ผู้เขียน หัวข้อ: อาคารจอดรถอัตโนมัติ อยากให้มี  (อ่าน 5380 ครั้ง)

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
อาคารจอดรถอัตโนมัติ อยากให้มี
« เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 17:46:04 »
อาคารจอดรถอัตโนมัติ เห็นข่าวว่ามีใช้ที่เมืองพัทยาแล้ว ผมอยากให้กรุงเทพฯ มีอาคารแบบนี้บ้างจัง
เคยได้ข่าวแว่วๆ ว่า กทม กำลังมีความคิดจะทำแต่ไม่รู้ว่าเป็นแบบชิงช้าหรือแบบในรูป
ผมว่าหลายคนคงไม่กล้าเสี่ยงเอารถสุดรักไปจอดเพราะยังไม่มั่นใจในความปลอดภัย จริงมั๊ยครับ ?
ในรูปเห็นแล้วกลัวรถไหลตกลงมาจริง ๆ แต่คนออกแบบคงมีมาตรการรองรับไว้แล้ว (หวังว่า)

ที่มาของข่าว
http://www.pattayanews.com/node.php?newsid=1000

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: อาคารจอดรถอัตโนมัติ อยากให้มี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 17:49:08 »

EmQuartier ไงครับ

ปล. ไม่ต้องทะเลาะกันว่าอ่านว่าไงนะเอ้อ  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

Re: อาคารจอดรถอัตโนมัติ อยากให้มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 18:24:35 »
EmQuartier มีครับ รองรับได้ประมาณ 400 คัน แต่ต้องเข้าที่จอดรถทางซอยสุขุมวิท 35 นะครับ

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 20:10:11 »
โอ๊วตกข่าว ทราบว่ามีห้างใหม่ที่คนเถียงกันเรื่องเรียกชื่อแต่เพิ่งทราบว่ามีการนำระบบจอดรถอัตโนมัติมาใช้
เข้าไปอ่านรีวิวและราคาค่าบริการแล้ว ดีเลยครับ อยากให้มีแบบนี้มากๆ

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 20:18:41 »
ไม่ค่อยคุ้นนะครับ    เห็นแล้วก็ยังอดหวาดเสียวไม่ได้

ออฟไลน์ P_191

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 20:53:15 »
ม.รามคำแหงมีมาหลายปีแล้วครับ แต่ติดปัญหาภายในเลยยังไม่ได้เปิดใช้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 21:16:59 »
EmQuartier มีครับ เคยเห็นคนถ่ายคลิปมาลงให้ดู

นอกเรื่องนิดนึงครับ EmQuartier อ่านว่าอะไรสรุปแล้ว ภาษาฝรั่งเศสใช่มั้ย

ควอเทียไม่มีในอิ๊ง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 21:23:41 »
ผมเคยเห็นมานานแล้วนะครับ แต่อาจจะไม่ใหญ่ ไม่ได้ตั้งอยู่ในห้าง

ออฟไลน์ meta_terrano

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 21:36:03 »
em quar tier

อ่านตามภาษาอังกฤษเพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจน่ะคับ เพราะ em นิเป็นชื่อเฉพาะเลยเพราะเค้าจะทำ em district เดี๋ยวจะมี sphere ขึ้นมาอีก 1 หน่อ

ในกระทู้นี้มีคนเพิ่งลาออกมาจากทีมการตลาด emQ คับ เดี๋ยวเค้าคงตอบให้อย่างละเอียดยิบ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2015, 22:25:39 »
ตามนั้นแหละครับ คงทำให้เข้าสไตล์ Shopping Belt
M-District จะมี Emporium, EmQuartier และ EmSphere ในโซนไล่ๆ กัน จับลูกค้าคนละกลุ่ม
ซึ่งถือเป็นการวางแผนที่ค่อนข้างดี (ในความคิดผม, อย่างน้อยที่สุดก็ดีกว่าทำ Central Empty
เฮ้ย Embassy ให้โล่งๆ ปลอดร้าน Middle-เดินดิน ล่ะน่า)

EmQuartier อ่านเป็นชื่อเฉพาะ คือ เอม-ควอ-เทียร์
แต่ชื่อจริงๆ ควรจะอ่านเป็นฝรั่งเศสว่า ออง-กั๊ก-ติ-เย่ ราวๆ เนี้ย

