ผู้เขียน หัวข้อ: รถไซส์ sienta สามารถบรรทุกคนบวกของหนัก4-500โล บ่อยๆไหวไหมครับ  (อ่าน 9384 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ถ้าเกิดบางครั้งต้องบรรทุกคนเต็มคันหกหรือเจ็ดคนพร้อมสัมภาระรวมแล้วอาจจะถึง4-500กิโล เดินทางไปต่างจังหวัด เครื่องยนต์กับช่วงล่างรถจะรับไหวไหมครับ

แล้วถ้าเกิดเอารถไปเปลี่ยนพวกสปริงกับโช้คให้ใหญ่ขึ้น พอเอามาขับแค่คนเดียวหรือสองคนการขับขี่แย่ลงมากไหมครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ถ้าทำบ่อยๆผมว่ามันแพ้กำลังรถนะครับ แล้วช่วง 0-40 ผมว่ามันอืดๆตามสไตล์ cvt (ขนาดตอนผมนั่งแค่คนตัวเล็กๆ 3 คนนะ) ถ้าเกิด 4-500kg ผมไม่อยากจะคิดถึงตอนออกตัว คงสงสารรถครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

ขอฝากคำถามอีกข้อในกระทู้นี้นะครับ

ที่ใส่ยางอะไหล่สามารถติดถังแก๊สโดนัทได้มั้ยครับ

ไปดูรถมาแล้วแต่กะไม่ถูกครับ รู้สึกว่ามันตื้น

ออฟไลน์ TNP

• Sr. Member
ยังไม่ตอบ แต่ขอถามกลับ เพราะคำถามคุณ ชวนให้สงสัย

คุณหมายความว่า " น้ำหนักคน และของ รวมกันทั้งหมด 500 กิโล "

หรือ หมายถึง " น้ำหนักคน และ ของที่หนักอีก 500 กิโล "  ครับ ?

เพราะว่า  ถ้าของ+คนรวมกัน แค่ 500 โล  มันเป็นเรื่องปกติมาก ไม่ได้มากมายอะไรน่าแปลกใจอะไรเลย

แต่ถ้า ของ 500 โล แล้วบวกกับคนอีก 7 คน  ยังงี้ อีกเรื่องนึงเลย

เลยทำให้ตอบไม่ถูก

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวคิดว่าไหวครับ แต่ต้องเข้าใจนะว่าถ้านั่ง 7คนรถจะอืดมากๆ ต้องเปลี่ยนการขับขี่เป็นแบบเรื่อยๆ จะเซง จะออกตัวต้องกดมากกว่าเดิม

ขนาดผม City นั่ง 4 คนยังอืดอย่างน่าตกใจเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

สบายครับ น้ำหนัก 400-500กิโล รถนั่งเค้าทำมาไว้รองรับอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ tnp_super

แรกๆไม่เท่าไหร่  นานไปเกียร์อาจไปไว

ออฟไลน์ TNP

แรกๆไม่เท่าไหร่  นานไปเกียร์อาจไปไว

มันแล้วแต่เกียร์  ถ้าเกียร์ลูกนั้น เอาไปใส่ให้รถใหญ่ๆ หนักๆ กว่านี้ แล้วเห็นมีขาย มีใช้กันเยอะแยะ อาจเป็นเรื่องปกติ

ออฟไลน์ madboy

ผมว่าต้องถามก่อนครับว่า 7 คนเนี่ย จะนั่งไหวไหมครับ :-X

เพราะ 2 คนสุดท้ายนี่สาหัสแน่ๆครับ พวก PPV ตกรุ่นยังสบายกว่านะครับ

คนกับของรวมกันครับ แต่บางคนจะตัวใหญ่หน่อย แล้วคงจะแค่หกคนเป็นอย่างมากแต่คงจะพับที่นั่งด้านหลังลงข้างนึงเผื่อสัมภาระไปเที่ยวหลายๆวัน แล้วคงมีเพิ่มน้ำหนักมาอีกหลายอยู่ครับ

