ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างcrv xtrail cx5 นั่นทางไกลคันไหนขับสบายสุดครับ  (อ่าน 15866 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
เน้นสบายๆไม่ปวดหลัง. คันไหนfelling ดีสุดครับ

เน้นเวลาทางขรุขระไม่สะเทือนมาก
เน้นๆคือ คันไหนเป็นมิตรกับคนที่มีปัญหาสุขภาพหลังมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Smart

ผมมีโอกาสขับ X-Trail 2.0V ทางไกลอยู่ 2 trip ไปเชียงราย และกระบี่ เรื่องการดูดซับแรงสะเทือนเวลาเจอถนนขรุขระนี่เป็นจุดเด่นข้อหนึ่งของรถรุ่นนี้ แบบขับรูดไปได้โดยที่ไม่รู้สึกเหนื่อย รถมันเขย่าน้อยมาก ตอนไป test drive ก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เพราะระยะทางมันสั้น แต่พอใช้งานจริงแบบวิ่งไปเส้นทางที่กันดานๆ นี่รู้ซึ้งเลย
ส่วนเรื่องเบาะนี่ถ้าเทียบกับ Pajero Sport และ อัลติส ที่เคยใช้ สองคันนี่้เวลาขับไปได้ซัก 2-3 ชั่วโมงก็จะเริ่มปวดช่วงหลังแถวต้นเอว พอถึงที่หมายนี่ระบมเลย ...แต่สำหรับเจ้า X-Trail นี่ผมขับได้เรื่อยๆ ต่อเนื่องกันหลายๆ วันก็ไม่มีอาการปวดเลยแฮะ Nissan เค้าบอกให้ Nasa design เบาะให้ ใช้ theme ว่า Zero Gravity คือนั่งแล้วเหมือนล่องลอยไปในอวกาศ สงสัยจะจริง  ;)
ส่วน CRV กะ CX-5 ยังไม่เคยขับเลย เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแชร์

ออฟไลน์ NoName__???

• Hero Member
อยากนุ่มๆนั่งสบายตัดHondaทิ้งเลยค่ะ ใน3ตัวนี้ New X trail นุ่มสุดแน่นอน เสียดายน่าจะมีเครื่องดีเซล

ออฟไลน์ Staples

CRV ตัดทิ้งไป ได้แค่กว้าง แต่ช่วงล่างไม่ดีเท่า 2 ตัวนี้
CX5 ช่วงล่างดีมาก แต่เบาะหลังดันนั่งไม่สบาย
X-Trail น่าจะเป็นคำตอบ

ออฟไลน์ AkE

เน้นสบายตัด CX5 ทิ้งครับ CX5 มีดีที่สมรรถนะรถแต่ความสะดวกสบายสู้อีก 2 ไม่ได้แน่นอน CRV กับ X trail อันนี้นี่แล้วแต่ชอบเลย ถ้าใส่ของเยอะ CRV ได้เยอะกว่า

ครับ แต่ถ้าเป็นผม X trail 2.0 2WD แล้วติดราวหลังคาเพิ่มเอาครับไม่มีราวนี่โล้นไงไม่รู้

ผมมีโอกาสขับ X-Trail 2.0V ทางไกลอยู่ 2 trip ไปเชียงราย และกระบี่ เรื่องการดูดซับแรงสะเทือนเวลาเจอถนนขรุขระนี่เป็นจุดเด่นข้อหนึ่งของรถรุ่นนี้ แบบขับรูดไปได้โดยที่ไม่รู้สึกเหนื่อย รถมันเขย่าน้อยมาก ตอนไป test drive ก็ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่เพราะระยะทางมันสั้น แต่พอใช้งานจริงแบบวิ่งไปเส้นทางที่กันดานๆ นี่รู้ซึ้งเลย
ส่วนเรื่องเบาะนี่ถ้าเทียบกับ Pajero Sport และ อัลติส ที่เคยใช้ สองคันนี่้เวลาขับไปได้ซัก 2-3 ชั่วโมงก็จะเริ่มปวดช่วงหลังแถวต้นเอว พอถึงที่หมายนี่ระบมเลย ...แต่สำหรับเจ้า X-Trail นี่ผมขับได้เรื่อยๆ ต่อเนื่องกันหลายๆ วันก็ไม่มีอาการปวดเลยแฮะ Nissan เค้าบอกให้ Nasa design เบาะให้ ใช้ theme ว่า Zero Gravity คือนั่งแล้วเหมือนล่องลอยไปในอวกาศ สงสัยจะจริง  ;)
ส่วน CRV กะ CX-5 ยังไม่เคยขับเลย เดี๋ยวรอท่านอื่นมาแชร์