Quartier แปลคล้ายๆ คำว่า District นั่นแหละครับ... ภาษาอังกฤษไม่มีคำนี้ ช่างมัน
เอาเป็นว่าเราอ่านเอมควอเทียร์ให้แท็กซี่ไปส่งถูก พอละ  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 00:07:27 »
ขอบคุณมากๆครับ กะว่าจะไปอยู่เลย

#พี่แมวดราม่า ผมไปBTSแล้วกัน

;D ;D ;D

ออฟไลน์ meta_terrano

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 00:10:28 »
จิงๆแล้ว embassy เอา emporium ต่อกรฮะ ว่างๆเหมือนกัน emquartier จะแนวๆพารากอน emsphere จะเน้นต่างชาติ เค้าเปรียบ ทอง เงิน ทองแดง ตามลำดับ
แต่ embassy ดูเฉยๆไปเลย โล่งจนไม่มีอะไร quartier ยังจะดูดีกว่าซะอีก ถ้าไม่นับการวางร้านต่างๆ ให้ดูแพง แพ๊ง แพงนะ

ออฟไลน์ Jub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 00:18:29 »
ที่จอดรถตึกฮั่วเซ่งเฮงที่เยาวราชนับมั้ยครับ ไปจอดประจำเวลาไปเยาวราช

น่าจะมีมานานละนะ สภาพเยินเชียว แต่ชอบไปจอดที่นี่สุด เพราะไม่ต้องวนหาที่จอดเองรอลิฟท์มารับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 09:42:49 »
em quar tier

อ่านตามภาษาอังกฤษเพื่อให้ง่ายต่อการเข้าใจน่ะคับ เพราะ em นิเป็นชื่อเฉพาะเลยเพราะเค้าจะทำ em district เดี๋ยวจะมี sphere ขึ้นมาอีก 1 หน่อ

ในกระทู้นี้มีคนเพิ่งลาออกมาจากทีมการตลาด emQ คับ เดี๋ยวเค้าคงตอบให้อย่างละเอียดยิบ

รบกวนช่วยบอกทีเถิดว่าเดอะมอลบางนาเมื่อไหร่จะสร้างครับ?  :) ต้องรอเอ็มสเฟียร์เสร็จก่อนค่อยสร้างหรือว่าสร้างไปพร้อมๆกันเลย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 10:41:21 »
ผมทำงานอยู่ทีม marketing ของ The EM District นี่ล่ะครับ แต่เพิ่งออกมาหลังจากเปิด EmQuartier จะมาพากระทู้นี้ออกทะเลไปเป็นเรื่องของ The EM District กันครับ ;D

EmQuartier เป็นชื่อเฉพาะครับ อ่านว่า "เอ็ม-ควอ-เทีย" ภายในก็เรียกกันแบบนี้ตั้งแต่ก่อนลงเสาเข็มแล้วครับ Emporium ก็อ่านว่า "เอ็ม-โพ-เรี่ยม" มาตั้งเกือบ 20 ปีแล้วครับ ในทีมผู้บริหารมีชาวฝรั่งเศสอยู่หลายคน เรื่องการอ่านออกเสียงผ่านการพูดคุยมาอย่างยาวนานแล้วครับ

ทั้งโครงการ The EM District ประกอบด้วย 3 ห้างครับ คือ Emporium, EmQuartier และ EmSphere โดยแต่ละห้างมีลักษณะเฉพาะที่แตกต่างกันไป มี products and services mix ที่หลากหลาย
Color Scheme ต่างกันโดย Emporium เป็นสีขาว-ทอง (สังเกตจากตีมการตกแต่งในห้างและ communication ทั้งหมด รวมไปถึงรถเข็น Gourmet Market) / EmQuartier ขาว-เงิน / EmSphere ขาว-ทองแดง

มีส่วนประกอบอื่นๆด้าน lifestyle และ residential นอกเหนือจากห้าง เช่น ฟิตเนส โรงหนัง โรงแรม ตึกออฟฟิส สวนเบญจสิริ ฯลฯ เพื่อสร้างให้พื้นที่ตรงนี้เป็นย่านการค้า และเป็นพื้นที่ให้ผู้คนมาใช้ชีวิตด้วยครับ ฉะนั้นไม่ Empty แน่นอน

