ผู้เขียน หัวข้อ: Benz W212 E300 FL hybrid เครื่องดับ  (อ่าน 9123 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP_6888

• Jr. Member
  • **
Benz W212 E300 FL hybrid เครื่องดับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 18:05:05 »
Benz W212 E300 FL hybrid เครื่องดับ ขณะที่อยู่โหมดไฟฟ้า คือดับแบบเหมือนเราปิดสวิตท์นะครับ
เข้าศูนย์เช็คสองอาทิตย์ ก็ไม่พบอาการผิดปกติ
ศูนย์แจ้งว่าแผงวงจรควบคุมเกียร์มีฟ้องว่าทำงานผิดปกติ
เปลี่ยนแล้วก็ยังดับเหมือนเดิม มีสมาชิกท่านใดเคยเจออาการนี้แล้วตรวจพบหรือแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
ทุกวันนี้ก็ใช้ได้แต่โหมด S แต่ก็รำคาญต้องคอยมากดเปลี่ยนทุกครั้งที่ขับ  เซ็งจริงๆ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ Stp

• Hero Member
Re: Benz W212 E300 FL hybrid เครื่องดับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 19:09:20 »
ลองเปลี่ยนศูนย์ดีไหม อาจจะแก้ไม่ตรงอาการหรือแก้ไม่ครบ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: Benz W212 E300 FL hybrid เครื่องดับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 21:16:37 »
Benz W212 E300 FL hybrid เครื่องดับ ขณะที่อยู่โหมดไฟฟ้า คือดับแบบเหมือนเราปิดสวิตท์นะครับ
เข้าศูนย์เช็คสองอาทิตย์ ก็ไม่พบอาการผิดปกติ
ศูนย์แจ้งว่าแผงวงจรควบคุมเกียร์มีฟ้องว่าทำงานผิดปกติ
เปลี่ยนแล้วก็ยังดับเหมือนเดิม มีสมาชิกท่านใดเคยเจออาการนี้แล้วตรวจพบหรือแก้ไขยังไงได้บ้างครับ
ทุกวันนี้ก็ใช้ได้แต่โหมด S แต่ก็รำคาญต้องคอยมากดเปลี่ยนทุกครั้งที่ขับ  เซ็งจริงๆ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)
  ถามหน่อยครับ ดับแล้วยังงัยต่อครับ หรือมันก็สตาร์ทได้อยู่หรือมันสตาร์ทน้ำมันให้เรา เผื่อมีโชคเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 21:57:31 »
ผมเคยเป็นครับ

ซื้อมาได้ 3-4 วันแรก
กำลังถอยขึ้นลานจอดรถ
อยู่ๆดับวูบไม่มีกำลังไปดื้อๆเลยครับ

เอาเข้าศูนย์ก็ตรวจไม่พบอะไร

ใช้ไปหลอนไปครับตัวนี้ เปิดโหมด S ตลอดเช่นกันครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 23:34:00 »
ลองเปลี่ยนศูนย์ดีไหม อาจจะแก้ไม่ตรงอาการหรือแก้ไม่ครบ
ก็ว่าจะลองเปลี่ยนศูนย์ดูครับ แต่ขอหาข้อมูลก่อน
การวิเคราะห์แก้ไขจะได้แคบหน่อย
เข้าไปทีก็หลายวัน แล้วบอกยังไม่เจออะไรผิดปกติ
ได้แต่เดาว่าแบตเริ่มได้อายุ แผงวงจรไม่ปกติ  เดาไปเรื่อย ไม่ไหวครับ เสียเวลาเข้าๆออกๆ
ขอบคุณที่มาตอบนะครับ  :)

