ผู้เขียน หัวข้อ: เฟียสต้าไปลุยน้ำท่วมมา T-T ต้องทำอะไรบ้างครับ  (อ่าน 7060 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
วันนี้ขากลับจากโรงงานเซ็งมาก ลอดใต้สะพานทางด่วนมอเตอร์เวย์น้ำท่วมประมาณ 20-35 เซน
น้ำืนี่ซัดใต้ท้องรถป๊ากๆๆ เห้อ สงสารรถมากๆอะ ไอเราจะกลับรถ ไอพวกหน่วยกู้ภัยแม่งก็เลยให้ลุยไปเลย เซ้งชิบ

ไม่ทราบว่าต้องตรวจสอบอะไรบ้างครับ ลองจับๆพรมดูแล้วไม่เปียกก็ OK ยังไงขอคำแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: เฟียสต้าไปลุยน้ำท่วมมา T-T ต้องทำอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 22:49:07 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ รถคันนี้ยกพลขึ้นบกที่ทะเลอังกฤษมาแล้วใน Top Gear นี่นา  ;)

แต่ถ้าไม่สบายใจจริงๆ ก็ต้องถามว่าระหว่างที่ลุยน้ำมาน่ะ ไปหยุดนิ่งอยู่กลางน้ำบ้างหรือเปล่า
โดยปกติรถยนต์ลุยความสูงน้ำในระดับเกือบเสมอขอบประตูได้ถ้าใช้ความเร็วช้า
แต่ต่อเนื่อง NX ผมใต้ท้องสูงจากพื้น 3 นิ้วที่อ่างน้ำมันเครื่องก็ลุยตลาดพงษ์เพชรน้ำท่วม
มาแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรนะ

ถ้าจะต้องระวังตรงไหน ก็เช็คหม้อกรองดูว่ามีน้ำหลังแผ่นกรองบ้างหรือเปล่า ถ้าแห้งสนิท
ก็สบายใจ ต่อไปก็สตาร์ทรถ วิ่งสักพักให้ดูว่าอุณหภูมิเครื่องอุ่นได้ที่ เปิดแอร์
จอดรถ แล้วเช็คว่าพัดลมไฟฟ้าทำงานดี ขั้วปลั๊กพัดลมไม่อับชื้น ผมว่าแค่นี้ก็จบแล้วครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

Re: เฟียสต้าไปลุยน้ำท่วมมา T-T ต้องทำอะไรบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 22:57:26 »
ขอบคุณครับ ได้ความรุ้อีกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 23:05:01 »
มันไม่เป็นอะไรหรอกครับ อย่ากังวลเลย แต่ถ้าลุยน้ำแล้วเครื่องดับ นี่สิน่ากลัวกว่า อิอิอิ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 00:27:17 »
วันไหนตกหนักๆ แถว ถนนศรีอยุธยาก็ท่วมนะครับ บางจังหวะประมาณนั้น แต่น้ำก็ลงเร็ว
เนี่ย...บางครั้ง ผมอยากได้ Crossover ก็เพราะอย่างงี้แหละ
: )

ออฟไลน์ raulowen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 00:29:09 »
เคยดูน่ะเฟียสต้า ลุยทะเล มีการซ้อมรบกับ ราชนาวี สหราชอาณาจักร เลย ;)

ออฟไลน์ coolspace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:32:46 »
อย่าลืมตรวจดูป้ายทะเบียนด้านหน้าด้วยนะครับบบ ;D

ออฟไลน์ zzzz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 10:56:20 »
อดีตลุยน้ำท่วมบ่อยครับ เคยอยู่แถวลาดกระบังสมัยถนนเจ้าคุณทหารยังเป็นเลนสวนอยู่...
ประสพการณ์กับด้านนี้เลยสูงมากกก...555...

ถ้าน้ำไม่เข้ารถทางขอบยางประตู ก็เบาหน่อย
แค่เช็กทั่วไป ใช้สักสัปดาไม่มีกลิ่นเหม็นอับก็เป็นอันจบ สบายใจ

เคยเจอว่าคันหน้าดับเราก็หวังดีเปิดประตูลงไปช่วยเข็น...เพราะรถเราจายจ่ายอยู่สูง...ไม่กลัว
พอเปิดเท่านั้นแหละ น้ำไหลเข้ามาเต็มเลย...555...มีช่วงแถมตอนวถวิ่งสวน ตีคลื่นมาเป็นระลอกๆ
เช้าขึ้นมา ต้องเอาผ้า+หนังสือพิมพ์มาซับให้แห้ง แล้วจอดตากแดดไว้เป็นอาทิต กลิ่นก็ยังไม่หายเหม็นอับ
สรุปต้องรื้อพรม เพราะน้ำมันไปขังอยู่ระหว่างใต้ชั้นพลาสติกของพรมกับพื้นรถ...