จริงๆเรื่องอืดนี่ก็พอเข้าใจอยู่ครับว่ามันจะเป็นยังไง เพราะเคยขับสวิฟนั่งกันห้าคนมาแล้ว ถ้าลอยตัวแล้วก็คงไม่มีปัญหา แต่กลัวเบรกกับพวกช่วงล่างมันจะรับไม่ไหวครับ

ออฟไลน์ Terng

ผมว่าต้องถามก่อนครับว่า 7 คนเนี่ย จะนั่งไหวไหมครับ :-X

เพราะ 2 คนสุดท้ายนี่สาหัสแน่ๆครับ พวก PPV ตกรุ่นยังสบายกว่านะครับ

ขอแย้งครับ PPV แถว 3 นั่งไม่สบายเท่าของ Sienta ครับ อย่างน้อยก็ Fortuner ใหม่ เพราะผมไปทดสอบในวันเดียวกันทั้งสองรุ่นที่ TDEX มาแล้ว เบาะสามเซียนต้าชนะเลิศครับ และไม่เมาด้วย (โดยสารสลาลอมทั้งสองคันเทียบกัน) พื้นที่โปร่่งสบายกว่า Fortuner ตัวปจบ. อีกครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ focus2012

วิ่งเรื่อยๆ ไม่เน้นขับบ้าพลังก็ไปได้เรื่อยๆครับ

แต่ถ้าชอบแซง ขับเร็วไม่เหมาะครับ กลัวว่าจะอืดไปครับ

ออฟไลน์ rega

ไหวครับ การเร่งให้ได้ความเร็วที่ต้องการ เพียงใช้เวลาเพิ่มขึ้น อย่าวิตกมากเกินไปครับ
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าน้ำหนักรวม 500โล (คนนั่ง6คนๆละ 60 ก็360 ของอีกร้อยกว่าโล) ถ้าวิ่งทุกวัน วิ่งในเมือง ก็พอได้อยู่นะครับ แต่ถ้าต้องขึ้นเขาบ้าง วิ่งทางไกล เหนื่อยแน่ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Darkart

พอไหว ออกตัวช้าหน่อย ช่วงเร่งแซงเผื่อเวลาและระยะทางไว้หน่อย บรรทุกขนาดนี้ เพิ่มลมยางสักหน่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไหวอยู่แล้วครับ แค่จังหวะเร่งแซงมันต้องเผื่อไว้เยอะๆ

ออฟไลน์ jimsrsa

มันถูกออกแบบให้บรรทุกน้ำหนักประมาณนี้อยู่แล้วครับ ลมยางหลังถ้าดูจากข้างประตูมันจะต้องเติมเพิ่มตามน้ำหนักบรรทุก อย่าห่วงรถเลย คนขับต่างหากที่น่าห่วง น้ำหนักเพิ่มขึ้นคนขับก็เหนื่อยขึ้นครับ

ออฟไลน์ yod artstu

เทียบกับ Honda Freed ที่อืดกว่านะครับ
นั่ง 5 คนสัมภาระเต็ม ขึ้นลงภูทับเบิกสบายๆครับ
แค่เล่นเกียร์ให้ถูกจังหวะ ทนลากเกียร์เอาหน่อย พักรถครึ่งทางบ้าง
ขึ้นลงเขาใหญ่ก็สบายๆครับ

ผมใช้ขนเฟอร์นิเจอร์ ikea ไปคอนโดที่ต่างจังหวัด ขนแบบเต็มทุกซอกรถ
ก็ไปได้เรื่อยๆครับ แค่พยายามขับแบบไม่แซงหวานเย็นไปเรื่อยๆไม่เกิน 100-110
ก็สบายครับ

รถมันออกแบบมาให้นั่งได้ 6+1 ผมว่าเค้าออกแบบมาแล้ว ก็คือได้ครับ
แค่อืดกว่ารถชาวบ้านพอสมควรก็เท่านั้น ( แต่ยังแรงกว่า Freed อีกนะครับ )

แต่ถามว่าขับทางไกลสบายไหมผมว่าไม่โอเคเท่าไหร่ คนนั่งพอได้ คนขับเครียดนิดๆ
ทุกวันนี้ถ้าเทียบกับ Jazz GKที่เครื่องเท่ากัน ผมเอา Jazz ไปครับสบายกว่ามากๆๆ

แต่ถ้ามีงบไปอินโนว่าได้ อันนั้นสบายเลยครับ หมดห่วงทุกดอย
: )

ออฟไลน์ SM.

