนเทอร์โบเลย (แต่ไม่รู้ว่าหาของมือ 2 จากไหนได้)
8) 8) 8)....supercharger รูปลักษณ์ จะดีไซน์ให้รับและเข้ากับช่อง (room/seat) เฉพาะของเครื่องยนต์รุ่นนั้นๆ ไม่สามารถวางเพิ่ม/ติดตั้งเพิ่มเข้าไป แบบ interchange เช่น turbocharger ซึ่งใช้ขนาดไม่มากให้แทรกหอยโข่งลงไปไม่ยาก  เซียงกงในกรุงเทพฯเราหลายแห่งคุณหาซื้อ supercharger ของรุ่น มินิ,เบ็นซ์ Kompressor และ อีก 2-3 แบรนด์ ได้ครับ ราคา50,000-100,000 แล้วแต่รุ่นของรถครับ :-X