เคสหนักๆที่สองที่เคยเจอ ขับ MR2 ไป ตกค่ำๆ น้ำท่วมเหมือนฟ้ารั่ว
ไอ้เราก็เจียมเนื้อเจียมตัวค่อยๆคลานไป หน้ารถก็มุดน้ำแล้ววิดขึ้นมาบนฝากระโปรงให้ตกใจเล่น
รถสวน ก็มีเสียงน้ำตีไต้ท้องโครมๆพร้อมกับแรงเหวี่ยงตามลูกคลื่น...555
ส่วนประตูนั้น ห้ามเปิดเด็ดขาด...แต่น้ำก็ยังเข้า...555...
แถมเบิ้ลเครื่อง 2000-3000 รอบตลอดเพราะน้ำท่วมปลายท่อไอเสียแน่นอน
สรุปงานนั้น ก็รื้อพรม ซักเบาะ รื้อแฝงประตู พลิกด้านหลังมาตาก ขัดสีเอารอยน้ำออก
ที่เจ็บตัวสุดก็ โข่งไอเสีย กับ ท่อร่วม... ร้าว...เปลี่ยนโลด....โดนไปหลาย

ถ้าไม่นับรวมกับโดนน้ำพัดลอยไปติดกอหญ้าข้างทาง และ อื่นๆ เอาคร่าวๆ
อ้อ ตอนลุยนี่ต้อง ปิดแอร์ พัดลม รวมทั้งไฟที่ปิดได้ให้หมดนะครับ

สรุปว่า ถ้าลุยน้ำลึกๆมาควรจะจับตากให้แห้งครับ ก่อนที่มันจะเหม็นอับ ยิ่งเร็วยิ่งดี
เครื่อง หลังลุยน้ำลึกๆมาก็ อย่าเร่งมาก จอดได้ จอดก่อน แต่อย่าดับเครื่องนะ เดี๋ยวสต้าทไม่ติด...555
เช็กน้ำมันเครื่องก่อนว่ามีน้ำเข้าไหม ถ้าเจอขาวๆ ก็จอด ลากเอาคุ้มกว่าเครื่องพัง
หลังจากนั้นรีบเอาเข้าศูณบริการเช็กน้ำมันเกียร-เบรก-คลัช
ถ้าเป็นเครื่องตัวเมีย(มีหอย) ก็ดูว่าโข่ง ท่อ อะไรมันมีแตกร้าวไหม

ไม่ต้องวิตกมาก น้ำมันไหลเข้ามาเองได้  มันก็ต้องหาทางออกเองได้จ้า.....555
รักเต่า ใช้เต่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:04:16 »
จขกท ลุยจุดเดียวกับผมเลย 55555
เมื่อวานผมปิดแอร์ แล้วก็ค่อยๆไปเอาน่ะครับ
พอผ่านมาได้ ก็โล่งอกหน่อย ตอนผมลุยน้ำเจอ ซีวิคคันนึงแอ้งแม้งอยู่ สงสัยว่าจะเปิดแอร์ พัดลมเลยตีน้ำเข้าเครื่อง

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 12:22:19 »
ขอบคุณทุกคห มากครับ เมื่อวานนี้ยอมรับว่าลืมปิดแอร์ ฮือๆ แต่เมื่อเช้าขับมาปกติดีทุกอย่าง

แต่เศษหญ้าเข้าไปติดอยู่ตรงแผงหม้อน้ำเพียบ อิอิ

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 13:04:00 »
ไม่เป็นไรหรอกครับ แต่ถ้าเป็น Focus ผมน่ะเรียบร้อย

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 14:33:50 »
เคยลุยตอน รัชดาท่วมหนักน่ะครับ วันนั้นรถตายเป็นเบือครับ (ลงจากสะพานข้ามแยกลาดพร้าวตัดเข้าศาลอาญา)

ตอนนั้นขับ Peugeot 405Sri โหลดด้วย ระดับไฟสปอร์ตไลท์อยู่ใต้น้ำแล้วครับ มันขึ้นมาครึ่งกันชนหน้า แต่รถผมท่อไอเสียไม่ต่ำมาก
และมันหน้าทิ่มกว่าหลังนิดหน่อย ก็ปิดแอร์ครับ แต่ไม่ได้ปิดไฟหน้ากับไฟสปอร์ตไลท์นะ เท่ห์โคตร...สปอร์ตไลท์ใต้น้ำอ่ะ

เครื่องสั่นๆเหมือนจะใจเสาะ ต้องเบิ้ลรอบที่ 2000 อัพให้ตลอด ให้ัท่อไอเสียมันร้อนเข้าไว้ แต่ไม่เกินกว่านั้นมากเดี๋ยวสายพานตีน้ำใส่เครื่อง
ก็ผ่านมาได้นะ หลังจากวันนี้ก็ต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์เลยเพราะเข้าทางท่อหายใจ เลยเปลี่ยนพวกน้ำมันเครื่องไปด้วยเลย

ปัจจุบันขับอิม รถมันสูงนะถ้าไม่โหลด ผมไม่ค่อยกังวลเรื่องน้ำท่วมเลย ทุกอย่างทำหนีน้ำหมด....สายพานปิดมิดชิด
ปั๊มพาวเวอร์ คอมแอร์ ไดชาร์ต แทบจะแปะฝากระโปรงแล้ว (หนีน้ำสุดๆ) อีกอย่าง อิมมันวิ่งแรลลี่อยู่แล้ว ไม่กลัวน้ำครับ 555
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 14:45:57 »
Yesssss, แอบดีใจแสดงว่า air intake อยู่ข้างบนแล้วจิงๆ อิอิอิ ไม่ได้ช่วยอะไรน้าโป้งเล๊ยยย

ออฟไลน์ Supermax

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 14:58:30 »
อีกอย่าง อิมมันวิ่งแรลลี่อยู่แล้ว ไม่กลัวน้ำครับ 555

เห่อๆ Focus ก็วิ่งแรลลี่เหมือนกันครับ แต่ไหงกลายเป็นโรคกลัวน้ำหว่า...

ปล. ไม่มีตังค์เปลี่ยน air intake แต่ไม่ซีเรียส..

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 00:32:56 »
เก็บความรู้ครับ