ผู้เขียน หัวข้อ: everest ในกรุงเทพเยอะมาก  (อ่าน 8397 ครั้ง)

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
everest ในกรุงเทพเยอะมาก
« เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 12:23:03 »
ต้องออกตัวก่อนนะครับ ผมเป็นคนต่างจังหวัดทางภาคใต้
ปกติแถวบ้านผมเขาก็ขับ fortuner pajero กันซะส่วนใหญ่
เมื่อวานมีโอกาสขับรถเข้ามาซื้อของกรุงเทพ
สังเกตเห็น ford everest วิ่งเยอะมากๆ เหมือนจะจอบ่อยกว่า pajero ซะอีก
ค่านิยมต่างกันจริงๆกับคนต่างจังหวัดอย่างผม

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
Re: everest ในกรุงเทพเยอะมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 13:18:26 »
เทียบกับคู่แข่ง 2 ตัว ส่วนตัวผมว่าน่าซื้อที่สุดแล้วครับ

ถ้าไม่ติดเรื่องดีเฟคกับศูนย์ยอดพุ่งกว่านี้เยอะครับ

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 13:24:15 »
ตรงข้ามกับที่ผมอยู่แหะ นานๆเจอคัน เจอแต่ฟอร์จูนเนอร์กับปาเจโร่ สงสัยเยอะเป็นกระจุก ยอดตอนนี้ก็โดน MU-X แย่งซีนอย่างหนักด้วย

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 13:49:10 »
ผมก็ไม่ค่อยเจอแหะ วิ่งเลียบด่วน ทองหล่อ เพลินจิต suv ใหญ่เจอเยอะๆมี fortuner กับ pajero

สงสัยอยู่ที่่ช่วงเวลาด้วยมั้ง

ออฟไลน์ Nerdys

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 14:46:28 »
แน่นอนครับ
เพราะใน กทม. ยานแม่มารับได้สะดวก
ศูนย์บริการเยอะกว่า ตจว. มาก
ลูกค้าเลยอุ่นใจที่จะซื้อมาขับ  8)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 14:46:45 »
มาทางชลบุรี ระยอง จันทบุรี เยอะกว่านั้นอีกครับ

เมื่อวานผมกลับจากแถวนั้นติดไฟแดงแฝด 4 สีเดียวกันรวมรถผม แปลกๆดี

ส่วนยานแม่ไปรับรถคนที่แช่ง แซะเถอะครับ ไปไกลๆีนรถผม ไม่อยากขึ้น  8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2017, 14:49:51 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Kaomao

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 15:15:00 »
ผมใช้ everest อยู่ครับ ไม่อยากให้ภาพลักษณ์เป็นรถที่ถูกว่าไม่ได้ครับ

ข้อความจริงคือ ฟอร์ดบางรุ่น ขึ้นยานแม่บ่อย

ศูนย์บริการส่วนใหญ่ไม่ค่อยดี เพราะอำนาจต่อรองของ บ แม่ ที่มีต่อดีลเลอร์ มีไม่มาก ด้วยความที่แบรนด์ ไม่ตลาด

คุณ Nerdys ก็พูดถึงประเด็นเหล่านี้ ซึ่งเป็นเรื่องดีครับ ถ้าใครๆก็มอง ฟอร์ดแบบนี้ บริษัท ก็ต้องปรับปรุง ไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้ ผมไม่ได้มองว่า คุณ nerdys แช่งใครเลย

ในฐานะที่ผมใช้รถฟอร์ด ผมชอบให้ผู้คนพูดถึงข้อเสียเหล่านี้มากๆ ผู้ที่กำลังตัดสินใจซื้อจะได้มีข้อมูลจริง บริษัทรถ จะได้ปรับปรุง

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 16:14:32 »
เชียงใหม่ ลำพูน ปาเจโร่เยอะมาก ไปไหนก็เจอทุุกซอย  :)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 17:58:20 »
ชลบุรี บางแสน ฉะเชิงเทรา เจอแต่ฟอร์จูนเนอร์

แต่ภาคเหนือ มิตซูเยอะมาก ทั้ง PJS ทั้งไทรทั่น

ส่วนภาคอีสาน เจอ Mu-X Mu-7 เยอะ

EV ส่วนมากจะเห็นในเมือง

ส่วน Trail ไม่รู้อยู่ไหน  ???

