ผู้เขียน หัวข้อ: กลัวรถประเภท Off road ที่ขับร่วมถนนกันมั้ยครับ? ... รถใหญ่กับความเกรงใจบนท้องถนน  (อ่าน 9395 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
พอดีเพิ่งกลับมาจากทริป

รถที่ใช้เป็นวีโก้สีดำ 4x4 ยก 4 นิ้ว ติดเหล็กกันชนรอบคัน ยาง AT ของเพื่อนสนิท
ใช้ชีวิตอยู่กับมันเกือบ 4 วัน ผ่านหลายๆเมือง ผ่านหลายๆสถานที่ท่องเที่ยว
ประเด็นคือ มันมีฟิลลิ่งของ"ความเกรงใจ"อยู่พอสมควร รถร่วมทางหลบให้หมดเลย

- จะเปลี่ยนเลน ขอเข้าซ้าย ขอออกขวา รถเลนข้างๆหยุดให้หมด
- เวลาขับเลนขวา รถแทบจะทั้งหมด หลบซ้ายหมด
- ไม่เจอรถปาดหน้า หรือแทรกเลยแบบน่าเกลียดเลย
และอื่นๆอีกมากมาย

...........

คำถามคือ... คุณกลัวรถประเภทนี้มั้ยครับ เพราะอะไร?

ส่วนตัวผมมองว่ามันเป็น"ความกลัว"ของคนหรือเปล่า เจอต้องหลบ เจอต้องหลีก
อย่าไปกวนทีนเค้าเด๋วโดนเหยียบ อันตราย

เพื่อนผมซื้อวีโก้แช้มตัวท๊อปมาเกือบล้าน ชุดยก ล้อ ยาง กันชน แต่งไปอีกแสนกว่าบาท
รถที่มันขับในกรุงเทพคือ w203 ไอ้ซี้ผมมันก็เบียดกับชาวบ้านประจำ
แต่พอมันขึ้นขี่วีโก้ แปลกที่มันไม่เคยชนซักครั้งเลยนะ

รถประเภท Off-road กลับได้รับความเกรงใจบนท้องถนนมากกว่าเบนซ์ซะอีก
เพื่อนในกลุ่มยังแซวมันประจำว่า
" -ึงจะติดกันชนทำไมว่ะ ไม่เคยชนซักครั้ง เอาเบนซ์ไฟกลมไปติดกันชนเถอะ 555+"

ทุกท่านคิดอย่างไรครับ??

ออฟไลน์ alpha14

ไม่กลัวนิ ครับเฉยๆ ก็รถคันนึง

ออฟไลน์ choomodify

ผมอยู่บ้านนอก รถอย่างOFF ROAD ที่ว่ามีเยอะมาก ที่ขับดีก็มี ขับเลวก็เยอะ แต่ผมก็เฉยๆไม่ได้เกรงกลัวหรือต้องเกรงใจอะไรเลย มันก็คือรถคันนึงเท่านั้นต่างคนต่างขับไป และเคารพสิทธิ์ในการใช้ถนนร่วมกันก็พอครับ ช้าชิดซ้าย แซงจบแล้วเข้าซ้าย ไม่ปาดไปปาดมา ไม่ผ่าไฟแดง ไม่เลาะซ้ายเพื่อมาปาดตรงคอสะพานหรือแยกไฟแดง แต่ที่เจอรถแนวนี้ขับแย่ๆ ผมก็ปล่อยผ่านนะ ไม่ใช่เพราะกลัวหรือเกรงใจ แต่มันไม่มีประโยชน์อะไรที่ต้องไปแลกเท่านั้นเอง ตามนี้นะจ๊ะ :P

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
March มาข้างหลังเร็วๆผมก็หลบครับ ไม่ว่าความเร็วใดๆก็หลบ ไม่มีเหตุผลจะไปกั๊กเลนไว้ครับ ขี้เกียจเปลี่ยนเลนเหรอ ขับเร็วอยู่แล้วเหรอ มันก็ไม่ใช่ครับ

