ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 2 Hatchback เป็นเจ้าตลาดแทน Honda Jazz แล้วครับ  (อ่าน 12066 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1080:mazda-2--1-b-segment-hatchback-&catid=1:pr-news-network&Itemid=59

ประวัติศาสตร์ยานยนต์เมืองไทยได้เปลี่ยนไปแล้วครับ

ปีนี้ yaris ยังเหนื่อยอีกมากกก เลยล่ะครับ

ปล.มาสด้าส่งข่าวนี้ชนกับงานเปิดตัว Vios ร้ายลึกมากเลยนะเนี่ย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2010, 18:22:49 โดย HOMY_DEMIO »

alzeto

• บุคคลทั่วไป
Re: Mazda 2 Hatchback เป็นเจ้าตลาดแทน Honda Jazz แล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 18:38:13 »
กริ๊ดดดดดดดดดดดดดดด  ไม่ย้อมมมมมมมมมมมมมมมมม

ว่าแต่ว่า  อยากหยุดงานไปวันเปิดตัว Nissan March ฉลองวันเกิดตัวเองจังเลยค่ะ

Ringoค่ะ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
Re: Mazda 2 Hatchback เป็นเจ้าตลาดแทน Honda Jazz แล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 18:41:11 »
แอบภูมิใจเล็กๆครับ....อิ..อิ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 19:03:47 »
โอ้ยยย โย้ โหย่ สุโก้ยยยยยยย จริงๆ เลยก้าบบบ คุณโฮมมี่อิอิอิอิ

ออฟไลน์ min

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 19:25:03 »
อย่าว่า อย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ เดือนนี้ผมว่า โดน March ถล่มแน่ๆ ( ส่วนตัวผมมองว่า ขายได้ถล่มทลายแน่ๆ น่ารักซะขนาดนั้น ประหยัดน้ำมัน ราคาถูก ได้รถขนาดเท่า B-segment  ยังไงๆ ก็มีคนเปลี่ยนใจจากเจ้าตลาดมามองมันแน่ๆ ครับ )

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 19:38:15 »
โอ้วว ของเค้าแรวงงง จริงๆ  :D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 19:43:01 »
ยินดีกับ Mazda Thailand ด้วยครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ firstzeng

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 20:05:07 »
นั้นไง...แรงจริง มาสด้า2

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 20:56:29 »
เป็นยอดขายที่เกินคาดจริงๆ  แต่น่ากลัว march จริงๆเลย แม้จะรถคนละระดับ แต่คนซื้อมีลังเลแน่

Chariot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:13:34 »
โห... แรงง่า  :o

แต่คงแรงได้แค่สัปดาห์นี้แหละครับ 555+

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:18:16 »
อย่าว่า อย่างงั้นอย่างงี้เลยนะครับ เดือนนี้ผมว่า โดน March ถล่มแน่ๆ ( ส่วนตัวผมมองว่า ขายได้ถล่มทลายแน่ๆ น่ารักซะขนาดนั้น ประหยัดน้ำมัน ราคาถูก ได้รถขนาดเท่า B-segment  ยังไงๆ ก็มีคนเปลี่ยนใจจากเจ้าตลาดมามองมันแน่ๆ ครับ )

ยังไม่ถึงเวลาหรอก  ยังมีเวลาหายใจได้อีก 2-3 เดือน

กว่า March คันแรกจะเริ่มส่งมอบ คงเป็นปลายๆ เดือน
ยอดจะเยอะก็ช่วงเม.ย. แต่...ติดสงกรานต์อีก ไม่รู้ว่า ยอดผลิต-ส่งมอบ จะสูงแค่ไหน
แถม 2-3 เดือนแรก จะมีแต่รุ่นต่ำๆ เกียร์ธรรมดาเท่านั้นด้วย

รุ่นเกียร์ออโต้ CVT (กลางๆ - ท็อป) จะส่งมอบได้ก็โน่น มิ.ย. แน่ะ

แปลกใจตรงที่ว่า ยอด Jazz ได้เท่าไหร่ ?  สงสัย HAT เอากำลังผลิตไปผลิต City , Civic แล้วก็ CR-V ซะล่ะมั้ง
หรือว่า ยอดจอง Jazz มันแผ่วลงไปเยอะๆ จน HAT เลยผลิตแบบนี้ ?