ไหวครับ

ลองดูคู่มือครับ จะมีไว้ว่า ขนได้กี่กิโล

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบนะครับ
มีแต่คนห่วงเรื่องอืด แปลว่าช่วงล่างมันไหวแน่นอน
อินโนว่าผมว่าราคามันเกินตัวรถไปหน่อย เเล้วผมก็ชอบประตูเลื่อนกับวิธีพับเบาะของ sienta มันดูเอนกประสงค์มากกว่า

ออฟไลน์ ps000000

บรรทุกหนักให้ระวังเรื่องเบรคครับ ระยะเบรคจะไหลไปเยอะกว่าปกติ

ขอแย้งครับ PPV แถว 3 นั่งไม่สบายเท่าของ Sienta ครับ อย่างน้อยก็ Fortuner ใหม่ เพราะผมไปทดสอบในวันเดียวกันทั้งสองรุ่นที่ TDEX มาแล้ว เบาะสามเซียนต้าชนะเลิศครับ และไม่เมาด้วย (โดยสารสลาลอมทั้งสองคันเทียบกัน) พื้นที่โปร่่งสบายกว่า Fortuner ตัวปจบ. อีกครับ

ถ้าน้องจูนใหม่มันอึดอัดขนาดนั้น คงต้องไทยรุ่งแล้วล่ะงั้น ไทยรุ่งตัวเก่าๆด้วยฮ๊ะ ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

400 kg ไหวสิครับ 7x7=49 ถ้าคนหนัก 70 ก็พอๆกับ 500 ละครับ แต่อืดนะ หาเทอร์โบวางจะดี

ถ้าน้องจูนใหม่มันอึดอัดขนาดนั้น คงต้องไทยรุ่งแล้วล่ะงั้น ไทยรุ่งตัวเก่าๆด้วยฮ๊ะ ;D ;D ;D ;D
ยอมเลยครับ รถน้า ไทยรุ่ง นั่งหลังไม่มีปัญหาแบบว่าสมัยใหม่หาใครเทียบได้ยากครับ แม้แต่ XC90

400 kg ไหวสิครับ 7x7=49 ถ้าคนหนัก 70 ก็พอๆกับ 500 ละครับ แต่อืดนะ หาเทอร์โบวางจะดี

ยอมเลยครับ รถน้า ไทยรุ่ง นั่งหลังไม่มีปัญหาแบบว่าสมัยใหม่หาใครเทียบได้ยากครับ แม้แต่ XC90

ดีแมค ตัวสุดท้ายที่ไทยรุ่งทำ มันสุดยอดเลยครับ  ::)

ออฟไลน์ ballioni

• Jr. Member
  • **
สบายครับ ไหวแน่นอนรถ Sienta ขายดีในประเทศอินโด อินเดีย เพราะสภาพตลาด ครอบครัว คนเย่อะ และกำลังซื้อไม่สูง 2 ประเทศนี้จึงเป็นที่ประกอบรถแนวนี้และเป็นตลาดหลักรถแนวนี้ ด้วยลักษณะประชากรมีลูกเย่อะ ครอบครัวใหญ่ ครับ ทั้งขนคน ขนของ ขนไปเถ่อะครับ แต่ถ้ามีกำลังคน อินโด อินเดีย ก็จะขยับเป็น innova ครับ Global strategy วางโรงงานประกอบตามตลาด  แต่ไทยเราเอานำเข้ามาสำหรับคนเริ่มมีครอบครัว ครอบครัวผู้สูงวัย multi purpose ไปเลยครับ

ขนได้ครับ แต่ถ้าถาม consumer behavior ที่เป็นไทย ที่เน้นรถเก๋ง และ กระบะ จากที่เราเป็นฐานผลิต 2 ประเภทนี้ ก็จะออกรถหน่วงรถอืด ที่เรารู้สึกกันครับ ซึ่งก็เป็นตามนั้น แต่ถ้าถามวัตถุประสงค์รถ ก็ตามคำถามว่าตอบโจทย์คำถามเจ้าของกระทู้ครับ สบายครับขนได้