อีกอย่างเปิดไฟเลี้ยวรอด้วยครับให้เค้ารู้ก่อนว่าเราเห็นแล้วและกำลังจะหลบ

ออฟไลน์ seeker

เมื่อวานพึ่งเจอเส้นรามอินทรา แต่ใหญ่กว่า off road อีก เรียกว่า big foot เลยดีกว่า
ผมขับ crv ไฟหน้ารถเค้าอยู่ขอบบนของกระจกหลัง
เวลาขับตาม หน้ารถแค่ครึ่งล้อเค้าเอง
อันนี้ผมก็ระวังนะ เพราะถ้าเกิดเบรคกระทันหัน ทับรถผมได้ง่ายๆเลย

ออฟไลน์ MUK

ผมไม่กลัว กลัวสุดพวกรถพ่วงครับ จริงๆนะ
จริงๆ รถอะไรก็ไม่น่ากลัวเท่าคนที่ ข้บไม่มีวินัยครับจริง อันตรายกว่ารูปลักษณ์ภายนอกของรถมากๆครับ
 :)

ออฟไลน์ apinui

ถามว่ากลัวไหม ผมกลัวนะ ...

กลัวว่ารถเค้า ทำมาแนวนี้ ถ้าฉุกเฉินมา น่าจะอันตรายมาถึงเรา ...

ถ้ารถประเภทนี้้ วิ่งตามหลังผมมา และมาด้วยความเร็ว ผมหลีกครับ เพราะคิดว่า ถ้าเบรคกระทันหัน ยาง AT ที่วิ่งบนทางเรียบ และเบรคเค้าน่าจะเอาไม่อยู่ ดังนั้น หลบดีกว่า

ถ้าทางโค้ง ก็หลบและห่างๆครับ และคะเนไว้ก่อนว่าถ้าเค้าโค้งแรง โอกาสแหกมีสูง ....

และถ้าผมวิ่งตามหลังเค้า ผมก็จะห่างๆเช่นกัน เพราะ กลัวหินในร่องยางมันจะดีดมาโดนผม ....

และถ้าเค้ามาขนาบข้าง ยิงต้องห่าง เพราะกลัวเค้ามองไม่เห็นแล้วเอากันชนเหล็ก มาเบียดเรา

พูดง่ายๆ รถพวกนี้ที่ต้องห่างๆ เพราะคิดว่า คนขับอาจมั่นใจในรถตัวเองว่า ฉัน เหล็กทั้งคัน กันชนอย่างแข็ง เอ็งไม่หลบ ไม่หลีก ข้าก็ชน และเค้าจะเจ็บตัวน้อยสุด แต่อีกฝ่าย จะเจ็บตัวมากกว่า (หมายถึงความเสียหายของตัวรถนะ)

กลับกัน ลองรถพวกนี้ไปเจอ 10ล้อสิครับ ...... ดูซิใครจะเกรงใจใคร ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 10:02:25 โดย apinui »

ออฟไลน์ sixaxis

• Sr. Member
    • mntkcar
เรื่องมันจะคล้ายๆกับดีเจสักคนรึป่าวครับ

ไม่เชิงกลัวครับ ในทางกลับกัน ส่วนตัวผมมองว่าการที่เอารถยกสูงมากๆเกินความจำเป็นมาใช้ในเมือง เป็นความเห็นแก่ตัวและไม่เกรงใจเพื่อนรวมทางในทางหนึ่ง เพราะเวลาขับตามหลัง ทัศนียภาพถูกบดบังหมด มองไม่เห็นวิวด้านหน้าเลยครับ ถ้าเป็นพวกรถบริษัทขนของ ผมเข้าใจได้ แต่ถ้าแบบนี้ ผมก็ไม่รู้ว่ามันได้ประโยชน์อะไร เว้นแต่ตอบสนองความต้องการส่วนตัวที่เบียดเบียนผู้ร่วมทาง