โหย คิดหนักเลยครับพอไปเข้าเวปไหน. ก้อเอนไปทางตัวนั้น คิดไม่ตกจริงๆ
ปลcrv นี่มันนั่งไม่สบายเลยเหรอครับ
แอบกลัว ศูนย์ nissan

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
มีปัญหาเรื่องปวดหลังเหมือนกันครับ
ตอนนี้ก็ใช้ CX5 2.0S อยู่ เคยขับไกลสุดก็ประมาณ 4ชม.
ไม่มีอาการปวดเมื่อยเลย ขับสบาย นุ่มๆหนึบๆ
กำลังเครื่องดีมาก แถมประหยัดนัำมันอีกด้วย
วิ่งทางไกลดีมากๆ แต่วิ่งในเมืองจะรู้สึกสะเทือนหน่อยครับ
แต่ก็อยู่ที่ลมยางด้วยครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

โหย คิดหนักเลยครับพอไปเข้าเวปไหน. ก้อเอนไปทางตัวนั้น คิดไม่ตกจริงๆ
ปลcrv นี่มันนั่งไม่สบายเลยเหรอครับ
แอบกลัว ศูนย์ nissan

ศูนย์ Honda ก็น่ากลัวครับ
เบาะcx-5 เล็กไปหน่อย ช่วงล่างกระฉับ กระด้างแต่ไม่ตึงตังเหมือนcrv
จุดเด่นของ cx-5 อยู่ที่พละกำลังที่เหลือเฟือเมื่อเดินทางไกล ครับ

ออฟไลน์ Smart

สำหรับศูนย์ Nissan นั้น ไม่ต้องกลัวเลยครับเดี๋ยวนี้ดีขึ้นมาเยอะมากแล้ว แต่ถ้ากะด้วยสายตาคร่าวๆ จะมีศูนย์เทพและศูนย์มารเป็นสัดส่วนประมาณห้าสิบๆ ...ศูนย์เทพนี่ทั้งในด้านบริการและความรู้ทางเทคนิคดีไม่แพ้ Toyota กะ Honda  แต่อย่าหลงเข้าไปพวกศูนย์มารแล้วกัน ไม่งั้นอาจได้รถกลับมาไม่ครบ 32 ...วิธีง่ายๆ แค่สืบข้อมูลตาม club Nissan ต่างๆ ก็รู้แล้วครับว่าศูนย์ไหนควรหลีกให้ไกล  ;)
สิ่งที่ค่อนข้างกังวลสำหรับการซื้อ X-Trail เห็นจะเป็นเรื่อง defect เล็กๆ น้อยๆ ที่มักเจอกัน เช่น เสียงก๊อกแก๊กในห้องโดยสาร ช่วงล่าง ฯ แต่ก็ยังไม่เห็นมีใครเจอ case หนักๆ ...ส่วนคันที่ผมของผมนั้นโชคดี ยังไม่เคยเจออะไร ได้รถมาสมบูรณ์มาก

ออฟไลน์ csamabat

Re: ช่วงล่างcrv xtrail cx5 นั่นทางไกลคันไหนขับสบายสุดครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 14:40:58 »
ตอนจะซื้อรถ ผมไปดู cx5 ก่อนเลยครับ   ไปลองขับดีเซลมา ชอบเลย ช่วงล่างดีเกาะถนน แต่ไม่นิ่มเท่า crv อัตราเร่งดี  แต่ พอได้ลองนั่งหลัง ก่อนจะจอง   เลยยอมตัดใจทิ้งเลยครับ แคบนั่งไม่สบาย เอนหลังไม่ได้เลย

ก็เลย รอ crv 2.4 เปิดตัวอยุ่ พอเปิดตัว ก็เลยไปดูจอง และได้รถมาใช้ 5  เดือนละครับ 2.4 4wd ไปเข้า0 มาวันนี้พอดี หมื่นโล  ข้อดี กว้างขวาง ขนของได้สบาย โปร่งตาดี แต่่ช่วงล่างนั่งสบายดี ไม่กระเทือน แต่ขับไวๆ 140-150 โยกหักหลบด้านหลังไม่ค่อยดีเลย  มันโยนตัวและนิ่มไปครับ  crv   เบาะกว้างก็จริง แต่นั่งแล้วเมื่อย ทั้เบาะหน้าเบาะหลังเลย ไม่รุ้ทำไม สำหรับผมนะครับจุดนี้  ปวดไหล่มากเวลาขับ ไปนั่งหลังก็เมื่อย คุณย่าก็บ่นทำไมมันเมื่อยจัง ทั้งที่เบาะหลังเอนหลังได้ อาจจะเป็นเพราะ มันแบนเกินไป   แต่ก็ยังดีกว่ามาสด้านั่งแล้วอึดอัดเลย  (ที่บ้านก็ยังใช้ G1อยู่ช่วงล่างดีกว่าตัวใหม่อีกสำหรับผม นั่งก็สบายดี)

