ผู้เขียน หัวข้อ: Xc60มีปัญหา  (อ่าน 7150 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanuchit

• Newbie
  • *
Xc60มีปัญหา
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 18:05:40 »
รถวอลโว่xc60ใช้มา 8เดือน วิ่ง36000กม มีปัญหายางรองแท่นเครื่องแตก มีน้ำมันออกมากระจายเต็มห้องเครื่องช่างบอกว่า
เป็นน้ำมันไฮดรอลิค เข้าศูนย์ไปเปลื่ยน. ออกมาวิ่งไม่ถึง30กมฺ
น้ำมันรั่วอีกสีเหมือนน้ำมันเครื่องเลย งง. เสียงเครื่องแปลกๆลองเปิกระโปรงเช็คดู
เครื่องร้อนจัดมากเปิดหม้อน้ำดูมีแต่น้ำมัน. สีดำเต็มหม้อน้ำเลย
ขอความรู้หน่อยครับน้ำมันเข้ามาได้อย่างไร แล้ว ีผลกับเครื่องยนต์มากขนาดไหนครับ
ร้ายแรงมั๊ยครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
Re: Xc60มีปัญหา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 18:18:12 »
ฝาสูบโก่งไปแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 18:47:05 »
 :o วิ่งคุ้มมากครับ 36000 โล ของผมน่าจะออกมาไล่ๆ กันตอนนี้ 15000 เองครับ

ปล.ขออภัยนะครับไม่มีความรุ้ด้านนี้

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 18:52:20 »
เข้า volvo  หัวหมาก หรือ ที่ไหนก็ได้ที่เปิดมากกว่า5ปี ปล.สามารถซื้อประกันเครื่องเพิ่มเป็น5ปีได้นะครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 19:00:02 »
แล้ว volvo เขาไม่ประกันซ่อมให้หรือครับ หรือว่าจะต้องยังไง ถึงจะต้องเปลี่ยนเครื่องผมว่าก็ต้องเคลมถึงที่สุดนะ รถยังไม่ถึงปี ยังไงก็ยังอยู่ในประกันอยู่แล้วครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 19:21:27 »
ผมว่าลองคุยกับช่างเทคนิคของศูนย์ก่อน จากนั้นค่อยเป็นลายลักณ์อักษรถ้าเรื่องไม่คืบหน้า
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 20:15:14 »
ฝาสูบไปแล้วล่ะครับ หรือไม่ก็ กระบอกสูบครับ

เช็คให้ชัวร์ (ถ้าเครื่องยังติดได้อยู่นะครับ) ผมไม่รู้นะว่า Xc60 มีหรือเปล่า
แต่ โดยปกติ รถจะมีหม้อน้ำสำรองครับ (เป็นหม้อเล็กๆ เป็นพลาสติกอยู่ใกล้ๆ กับหม้อน้ำหลัก)
มันจะมีท่อต่อจาก หม้อน้ำหลักไปสำรอง ถอดออกมา
เอาขัน ตักน้ำ แล้วเอาปากท่อที่ถอดออกมาจุ่มดูครับ ถ้าน้ำมันดูดเข้าไป แสดงว่า ฝาสูบโก่งอย่างเดียว
แต่ถ้า มันมีฟองอากาศ+น้ำมันดันออกมาด้วยล่ะก็ กระบอกสูบไปด้วยแน่นอน (มีรอยร้าวที่กรนะบอกสูบ)
ซึ่ง ต้องตีปลอกใหม่ หรือยกเครื่องทิ้งอย่างเดียวเลยอ่ะครับ

แต่จากที่ จขกท ว่ามาแล้ว รถอยู่ในประกัน ผมว่า เค้าต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้อย่างแน่นอนเลยอ่ะครับ ^^
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ Bimmer Boy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 20:22:08 »
เคลมเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวครับ ฟังแล้วอาการค่อนข้างหนัก ซ่อมแล้วอาจไม่ดีดังเดิมได้ เดาว่าฝาสูบหรือประเก็นฝาสูบมีปัญหา แล้วทำไมตอนแรกเช็คว่ายางรองแท่นเครื่องแตกละหว่า

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 21:35:07 »
รถ8เดือน ยางแท่นเครื่องแตกแปลกดีครับ ขอให้รถได้กลัวมาวิ่งได้เหมือนเดิมไวๆครับ

ออฟไลน์ sanuchit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 22:23:30 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ  รถยังติดวิ่งได้อยู่ เข้าไปเมื่อวานเพราะว่ายางแท่นเครื่องแตกครับ ไปรับรถมาเมื่อเช้าช่างชี้ให้ดูยางแท่นเครื่องที่เปลี่ยนใหม่

แต่ขับออกมาวิ่งได้พักเดียวรู้สึกว่าเครื่องเร่งรอบแรง เหมือนขับเกียร์1 อย่างเดียว ก็เลยจอดดูเห็นน้ำมันสีดำกระจายเต็มบริเวณตำแหน่งเดิม มองไม่ออกว่ามาจากไหน

ลองเปิดหม้อน้ำดู มีน้ำมันเต็มเลย ก็เลยแจ้งศูนย์ยกไปเรียบร้อย วันจันทร์ต้องเข้าไปถามช่างดู ว่าเป็นเพราะอะไร แต่ก็เป็นห่วงเครื่องยนต์เหมือนกัน ว่าจะเป็นอะไรมากรึปล่าว จริงๆแล้วก็ว่าจะคุยเรื่องประกันให้ยืดระยะเวลาและกม.ออกไปอีก กลัวจบประกันแล้ว จะมีปัญหาเรื่องรัง ตอนนี้ก็ทำใจครับรถราคาขนาดนี้เป็นแบบนี้ หวังว่าคงไม่สาหัส แล้วจะรายงานให้ทราบอีกทีครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:26:21 »
รถวอลโว่xc60ใช้มา 8เดือน วิ่ง36000กม มีปัญหายางรองแท่นเครื่องแตก มีน้ำมันออกมากระจายเต็มห้องเครื่องช่างบอกว่า
เป็นน้ำมันไฮดรอลิค เข้าศูนย์ไปเปลื่ยน. ออกมาวิ่งไม่ถึง30กมฺ
น้ำมันรั่วอีกสีเหมือนน้ำมันเครื่องเลย งง. เสียงเครื่องแปลกๆลองเปิกระโปรงเช็คดู
เครื่องร้อนจัดมากเปิดหม้อน้ำดูมีแต่น้ำมัน. สีดำเต็มหม้อน้ำเลย
ขอความรู้หน่อยครับน้ำมันเข้ามาได้อย่างไร แล้ว ีผลกับเครื่องยนต์มากขนาดไหนครับ
ร้ายแรงมั๊ยครับ

Oil cooler คงแตกครับ ถ้ายางแท่นเครื่องแตกคงทำให้เครื่องเสียระดับไปกระพือทำเอาตัวระบายความร้อนแตก น้ำมันเกียร์ หรือ น้ำมันเครื่อง อาจจะไปอยู่ในน้ำหม้อน้ำครับ

ออฟไลน์ rathalos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 00:53:53 »
ชักเสียวแล้วสิ แต่ใช้รถเยอะดีจังนะครับ ผมออกมา5เดือนใช้ไปแค่9000กิโลเอง

ออฟไลน์ Nighthawk

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 23:45:16 »
ลองเข้าไปในแฟนเพจ XC60 Community Thailand ดูครับเผื่ออาจได้รับคำตอบที่ดี คนมีxc60ส่วนใหญ่เข้าไปคุยกันในนั้น