ออฟไลน์ ps000000

ผมว่าเขากลัวชนแล้วได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ tnp_super

กลัวโดนเบียด โดนชนมากกว่าครับ 555

ออฟไลน์ Mike

ไม่กลัวครับ ก็รถยนต์นั่งส่วนบุคคล 1 คันทั่วไป แต่จะพยายามไม่ไปใกล้ เพราะถ้า เฉี่ยวกันมา เสียเวลาทั้งคู่ และรถเราอาจจะเจ็บตัวมากกว่า เพราะของเค้าเหล็กหนาๆรอบคัน
ผมจะกลัวประเภท พวก รถบบรทุกใหญ่ๆมากกว่า รถเราเตี้ยๆ ต่อให้เป็๋นกระบะยกสูง แต่วิ่งอยู่ข้างล้อรถบรรทุกใหญ่ๆ ฟังเสียงกระแทกของช่วงล่างเค้า ไรงี้ สยองครับ ขับแถวสระบุรี นี่เครียดมาก

ขอถามหน่อยครับ สงสัยว่า ถ้าถอดกันชนหน้าออก แล้วใส่กันชนเหล็กแข็งๆ เหมือนรูปข้างล่าง ถุงลมนิรภัย จะยังทำงานปกติไหมครับ หรือ ต้องถอดเซนเซอร์ถุงลมออกกัน
ผมชอบสวยดี อยากแต่งแบบนี่ แต่ก็คงไม่ได้ใช้งาน 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 10:58:19 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ SM.

ผมเฉยๆนะ ต่างคนต่างขับ

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

ไม่อยากอยู่ใกล้มากกว่าครับ วิ่งข้างๆ เสียงล้อดังมาในรถ กลัวเค้ามองไม่เห็นแล้วมาเบียดรถเราเนี่ยสิครับ

วิ่งตามก็มองไม่เห็นทาง สู้แซงไปให้ห่างเสียดีกว่า วิ่งนำหน้ากลัวเค้าสอยก้นเอาอีก

ถ้าผมเจอรถพวกนี้กับหกล้อสิบล้อ ผมจะรีบไปให้ไกลๆ ไม่อยากอยู่ใกล้ครับ เคยโดนสิบล้อชนท้าย แทนที่จะขับระวังๆ โมโหแต่ทำอะไรไม่ได้ >:(
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ นักสร้างภาพ

• Jr. Member
  • **
ปมกลัว มันเบียด มันเอาไม่อยู่ และผมเป็นแค่รถเก๋งคันเล็กๆ ยอมมันดีกว่า

ออฟไลน์ Ws pattaya

ออฟไลน์ rega

ไม่กลัวครับ

ดูแปลกตาดี นานๆเห็นหน

กลัวรถบรรทุกอ้อยต่อคอกมากกว่า

ขณะเร่งแซง ภาวนา คือ ผมไม่หิวอ้อยครับ ไม่ต้องให้ผมนะ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Fly to dream

ก็รถคันนึงครับไม่กลัวอะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ eaton fuller

ผมก็ใช้รถ 4WD ตลอด เพราะต้องเข้าเหมืองบ่อย  สลับกับเก๋ง

ผมว่าไม่แฟร์กับผู้ใช้ถนนอิ่นครับ  ทำให้เราไม่ค่อยระวัง หรือ กร่าง เพราะไปเฉี่ยวใคร
เขาเจ็บช้ำน้ำใจไปหลาย  แต่เรายิ้มแบบภูมิใจว่าไม่เป็นอะไรเลย เพราะใส่เหล็กดัดรอบคัน
เหมือนดีเจบ้าบอ