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:18:33 »
โห... แรงง่า  :o

แต่คงแรงได้แค่สัปดาห์นี้แหละครับ 555+

ยอดขายเดือนกุมภาพันธ์น่ะครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:19:52 »

ยังไม่ถึงเวลาหรอก  ยังมีเวลาหายใจได้อีก 2-3 เดือน

กว่า March คันแรกจะเริ่มส่งมอบ คงเป็นปลายๆ เดือน
ยอดจะเยอะก็ช่วงเม.ย. แต่...ติดสงกรานต์อีก ไม่รู้ว่า ยอดผลิต-ส่งมอบ จะสูงแค่ไหน
แถม 2-3 เดือนแรก จะมีแต่รุ่นต่ำๆ เกียร์ธรรมดาเท่านั้นด้วย

รุ่นเกียร์ออโต้ CVT (กลางๆ - ท็อป) จะส่งมอบได้ก็โน่น มิ.ย. แน่ะ

แปลกใจตรงที่ว่า ยอด Jazz ได้เท่าไหร่ ?  สงสัย HAT เอากำลังผลิตไปผลิต City , Civic แล้วก็ CR-V ซะล่ะมั้ง
หรือว่า ยอดจอง Jazz มันแผ่วลงไปเยอะๆ จน HAT เลยผลิตแบบนี้ ?

ดูยอดขายปีก่อน ๆ Honda Jazz ก็เคยขายได้ 1.2 พันคันนะ
ถ้าเดือนกุมภาได้ 1.2-1.3 พันคันไม่น่าจะแปลกกระมัง

คิดว่าคงไปปั๊มรุ่นอื่น ๆ ด้วยล่ะครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 21:42:37 »
ผมว่าน่าจะแรงแค่ช่วงแรกๆเหมือนสมัย mazda3 หลังเปิดตัวไม่นานกระแสมันก็เริ่มเงียบๆล่ะ

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:22:18 »
มาแรงงมากมายเจ้าสอง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:25:29 »
งั้น....

ก็ลุยต่อเลยน้องงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:38:58 »
ผมว่าน่าจะแรงแค่ช่วงแรกๆเหมือนสมัย mazda3 หลังเปิดตัวไม่นานกระแสมันก็เริ่มเงียบๆล่ะ

ดูยอดขาย 3 สิครับ

กระแสความดังมันอาจจะดูเงียบๆ ก็จริง แต่ยอดมันไม่เงียบตามนะครับ  ;D

ออฟไลน์ Satanic za'

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:40:17 »
อยากทราบยอดขายของเดือน ธค และ มค ด้วยอะครับ

ถ้าเยอะทั้ง 3 เดือน แสดงว่าของเค้าแรงจริง

กลัวว่าจะเป็นเดือนแห่งการส่งมอบ ก็เลยเยอะ

ออฟไลน์ controlmeen

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 22:41:19 »
ขายเยอะ จนลืมผลิตอะไหล่ รถผมเลย
ขาดคานหน้ามาจะเดือนแล้วครับ ซ่อมมาจะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่เส็ดเล้ยยยย

ออฟไลน์ Duke of Austria

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 23:15:34 »
คุณ controllmeen ใจเย็น ๆ คับ รออีกซักพักซัพพลายเออร์ก็คงผลิตอะไหล่ได้ทัน

แต่ยังไงผมก็ปลื้มคับกับยอดขายที่พุ่งกระฉูดเป็นพลุระเบิดแบบนี้ อย่างน้อยก็ถือว่ารถรุ่นที่ผมใช้เป็นรุ่นที่ขายดีที่สุดในบีเซกเม้นท์เมื่อเดือนที่ผ่านมา

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 23:49:13 »
ของเค้าแรงจริงๆ

ลุยเลยน้องงงงงงงงงงงงงงงงงง
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 23:53:17 »
ปีที่แล้วเห็นบอกว่าส่งมอบไป  2,794  คัน ( พ.ย. - ธ.ค.) ครับ
มกราคม - 1,080 คัน

เดี๊ยนเอง

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 01:43:43 »
ขายเยอะ จนลืมผลิตอะไหล่ รถผมเลย
ขาดคานหน้ามาจะเดือนแล้วครับ ซ่อมมาจะ 2 เดือนแล้ว ยังไม่เส็ดเล้ยยยย