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 19:41:49 »
ผมใช้ everest อยู่ครับ ไม่อยากให้ภาพลักษณ์เป็นรถที่ถูกว่าไม่ได้ครับ

ข้อความจริงคือ ฟอร์ดบางรุ่น ขึ้นยานแม่บ่อย

ศูนย์บริการส่วนใหญ่ไม่ค่อยดี เพราะอำนาจต่อรองของ บ แม่ ที่มีต่อดีลเลอร์ มีไม่มาก ด้วยความที่แบรนด์ ไม่ตลาด

คุณ Nerdys ก็พูดถึงประเด็นเหล่านี้ ซึ่งเป็นเรื่องดีครับ ถ้าใครๆก็มอง ฟอร์ดแบบนี้ บริษัท ก็ต้องปรับปรุง ไม่งั้นก็อยู่ไม่ได้ ผมไม่ได้มองว่า คุณ nerdys แช่งใครเลย

ในฐานะที่ผมใช้รถฟอร์ด ผมชอบให้ผู้คนพูดถึงข้อเสียเหล่านี้มากๆ ผู้ที่กำลังตัดสินใจซื้อจะได้มีข้อมูลจริง บริษัทรถ จะได้ปรับปรุง

พูดถึงปัญหาที่เกิดขึ้นจริงกับแช่งคนละเรื่องกันนะครับ  :-X ฟอร์ดมีปัญหาเรื่องเกียร์ในเฟียสต้ากับโฟกัสเลยโดนมองไม่ดีแต่ในเอเวอเรสไม่มีปัญหานี้แต่คนบางกลุ่มก็เหมารวมว่าห่วยแตกไปด้วย แล้วมองย้อนไปสมัยที่ฟอร์จูนเนอร์เป็นประเด็นร้อนว่าเบรคทื่อต้องไมเนอร์แล้วไมเนอร์อีกกว่าจะแก้ปัญหานี้ไปทำไมไม่จำมาพูดบ้าง? แอคคอร์ดรุ่นล่าสุดนี่ถ้าเจอน้ำท่วมขังสูงหน่อยนี่น้ำเข้าเครื่องดับเป็นรายแรกๆเลยในขณะที่คันอื่นๆเค้าผ่านกันไม่มีปัญหา? ในซีวิตFDก็มีปัญหาน้ำเข้ากล่องกรองเครื่องดับเหมือนกันแต่เงียบกริ๊บบบบบบ เสียงสับหมูในFDที่ฮอนด้าปล่อยตายไปพร้อมกับโมเดลFDทำไมไม่ยักจำกัน? แต่กับเรื่องเสียของยี่ห้อรองๆอย่างฟอร์ด มาสด้า นิสสัน มิตซูบิชิเนี่ยพลาดเมื่อไหร่พวกกระทืบซ้ำแล้วซ้ำอีก  :(

ผมไม่ได้มีญาติทำงานในรถต่างชาติพวกนี้ไม่เดือดร้อนถ้ามันขายไม่ได้ แต่ผมเดือนร้อนถ้าตัวเลือกรถในตลาดมันจะหดลงไปเหลือแค่แคมรี่ แอคคอร์ด อัลติส ซีวิคเหมือนสมัยสิบกว่าปีที่แล้ว ในช่างสิบปีที่ผ่านมาเรามีตัวเลือกเยอะขึ้นมากแต่ดูเมหือนจะไม่เป็นที่สบอารมณ์กับคนบางกลุ่มที่สังกัดรถโปรดบางยี่ห้อ ไม่ชอบที่รถยี่ห้ออื่นๆขายดีและดูท่าจะมีความสุขมากที่รถพวกนี้มีปัญหา แข่งกันขายก็ดีกลับไม่ชอบแต่ตามแช่งตามด่ารถที่ตัวเองไม่ได้ใช้   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 22:17:33 »
ผมขับรถในกรุงเทพฯ ทุกวัน ทำไมไปไหนมาไหน เจอแต่ for กับ paj เต็มไปหมด แต่ ev พอมีให้เห็น แต่ไม่ได้เยอะขนาดนั้น