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 23:42:57 »
  ถามหน่อยครับ ดับแล้วยังงัยต่อครับ หรือมันก็สตาร์ทได้อยู่หรือมันสตาร์ทน้ำมันให้เรา เผื่อมีโชคเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้าง
ดับเฉพาะตอนอยู่โหมดไฟฟ้าครับ  แบบดับกลางอากาศอ่ะครับ  ก็ต้องจอดรถสตาร์ทเครื่องใหม่ ตอนแรกเป็นตอนเกียร์ถอย ตอนนี้เกียร์เดินหน้ารถวิ่งอยู่ก็ดับครับ  ต้องปิดสวิทต์แล้วสตาร์ทใหม่ ตอนนี้เลยใช้โหมด S อย่างเดียวเลย กดโหมด S ตั้งแต่ก่อนสตาร์ทเลยครับ  ไม่ต้องใช้โหมด E  :)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2017, 23:53:00 »
ผมเคยเป็นครับ

ซื้อมาได้ 3-4 วันแรก
กำลังถอยขึ้นลานจอดรถ
อยู่ๆดับวูบไม่มีกำลังไปดื้อๆเลยครับ

เอาเข้าศูนย์ก็ตรวจไม่พบอะไร

ใช้ไปหลอนไปครับตัวนี้ เปิดโหมด S ตลอดเช่นกันครับ
หลอนจริงครับ คิดเล่นๆถ้าเราลืมกดโหมด S แล้วไปดับขณะเร่งแซงก็อันตรายเหมือนกัน ตอนนี้เลยคิดว่าคงใช้แต่โหมดS ตลอดถาวรไปเลย เซ็งตอนที่ตั้งให้เป็นโหมด S ตั้งแต่เริ่มต้นไม่ได้ ต้องมาคอยกดเปลี่ยนโหมดจาก E มา S ทุกครั้งนี่แล่ะครับ  :-\
แก้ให้เป็นเริ่มต้นที่โหมด S ได้เมื่อไหร่รบกวนส่งข่าวกันบ้างนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 55

ออฟไลน์ E.P.W

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 01:44:26 »
โหนึกว่าเป็นรถผมคันเดียว ผมเป็นตอนถอยจอดนี่แหละครับแต่ที่จอดมันเป็นเนินเล็กๆผมไม่กล้ากดแรงกลัวพุ่งไปโดนกำแพงด้านหลังเลยค่อยๆเลี้ยงคันเร่ง

แล้วมันก็ดับผมเลยดับเครื่องและ start ใหม่ก็ขึ้นรูปเกียร์ malfunction มาเลย startใหม่อีกรอบคราวนี้ไม่ขึ้นแล้ว

ไป 0 ก็เช็คไม่เจออะไรครับแค่มีบอกว่าเคยขึ้น code แค่นั้นแล้วก็ออกมาไม่เคยเป็นอีกครับ

ส่วนตัวผมมองว่าระบบมันยังไม่ดีพอ อาจจะมีบาง condition ที่เราเจอแล้วรถมันเอ่อหน่ะครับเซ็งจริงๆเลย

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 11:55:18 »
มีคนรู้จักใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ
เห็นบ่นเหมือนกันว่าว่าดับกลางสี่แยกไฟแดงไปสองรอบ ยกเข้าศูนย์ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ล่าสุดเห็นว่าขายไปแล้ว
ผมว่าปัญหาใหญ่เหมือนกันนะครับ แต่ทำไมไม่ค่อยมีใครบ่นหรือรวมตัวมาเรียกร้องอะไรบ้าง หรือจำนวนคนใช่รุ่นนี้มันน้อยเกินไป

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 12:53:54 »
รถราคาแพง ดับแบบนี้ อันตรายจริง ๆ

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:28:28 »
ยืนยันว่าคนใช้เยอะมาก
ก็ยังสงสัยเขาไม่เจอปัญหากันเลยหรอ
โชดดีมากครับ

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:31:32 »
โหนึกว่าเป็นรถผมคันเดียว ผมเป็นตอนถอยจอดนี่แหละครับแต่ที่จอดมันเป็นเนินเล็กๆผมไม่กล้ากดแรงกลัวพุ่งไปโดนกำแพงด้านหลังเลยค่อยๆเลี้ยงคันเร่ง