ลองขับเก๋งสิ จะรู้ถึงความเสียหาย

ผมว่าเอาเปรียบสังคมนะครับ  เพราะคุณไปดัดแปลงให้มีส่วนล้ำออกมานอกรถ
ผมว่าหากขออนุญาติจดทะเบียนแบบเอารถไปตรวจ ต้องเขียนแบบใหม่ แบบนี้ไม่ผ่านหรอกครับ

ถ้าวิ่งในป่าเขา ไม่ใช่ On road ไม่ว่ากัน แต่วิ่งในเมือง ผมว่าไม่เหมาะครับ

ผมขับรถ4WD ตอนติดไฟแดง ผมปิดไปหน้าให้ตลอด เกรงใจรถเก๋งส่องตาเขา

ใจเขาใจเราครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2016, 12:55:36 โดย eaton fuller »

ออฟไลน์ eaton fuller

สรุป ไม่กลัว ครับ แต่รังเกียจ ไม่อยากเข้าไกล้  เพราะคุณไม่แฟร์

1 มีส่วนล้ำออกนอกรถ
2 บดบังทัศนวิสัยรถคันอื่น

โดยเฉพาะข้อ1 ผมว่าขนส่งไม่อนุญาติแน่นอน

ออฟไลน์ Kiengkai 1234

• **
รถรถประเภท Off road ผมชอบมองมันเด่นดี แต่กลัวที่สุดคือ มอไซค์ เมาเหล้า

ออฟไลน์ sixaxis

• mntkcar
ผมก็ใช้รถ 4WD ตลอด เพราะต้องเข้าเหมืองบ่อย  สลับกับเก๋ง

ผมว่าไม่แฟร์กับผู้ใช้ถนนอิ่นครับ  ทำให้เราไม่ค่อยระวัง หรือ กร่าง เพราะไปเฉี่ยวใคร
เขาเจ็บช้ำน้ำใจไปหลาย  แต่เรายิ้มแบบภูมิใจว่าไม่เป็นอะไรเลย เพราะใส่เหล็กดัดรอบคัน
เหมือนดีเจบ้าบอ

ลองขับเก๋งสิ จะรู้ถึงความเสียหาย

ผมว่าเอาเปรียบสังคมนะครับ  เพราะคุณไปดัดแปลงให้มีส่วนล้ำออกมานอกรถ
ผมว่าหากขออนุญาติจดทะเบียนแบบเอารถไปตรวจ ต้องเขียนแบบใหม่ แบบนี้ไม่ผ่านหรอกครับ

ถ้าวิ่งในป่าเขา ไม่ใช่ On road ไม่ว่ากัน แต่วิ่งในเมือง ผมว่าไม่เหมาะครับ

ผมขับรถ4WD ตอนติดไฟแดง ผมปิดไปหน้าให้ตลอด เกรงใจรถเก๋งส่องตาเขา

ใจเขาใจเราครับ

เห็นด้วยครับ บางทีเจ้าของรถประเภทก็ควรจะตระหนักไว้ด้วยว่ามันทำให้คนอื่นเดือดร้อนรึป่าว ไม่ใช่เอาแต่หลงระเริงว่าคนอื่นเค้าเกรงใจ ไม่กล้ายุ่ง จนบางทีความสุขของตัวเองก็อยู่บนความทุกข์ของคนอื่น

ออฟไลน์ Alcatraz

ไม่กลัว ยิ่งสูง ยิ่งล้อใหญ่ ยิ่งกันชนรอบคันยิ่งหนัก วิ่งความเร็วบนถนนไม่ออกหรอก การบังคับก็ยากกว่าปกติ เปลี่ยนเลนทีเข้าใจว่าต้องระมัดระวังเป็นพิเศษ กลับกันพวกกระบะโหลดเตี้ย ล้อยื่น ควันดำ น่ารำคาญกว่าแยอะและพวกนี้มักขับไม่เกรงใจใคร