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2017, 22:48:35 »
ผมขับในกรุงเทพ เจอแต่
Fortuner >> Pajero >>>> Everest นะ

Ranger ยังเจอเยอะกว่าเยอะ

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 00:32:30 »
คนทั่วไป ที่มอง ppv แอบเหล่ everest ทั้งนั้นแหละครับ มันสวย ออฟชั่นครบ
ถ้าไม่ซื้อ ก็เหตุผลเดียวเลย คือ กลัว ดีเฟคหงะ

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 01:52:49 »
คนเมือง จะเข้าถึงข้อมูลมากกว่า ตจว.ส่วนใหญ่เขาจะนิยมเจ้าตลาด ซื้อง่ายขายคล่อง เป็นเรื่องปกติ และส่วนใหญ่จะมีรถแค่จำเป็นใช้ จึงไม่คิดจะเสี่ยงกับค่ายรอง ส่วนตัวผมเองอยู่ตจว.ไม่ยึดติด ดูเป็นรุน รุ่นไป แต่ปัจจุบันมีรถค่ายรองไว้ใช้มากกว่า ค่ายเจ้าตลาดด้วยเหตุผล ออฟชั่น และสมรรถนะดีกว่าเจ้าตลาด แถมถูกกว่าด้วย จึงคิดว่าคุ้มที่จะเสี่ยง
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Kaomao

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 06:51:43 »

พูดถึงปัญหาที่เกิดขึ้นจริงกับแช่งคนละเรื่องกันนะครับ  :-X ฟอร์ดมีปัญหาเรื่องเกียร์ในเฟียสต้ากับโฟกัสเลยโดนมองไม่ดีแต่ในเอเวอเรสไม่มีปัญหานี้แต่คนบางกลุ่มก็เหมารวมว่าห่วยแตกไปด้วย แล้วมองย้อนไปสมัยที่ฟอร์จูนเนอร์เป็นประเด็นร้อนว่าเบรคทื่อต้องไมเนอร์แล้วไมเนอร์อีกกว่าจะแก้ปัญหานี้ไปทำไมไม่จำมาพูดบ้าง? แอคคอร์ดรุ่นล่าสุดนี่ถ้าเจอน้ำท่วมขังสูงหน่อยนี่น้ำเข้าเครื่องดับเป็นรายแรกๆเลยในขณะที่คันอื่นๆเค้าผ่านกันไม่มีปัญหา? ในซีวิตFDก็มีปัญหาน้ำเข้ากล่องกรองเครื่องดับเหมือนกันแต่เงียบกริ๊บบบบบบ เสียงสับหมูในFDที่ฮอนด้าปล่อยตายไปพร้อมกับโมเดลFDทำไมไม่ยักจำกัน? แต่กับเรื่องเสียของยี่ห้อรองๆอย่างฟอร์ด มาสด้า นิสสัน มิตซูบิชิเนี่ยพลาดเมื่อไหร่พวกกระทืบซ้ำแล้วซ้ำอีก  :(

ผมไม่ได้มีญาติทำงานในรถต่างชาติพวกนี้ไม่เดือดร้อนถ้ามันขายไม่ได้ แต่ผมเดือนร้อนถ้าตัวเลือกรถในตลาดมันจะหดลงไปเหลือแค่แคมรี่ แอคคอร์ด อัลติส ซีวิคเหมือนสมัยสิบกว่าปีที่แล้ว ในช่างสิบปีที่ผ่านมาเรามีตัวเลือกเยอะขึ้นมากแต่ดูเมหือนจะไม่เป็นที่สบอารมณ์กับคนบางกลุ่มที่สังกัดรถโปรดบางยี่ห้อ ไม่ชอบที่รถยี่ห้ออื่นๆขายดีและดูท่าจะมีความสุขมากที่รถพวกนี้มีปัญหา แข่งกันขายก็ดีกลับไม่ชอบแต่ตามแช่งตามด่ารถที่ตัวเองไม่ได้ใช้   :-\

