ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปแล้ว แนวโน้มราคาของ LPG จะขึ้นรึป่าวครับ  (อ่าน 9387 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ท่านใดที่ติดตามข่าวในช่วงนี้ และทราบข้อเท็จจริงอย่างไร  เชิญลงความเห็นได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FlavorWheel

• Full Member
Re: สรุปแล้ว แนวโน้มราคาของ LPG จะขึ้นรึป่าวค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 18:50:27 »
ใช้ LP Gas มา 3 ปี  เพราะเชื่อ พี่บอย TD ครับ ติดก่อนประหยัดก่อน
ถึงตอนนี้ให้ขึ้น เป็นขั้นบันได
สมมุติ เดือนละ 30 สต. 12เดือน เพื่อลด ภาระ การอุดหนุนราคาจาก กองทุนฯ ผมก็ยังใช้ครับ
หรือถ้า รัฐบาลใจถึง ไม่กลัวเสียคะแนนเสียง (แต่เป็นสิ่งที่ถูกต้อง) ขึ้นไปถึง  ลิตรละ 17 บาท
ค่อยคิดกันอีกที เพราะ ตอนนี้อีกคันใช้ วีโก้ 3000  ตก กิโลเมตรละ 3 บาทแล้วครับ

การขึ้นราคา LPG ขึ้นพรวดคงทำไม่ได้เพราะ เกี่ยวข้องกับคะแนนเสียงและการเมืองล้วนๆ

ตอนนี้กำลังรออนุมัติจาก เจ้าของรถ Chevy Van G20  เพื่อติดตั้งระบบ LPG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2011, 18:55:09 โดย FlavorWheel »
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Xtream@tom

• Sr. Member
Re: สรุปแล้ว แนวโน้มราคาของ LPG จะขึ้นรึป่าวครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 19:36:08 »
ไม่ใช่ว่าขึ้นแค่ภาคอุตสาหกรรมหรอครับ ถ้าอ่านข่าวมาไม่ผิดนะ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: สรุปแล้ว แนวโน้มราคาของ LPG จะขึ้นรึป่าวครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 22:12:28 »
ภาคขนส่งและครัวเรือนยังไม่ขึ้นครับผม

ออฟไลน์ jiramot

• Newbie
  • *
    • www.jiramot.info
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 00:48:14 »
ได้ข่าวว่าตอนนี้จะขึ้นภาคอุตสาหกรรมก่อนน่ะครับ

แต่ต่อไปก็ไม่แน่ แต่คงยังไม่กล้าขึ้นมากเพราะ CNG ยังหาที่เติมยากอยู่เลย ต่างจังหวัด

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 00:50:40 »
ถ้าคุณไปเห็นรถที่ต่อคิวเติม NGV ที่ปั้ม PTT ใกล้ๆ Central ขอนแก่น คุณจะหมดอารมณ์ติด NGV ในทันที
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:08:40 »
LPG กับ NGV ต้องแยกให้ขาดนะครับ ถึงจะเข้าใจกันมากขึ้น .... เพราะมันไม่เหมือนกัน ต้นทุนต่างกัน NGV ผูกขาดโดย ป.ต.ท. อยู่แล้ว แต่ LPG ยังมีผู้ค้ารายอื่นอยู่

เอา LPG ก่อน ..ถามว่าทำไมไม่ขึ้นภาคขนส่ง กับครัวเรือน ก็ต้องแยกอีกว่า  LPG 100% ในประเทศ ครัวเรือนใช้กี่ % และ รถยนต์ใช้ กี่ %

ซึ่งถ้าแยกกัน ก็คือ

ภาคอุตสาหกรรมและปิโตรเคมี มีสัดส่วนรวมกัน 33%

ขนส่ง 16%

และครัวเรือน 44%

**(ข้อมูลโดยเฉลี่ย)**

ถามว่า ป.ต.ท. อ้างขาดทุน อ้างจะขึ้นราคา ถามว่าจะเอาอะไรมาขึ้น .... นำเข้า ?? .. นำเข้าในรูปแบบใด ??

LPG ส่วนหนึ่งเป็นผลพลอยได้จากการกลั่นน้ำมันซึ่ง ไม่ีมีต้นทุน เพราะต้นทุนได้บวกอยู่ในส่วนของการกลั่นน้ำมันไปแล้ว .... และอีกส่วนนึงก็ได้จากโรงแยกก๊าซ ซึ่ง ดูดก๊าซจากอ่าวไทย(จากพื้นที่สัมปทานของประเทศ) แล้วมาแยกก๊าซเป็น LPG และ NGV

การน้ำเข้า ให้ไปดูที่เว็ป www.eppo.go.th การนำเข้าเป็นการนำเข้า โปรเพน และ บิวเทน ไม่ใช่ LPG สำเร็จูป

สาธยายไปก็ไม่หมดครับ เยอะแยะมากมาย .... แต่สังเกตุให้ดีว่า ที่ออกมาโวยวาย มีเพียงบริษัทฯที่ชื่อว่าเป็นของประเทศ ออกมาตีปีกอยู่คนเดียว

เอกชนผู้ค้า ตามมาตรา 7 อาทิเช่น ปิคนิค, ปตท. ,สยามแก๊ส, worldgas, ยูนิค ,คาลเท็กซ์ เค้าค้า LPG เหมือนกัน แต่มีแค่ ป.ต.ท เท่านั้น ที่แสดงทีท่าไม่พอใจ ......

องค์กรแห่งนี้ ไม่มีคำว่าทำเพื่อประชาชนหรอกครับ อ้างว่าถ้าไม่ขึ้นราคา ก็จะไม่ลงทุนต่อ ... ทั้งๆที่ทั้งก๊าซ ทั้งน้ำมัน ส่วนหนึ่งมันก็ขุดมาจากแผ่นดินไทยทั้งนั้น ....แต่มันจะขายราคาเมืองนอก ..... คิดเอาเถอะท่าน ....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2011, 10:10:26 โดย apinui »

ออฟไลน์ maair

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:53:25 »
ในความคิดผม ต่อให้ LPG ราคากลายเป็นครึ่งนึงของราคาน้ำมัน ผมก็ยังใช้ LPG อยู่ครับ  :)

และท่านที่วิ่ง ตจว. บ่อย ๆ เหมือนผม คงไม่มีใครเอาไปติด NGV แน่นอนครับ  >:(

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 10:06:31 »
ไม่กล้าขึ้นหรอกครับ การเมืองล้วนๆ

แต่รำราญไอ้บริษัท พลังไทย เพื่อใคร จริงๆนะครับ ที่ชอบพูดแต่ "สุดจะอั้น ๆ"