ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อคอะไรดีครับ ขอความเห็นครับ  (อ่าน 2481 ครั้ง)

ออฟไลน์ nick43110

• Newbie
  • *
ล็อคอะไรดีครับ ขอความเห็นครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 21:41:17 »
 จะรับรถแต่ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ ว่าจะติดล็อคอะไรดี
 ระหว่าง ล็อคเกียร์ กับ ล็อคเบรก (เกียร์ออโต้ครับ)
ขอเหตุผลประกอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ rut191

• Hero Member
Re: ล็อคอะไรดีครับ ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 22:07:12 »
ล็อคทุกอย่างที่ล็อกได้ครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
Re: ล็อคอะไรดีครับ ขอความเห็นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 22:36:41 »
ถ้าเบื้องต้นเลยก็ใช้ชุด oem upgrade ยี่ห้อต่างๆ ก็ได้ครับ ช่วยให้ระบบปลอดภัยได้ระดับหนึ่ง

ล็อคเบรค ผมอยากแนะนำแบบแท่งดึงแล้วรูดมากกว่าที่จะใช้ยึดกับตัวรถไปเลย เพราะถ้าใช้แบบที่ยึดติดกับตัวรถ ตอนเวลาเบรคสำหรับบางคนแล้วมันจะติดที่ปลายเท้าครับ แบบแท่งรูดเวลาจะใช้ก็ค่อยหยิบมาคล้องคันเบรคแล้วรูดปรื้ดดดด

ล็อคเกียร์นี่แล้วแต่ครับ แต่ผมไม่อยากแนะนำเท่าไร เพราะหากล็อคที่ตำแหน่ง N แล้วเราเผลอเอากุญแจรถไขสตาร์ทโดยที่ลืมปลดล็อคนี่ความบรรลัยจะบังเกิดทันที (ดึงกุญแจรถออกจากรูออกมาไม่ได้)

ล็อคพวงมาลัยผมไม่แนะนำอย่างแรง!!!! เนื่องจากทำให้พวงมาลัยเป็นรอย หรือคอนโซลเป็นรอยได้ ยิ่งถ้าเป็นพวงมาลัยหนังหรือคอนโซลหนังนี่ย่นได้ง่ายมากกกกกก (แล้วป๋าผมก็ชอบใช้จริงๆ รถดีๆ เสียหมด :(  )
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

syamana

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 22:54:17 »

-.-*

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 23:15:18 »

lock อะไรก็พร้อมหายหมด   ทำประกันไว้ดีสุด

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 07:59:31 »
กันขโมย เป็นเรื่องของจิตวิทยาครับ

โจร เวลาเห็นอุปสรรค มักจะหันไปหาอะไรๆที่ง่ายกว่า

จอดข้างทาง >> ล๊อคพวงมาลัย
เอาก้านสีเหลืองๆ ให้เห็นชัดๆว่า "กูล๊อคนะ ไปเอาคันอื่นเหอะ"

จอดนอกบ้าน เวลานอน >> ล๊อคล้อ+ล๊อคพวงมาลัย
เอาให้เห็นชัดๆว่า "กูล๊อคนะ ทั้งล้อ ทั้งพวงมาลัย เมิงยังจะเอาอีกเหรอ"

จอดนอกบ้าน เอาให้ดี เปิดไฟหน้าบ้านให้สว่างๆไว้ด้วย
ถ้าให้ดี เอาเป็นโคมหนาๆมีกรอบหุ้ม จะได้ไม่โดนปาแตก
อยากขโมย ต้องเจอทั้งล๊อคล้อ ล๊อคพวงมาลัย และมีไฟส่องสว่างเหมือนอยู่บนเวที โจรจะหันไปหาคันอื่นแทน

เวลาล๊อคล้อ ให้ล๊อคล้อหน้า ข้างที่หันออกไปด้านนอกถนนด้วย

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:30:14 »
ของผมล็อคเบรคอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 08:40:35 »
ไม่ต้องติดเพิ่มครับ ไม่ช่วยแลัรกอีกต่างหาก

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 18:14:18 »
ถ้าผมเป็นขโมย (สมมุตินะคับ)
1.จะเลือกทำเลการจอดเป็นอันดับแรก มุมอับ มืด ไม่มีคนผ่าน
2.ถ้าเลือกได้ระหว่าง มีอุปกรณ์ล็อค กับไม่มี  จะเลือก คันที่ไม่มีก่อน
3.ถ้ามีอุปกรณ์ล็อคทุกคัน จะเลือกคันที่มีตัวล็อค ที่ผมถนัดปลดก่อน
และตัวล็อคที่ผมถนัดก็คือ .....ตัวล็อคที่คนใช้กันเยอะและขายดีที่สุดคับ...จบข่าว

ออฟไลน์ litle

• Jr. Member
  • **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 20:21:39 »
ถ้าให้แนะนำก็เป็นล็อกขาเบรค(แบบไม่ยึดติดกับตัวรถ) กับล็อกพวงมาลัยครับ
เหตุผล..............ไม่มีครับ ชอบแค่นั้น
ส่วนผมใช้ล็อกขาเบรค กับล็อกล้อแบบท่าน Demio แล้วก็มีเซ็นเซอร์ตรวจจับความเคลื่อนไหววางไว้ในรถอีกอันนึงครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา

ออฟไลน์ nick43110

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 20:30:13 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
แล้วล็อคของแบรน์หนึ่งอ่ะครับ ที่มีอลาม์มีไฟในตัวสีฟ้าๆ เป็นยังไงครับ ใครเคยผ่านตาบ้างครับ