EmQuartier จริงๆก็ยังไม่สมบูรณ์เต็มร้อย ยังขาดในส่วนของโซน Helix ที่เป็นแหล่งรวมร้านอาหารกว่า 50 ร้านกินพื้นที่ทั้งหมด 4 ชั้น (ชั้น 6-9) และสวนในร่ม Quartier Water Garden (ชั้น 5) ที่จะเปิดตามมาปลายเดือนเมษายน
ส่วน EmSphere / Bangkok Mall (อยู่ตรงข้าม Bitec) / Blue Port (หัวหิน) / Blue Pearl (ภูเก็ต) จะตามมาอีกภายใน 2-3 ปีครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 12:29:06 »
ไปจอดมาที่แหลมบาลีไฮทางขึ้นเกาะล้าน
สะดวกดีครับ ชม ละ 30
ไม่ปัดขึ้นเป็น ชม ถ้าจอดไม่ครบ ชม

20 กว่าปีก่อนผมเห็นที่ เซ็นทรัลวังบูรพา (ไม่รู้เรียกถูกป่าว) ตรงพาหุรัด

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 22:15:01 »
เคยเห็นที่ ม.ราม ครับ แต่เขาไม่ยอมเปิดใช้ นอกนั้นไม่เคยเห็นเลย นอกจากใน YouTube ข้างบน มันเจ๋งดีนะ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 22:41:26 »
ผมทำงานอยู่ทีม marketing ของ The EM District นี่ล่ะครับ แต่เพิ่งออกมาหลังจากเปิด EmQuartier จะมาพากระทู้นี้ออกทะเลไปเป็นเรื่องของ The EM District กันครับ ;D

EmQuartier เป็นชื่อเฉพาะครับ อ่านว่า "เอ็ม-ควอ-เทีย" ภายในก็เรียกกันแบบนี้ตั้งแต่ก่อนลงเสาเข็มแล้วครับ Emporium ก็อ่านว่า "เอ็ม-โพ-เรี่ยม" มาตั้งเกือบ 20 ปีแล้วครับ ในทีมผู้บริหารมีชาวฝรั่งเศสอยู่หลายคน เรื่องการอ่านออกเสียงผ่านการพูดคุยมาอย่างยาวนานแล้วครับ

ทั้งโครงการ The EM District ประกอบด้วย 3 ห้างครับ คือ Emporium, EmQuartier และ EmSphere โดยแต่ละห้างมีลักษณะเฉพาะที่แตกต่างกันไป มี products and services mix ที่หลากหลาย
Color Scheme ต่างกันโดย Emporium เป็นสีขาว-ทอง (สังเกตจากตีมการตกแต่งในห้างและ communication ทั้งหมด รวมไปถึงรถเข็น Gourmet Market) / EmQuartier ขาว-เงิน / EmSphere ขาว-ทองแดง

มีส่วนประกอบอื่นๆด้าน lifestyle และ residential นอกเหนือจากห้าง เช่น ฟิตเนส โรงหนัง โรงแรม ตึกออฟฟิส สวนเบญจสิริ ฯลฯ เพื่อสร้างให้พื้นที่ตรงนี้เป็นย่านการค้า และเป็นพื้นที่ให้ผู้คนมาใช้ชีวิตด้วยครับ ฉะนั้นไม่ Empty แน่นอน

EmQuartier จริงๆก็ยังไม่สมบูรณ์เต็มร้อย ยังขาดในส่วนของโซน Helix ที่เป็นแหล่งรวมร้านอาหารกว่า 50 ร้านกินพื้นที่ทั้งหมด 4 ชั้น (ชั้น 6-9) และสวนในร่ม Quartier Water Garden (ชั้น 5) ที่จะเปิดตามมาปลายเดือนเมษายน
ส่วน EmSphere / Bangkok Mall (อยู่ตรงข้าม Bitec) / Blue Port (หัวหิน) / Blue Pearl (ภูเก็ต) จะตามมาอีกภายใน 2-3 ปีครับ

กระจ่างเลยครับคุณบอม ^^

ออฟไลน์ speedracer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2018, 10:12:02 »
ที่จอดในไทยเป็นลานกว้างๆไปแล้วซะส่วนใหญ่ ให้รื้อทำระบบจริงๆอาจจะยาก
เจ้าใหม่จะทำใหม่คงต้องทุนหนาหน่อย เจ้าเก่าทำไปแล้วอาจจะเอาระบบบริหารลานจอดรถ เอาไม้กั้นรถมาใช้น่าจะง่ายกว่า