แล้วมันก็ดับผมเลยดับเครื่องและ start ใหม่ก็ขึ้นรูปเกียร์ malfunction มาเลย startใหม่อีกรอบคราวนี้ไม่ขึ้นแล้ว

ไป 0 ก็เช็คไม่เจออะไรครับแค่มีบอกว่าเคยขึ้น code แค่นั้นแล้วก็ออกมาไม่เคยเป็นอีกครับ

ส่วนตัวผมมองว่าระบบมันยังไม่ดีพอ อาจจะมีบาง condition ที่เราเจอแล้วรถมันเอ่อหน่ะครับเซ็งจริงๆเลย
ตอนแรกนึกว่ารถรุ่นนี้มันฉลาด ตอนนี้ผมว่ามันเอ๋อๆนะ 55 ถ้าผมมาถามในนี้ก่อน คงไม่ให้ศูนย์เปลี่ยนแผงวงจรเกียร์แล้ว ดีที่ไม่บ้าจี้เชื่อศูนย์เปลี่ยนแบตสำรองลูกกลางไปอีก 18,000 สรุปว่าเอ๋อเป็นปกติ ใช้โหมด S เลี่ยงโหมด E ไว้ดีกว่า สบายใจ ไม่ต้องติดๆดับๆให้นู่นนี่พังเร็วไปเปล่าๆ  :-\ หาไม่เจอก็ไม่ต้องหา ไม่ต้องแก้ ใช้มันไปแบบนี้แล่ะ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 13:55:33 »
มีคนรู้จักใช้รุ่นนี้เหมือนกันครับ
เห็นบ่นเหมือนกันว่าว่าดับกลางสี่แยกไฟแดงไปสองรอบ ยกเข้าศูนย์ก็แก้ไขอะไรไม่ได้ ล่าสุดเห็นว่าขายไปแล้ว
ผมว่าปัญหาใหญ่เหมือนกันนะครับ แต่ทำไมไม่ค่อยมีใครบ่นหรือรวมตัวมาเรียกร้องอะไรบ้าง หรือจำนวนคนใช่รุ่นนี้มันน้อยเกินไป
เบ๊นซ์ ไฮบริด มีไม่น้อยครับ มีครบทั้งสามรุ่น C E S
พอมีรายละเอียดมั้ยครับว่า เครื่องดับที่โหมดอะไร
ดับแล้วสตาร์ทใหม่ ติดมั้ย สาเหตุเกิดจากอะไรเสีย
ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 14:44:21 »
เบ๊นซ์ ไฮบริด มีไม่น้อยครับ มีครบทั้งสามรุ่น C E S
พอมีรายละเอียดมั้ยครับว่า เครื่องดับที่โหมดอะไร
ดับแล้วสตาร์ทใหม่ ติดมั้ย สาเหตุเกิดจากอะไรเสีย
ขอบคุณครับ  :)

รายละเอียดไม่ทราบเลยครับ พอดีผมฟังมาอีกที
แต่คนใช้รถก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถอะครับ

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 15:10:28 »
อ่อครับ ขอบคุณครับ คุณ ABUSEz

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 16:56:54 »
แสดงว่าใช้โหมดSตลอด จะไม่มีโอกาสดับใช่หรือไม่ครับ ถามเพื่อความรู้ครับ

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2017, 20:28:00 »
แสดงว่าใช้โหมดSตลอด จะไม่มีโอกาสดับใช่หรือไม่ครับ ถามเพื่อความรู้ครับ
เท่าที่ใช้มาระยะนึง ยังไม่เคยดับครับ คือโหมด E ที่ดับ ดับขณะที่เครื่องยนต์ไม่ได้ติดเครื่องนะครับ ดับขณะที่รถขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์อย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2017, 16:09:29 »
ดับกลางอากาศนี่น่ากลัวจริงๆ