ถ้ามองในมุมตัวเลือกหายไปนี่ผมเห็นด้วยครับ ไม่อยากให้ตัวเลือกหายเช่นกันครับ

ออฟไลน์ xman2029

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 07:41:08 »
everest มันเป็น PPV ที่ดีที่สุดในไทยตอนนี้ถ้าให้ตัวผมเป็นคนจัดลำดับนะ การใช้ในตัวเมืองนี่ผมว่าไม่น่ากลัวเลยเพราะอยู่ใกล้ศูนย์บริการแต่ถ้าวิ่งทางไกลเมื่อไรนี่สิน่ากลัวสำหรับผมโดนเฉพาะโซน ภาคอีสานที่ศูนย์บริการมักอยู่แต่ในตัวเมือง ทำให้เป็นที่น่าหวั่นใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2017, 07:42:53 โดย xman2029 »

ออฟไลน์ aunn2515

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 07:48:29 »
ใช้ Eve 2.2+ Navi อยู่ ชอบมากอยากขับออกไปเที่ยวไกลๆทุกอาทิตย์ เป็นรถที่ดีมากๆคันนีงครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 07:59:58 »
ใหม่ๆ ปัญหาย่อมเกิดขึ้นได้ แต่ตอนนี้นิ่งแล้วใช่มั้ยครับ  :D

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 09:47:14 »
ตัวท๊อป +
ออพชั่นมันเลิศสะเเมนเเตนกว่าชาวบ้านจริงๆ
เป็นผมก็เอาตัวนี้ครับ ไม่มองคู่แข่งเลย

แต่กลับกัน
ถ้ามีงบออกแค่ตัวเริ่มคงไม่เอาล่ะครับ
ไป Pajero กะ Foruner ดีกว่า

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 11:09:46 »
ดีสุดใน segment ไม่แปลกใจ

ถ้าไม่ใช่ ford ผมคงรักเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2017, 19:57:19 »
เรื่องศูนย์บริการด้วยครับ ไม่ใช่รถตลาด บางทีศูนย์ก็ยากที่จะฝากฝังอะไรไว้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 02:12:15 »
คน กทม มันหลากหลายจากที่มา+ทางเลือกเยอะครับ

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 12:28:42 »
ดูจากยอดขายแต่ละเดือนแล้วก็ไม่ได้เยอะนะ

1 ใน 3 ของเบอร์ 1  เบอร์ 2 ก็คงดีแล้ว

คนที่ซื้อ ส่วนใหญ่ก็ซื้อยี่ห้ออื่นมาก่อน ไม่ใช่อยู่ๆ ก็ซื้อเลย(ซึ่งมีเป็นส่วนน้อย)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2017, 12:28:11 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับคนกรุง/คนต่างจังหวัดนะครับ

น่าจะเป็นจังหวะที่จขกท. บังเอิญไปเจอ Everest มากกว่า

เพราะยังไง ในกทม.  For ก็ยังขายดีที่สุด รวมถึงทั่วไทยด้วยครับ

เหมือนถ้าให้จขกท. ขับรถไปแถวสาทร หรือไปโรงแรม 5 ดาวในเมืองดูดู  อาจจะกลับมาตั้งกระทู้ว่า เพิ่งรู้ว่ารสนิยมคนกรุงเทพรวยและคลั่งไคล้รถยุโรปขนาดนี้ 

ทั้งๆ ที่จริงมันไม่ใช่ขนาดนั้นครับ  เพียงแต่ว่ามันเป็นแหล่งๆ มากกว่า