ออฟไลน์ warez

อยากนั่งใกล้ๆคนแบบนี้ไหมครับ

ฉันใดก็ฉันนั้น เลือกที่เราสบายใจสิครับ ใครจะอยากอึดอัด

ออฟไลน์ adis

จะว่ากลัวก็ไม่กลัวนะครับ มันอยู่ที่คนขับมากกว่า
แต่ที่ผมไม่ชอบก็คือ คนขับบางคนขับไม่เกรงใจคนอื่นครับ
เคยเจอถนนที่กำลังก่อสร้าง พวกออฟโรดขับมาอย่างเร็ว จะโชว์รึอะไรไม่ทราบ
แต่คนอื่นเค้าเดือดร้อนครับ หินมันกระเด็นใส่ครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

ผมใช้ vigo 4wd 4dr ยก6" กับยาง 315 75 16 (ตอนแรกคิดจะวางคาน แต่เปลี่ยนใจ แพงงง มากกก)

เวลาขับตามต่างจังหวัด ก็ปกติ แต่มีคนหลบให้บ้าง แต่ผมขับ ไม่ค่อยเปลียนเลน  มันมีมุมอับ เพราะรถมันสูง

เวลาถอย จอด ต้องสังเกต ค่อยๆ ดู มีอะไรอยู่หน้ารถไหม หลังรถไหม ขับแบบระมัดระวังเพื่อนร่วมทาง

จริงๆ กลุ่มคนที่ใช้ รถออฟโรด เขาไม่ค่อย ขับเร็วหรือ ปาดหน้าหลังซ้ายขวา หรอกครับ เว้นพวก เด็กๆ มือใหม่ ห้าวๆ

เพราะส่วนใหญ่เป็นพวก เจียมเนื่อเจียมตัวเวลาอยู่บนถนน ดำ  แต่ถ้าอยู่ตามป่า ตามถนนดิน อึม ชอบมาก เล่นกันหนักมาก

เพราะแต่ละคันเวลาแต่ง ซื้อ eco car ได้เลย

รถผมกันชนเหล็ก หน้าหลัง ไซด์เรียล โรล์บาร์ สปอตไลท์ หน้าหลัง วินซ์ ครบ  มีคนถามว่า ต่อทะเบียนได้เหรอ ไม่ผิดพรบ.จราจรเหรอ

ตอบ ไม่ผิดครับ แม้แต่ รุ่นใหญ่วางคาน ยาง 37 Up ก็ไม่ผิด หากมีวิศวกรรับรอง

ออฟไลน์ IS2000

ผมกลัวรถแนวนี้มาชนท้ายมากกว่าครับเพราะตำแหน่งกันชนสูงกว่าของเดิมมาก เวลามาโดนจะโดนจุดที่ไม่แข็งแรงของรถเอา
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Vaporishz

• **
คนที่เค้ารักเราจริงๆ เค้าไม่เคยหายไปไหนหรอก และเราจะเห็นเค้าอยู่เสมอ
                                          ''ในใจ''

ออฟไลน์ Noz4club

• **
ไม่เคยกลัวเลยครับ รถแต่งคันนึง กบัวตำรสจตั้งด่านไม่มีสัญญาณเตือนมากกว่า ฮาาาาา

ออฟไลน์ Darkart

เฉยๆ ไม่กลัว มีโอกาสจะแซงให้พ้นๆครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่อยากเข้าใกล้มากกว่าครับ ถ้าเป็นไปได้จะอยู่ห่างๆ คันใหญ่ เกะกะ ยิ่งถ้าเค้าขับเอียงไปเอียงมาเวลาวิ่งคู่กันจะเครียด ถ้าให้บอกเป็นความรู้สึกคือ ไม่กลัว แต่จะประมาณเหมือนเจอคนกลิ่นตัวแรงไม่อยากเข้าใกล้ (อาจเปรียบเทียบไม่ตรงนัก ถ้าคิดว่าหยาบคายผมขออภัยล่วงหน้าครับ) และถ้าเจอในซอยเล็กก็ยิ่งเซงครับ