อุ๊ย ไปทำไงถึงเป็นแบบนั้นละคะ
ใครจะว่ายังไง อย่างน้อยเดี๊ยนก็ว่านี่เป็นก้าวใหม่ที่ดีของมาสด้าแล้ว แต่ก็ยังต้องก้าวไปอีก
ถือว่าอย่างน้อยพฤติกรรมการซื้อรถของคนไทยที่หยั้งลึกกับค่านิยมเดิมๆ ก็เริ่มเปลี่ยนจากเดิมที่อยู่แค่รถตลาด
ไปหารถที่มีรูปร่างหน้าตาดีมีดีไซน์และราคา อ๊อพชั่น สมรรถนะคุ้มค่า อย่างสวิฟก็ถือว่าไปได้สวยๆ ขนาดมีขายแค่ไม่กี่โชว์รูมเท่านั้น

อ้อๆ ฝากไปบอกคนมาสด้าหน่อยซิคะ ขอร้องว่าถ้าไม่ทำถุงลมด้านข้างให้ ก็กรุณาอย่ากรีดพรมให้เห็นใต้เบาะในเวอร์ชั่นที่ขายคนไทย
กับโยกสายไฟขึ้นมาจากพรมแบบเห็นชัดๆ ได้ไหม อุตส่าห์ออกแบบรถสวยมาทั้งคัน อะไรมาตกม้าตายกับเรื่องแบบนี้
สิ่งเดียวที่รับไม่ได้ในมาสด้าสองนี้แหละ

ออฟไลน์ deozmaster

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 02:13:15 »
เล็กน้อย

ตอน มาสด้า3ผมอ่ะ รอชุดไฟเครื่องยนต์จากญี่ปุ่น 6เดือนทำไปได้
รวมเบ็ดเส็ดซ่อม 1ปี 3เดือน  ;D

ซ่อมเส็ดขายทิ้งเลย แล้วจะซ๋อมทำไมฟ่ะ เผอิญหลงรักยาริสมากกว่า

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 02:33:25 »
ยอดไม่ต้องมาก แค่ขอให้ยอดได้อย่างนี้ต่อเนื่องนะครับ เจ้า2

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 08:02:26 »
Honda คงต้องเตรียมรับมือใหม่ละ

ออฟไลน์ POPROCK

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:00:37 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1080:mazda-2--1-b-segment-hatchback-&catid=1:pr-news-network&Itemid=59

ประวัติศาสตร์ยานยนต์เมืองไทยได้เปลี่ยนไปแล้วครับ

ปีนี้ yaris ยังเหนื่อยอีกมากกก เลยล่ะครับ

ปล.มาสด้าส่งข่าวนี้ชนกับงานเปิดตัว Vios ร้ายลึกมากเลยนะเนี่ย อิอิ
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรื่องวิสัยทัศน์
ด่ากระทบบรรดาผู้บริหารยี่่ปุ่น
ค่ายรถ แถวๆแหลมฉบังรึป่าวครับ?

แต่ผมเห็นด้วยนะ อิอิ
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:06:32 »
อาจเป็นช่วงแรกของการส่งมอบนี่ล่ะ หลังจากนั้นก็คงแผ่วปลายตามเดิม

2 เหมาะกับผู้ใช้รถที่มีปริมาณคนนั่ง และบรรทุกของไม่เยอะ เพราะแคบจริงๆ เคยเข้าไปนั่งหลังแล้วขอบอกอึดอัดมาก แต่นั่งหน้าไม่ค่อยอึดอัดเท่าไร แต่ถ้าเทียบกับแจ๊ส คนละเรื่องเลย

เอาเป็นว่า ถ้าคู่นี้ออกมาพร้อมกัน น้ำหนักแจ๊สดีกว่าแน่นอน แต่แจ๊สออกมานานแล้ว 2 เพิ่งออก ความสดมันมากกว่า เพราะฉะนั้นวัดกันไม่ได้หรอกครับ

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 10:32:36 »

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เรื่องวิสัยทัศน์
ด่ากระทบบรรดาผู้บริหารยี่่ปุ่น
ค่ายรถ แถวๆแหลมฉบังรึป่าวครับ?

แต่ผมเห็นด้วยนะ อิอิ

ขอย้ำทุกค่ายครับ อิอิ
ทุกวงการด้วย เอ้า

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มีนาคม 09, 2010, 12:45:37 »
ยอดดีอย่างนี้ อย่าลืมเอาพี่ 6 มาขายด้วยล่ะ จะรอ ๆ