ส่วนนิสสัน ไม่ได้รอเปิดตัว ตอนนั้น เพราะไม่ได้สนใจเท่าไหร่ 555 กลัวรถมีปัญหา แต่พอเปิดตัวไปดูมาครับแต่ไ่ม่ได้ลองขับ เท่าที่ดูเบาะก็นั่งสบายดีนะครับ  แต่ไม่เคยลองขับซักที  ได้แค่ดูในงาน  แต่เบาะแถว3นี่คิดซะว่าไม่มีดีกว่า ไม่เวริคสำหรับผู้ใหญ่ ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 14:51:44 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: ช่วงล่างcrv xtrail cx5 นั่นทางไกลคันไหนขับสบายสุดครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 15:40:21 »
X-trail นั่งสะบาย ผ่อนคลายกว่าแน่นอนครับ มันคือจุดเด่นของเขาเลย ช่วงล่างซับแรงสะเทือนดีมาก ไม่ย้วย ไม่กระเด้ง เบาะก็ประเสริฐสุด

ข้อเสียคือขับสะบายเกินไปอาจจะง่วงได้ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 15:42:36 »
ผมได้ลองนั่ง cx5 ที่เขาเอามาโชว์ พบว่า ..... มันไม่เหมาะกับคนเท้าใหญ่อย่างผมเลย ยิ่งใส่ crocs ด้วยนี่ต้องถอดรองเท้าขับอย่างเดียว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 16:19:13 »
เฉพาะคนขับ ผมว่าสามคันนี้พอๆ กัน เผลอๆ CX-5 จะดีสุด (แต่มีอีกคันที่ผมชอบมากกว่านอกลิสต์คือ XV)
ถ้าแถวสอง X-Trail ดีกว่าคันอื่นหมด CR-V ความกว้างสูสี ส่วน CX-5 ช่วงล่างดีก็จริงแต่นั่งไม่สบายและแคบกว่าเห็นๆ

แถวสาม X-Trail ก็ชนะขาด เพราะอีกสองรุ่นไม่มี  ;D
ออพชั่นในรถก็ไล่ๆ กัน X-Trail น่าจะเยอะสุดนะครับ โดยเฉพาะตัว 2.0V แต่ถ้า S/E ก็พอๆ กะ CR-V

ปล. ผมใช้ X-Trail ตัวเก่าประกอบอินโด ปัญหาที่เจอจนถึงวันนี้ (3 ปีแล้ว) คือ ปะเก็นท่อไอเสียกับพัดลมแอร์เสียงดัง (เพิ่งเคลม)
ตัวปัจจุบันประกอบไทยและเครื่องฉีดตรง (2.0 นะ) เกียร์ก็ใหม่กว่า น่าจะคุณภาพงานประกอบดีกว่าอินโดครับ ส่วนศูนย์ก็... ซิบมาละกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 16:29:57 »
CX-5 ขับทางไกลดีกว่า CR-V ครับ ไม่เหนื่อยเท่า
ช่วงล่างกระเทือนกว่าแต่หนักแน่น+นิ่งกว่ามาก ขับเร็วๆ เครียดน้อยกว่า
ส่วนเบาะคนขับสำหรับผมรองรับดีกว่านิดๆ แต่ขับตรัง-กรุงเทพ 800 กม.ก็ยังปวดหลังนิดๆ
แต่ซีอาร์วีเคยขับไกลสุดแค่ประมาณ 400 กม.ยังไม่ปวดเมื่อยตรงไหนแต่เหนื่อยกับการควบคุมรถมากกว่า

ส่วน X-Trail ไม่เคยลองขับเลยครับ แต่เท่าที่นั่งคืดว่าเบาะคนขับดีที่สุดนะ คล้ายเทียน่า
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 16:49:42 »
ผมเคยขับทั้งCX5และCR-V 2.0 ขอยืนยันอีกเสียงว่า CX5ขับสบายกว่าเยอะครับ ดีกว่าทั้งสมรรถนะและความสะดวกสบาย

ในตัวเลือกทั้งสามตัว แทบจะตัดCR-Vทิ้งได้เลยครับ

ในเบาะหน้าความรู้สึกสบายพอๆกันแต่CX5ลักษณะเบาะจะรู้สึกว่าโอบมากกว่า อาการโคลงเคลงรู้สึกน้อยกว่าCR-V

เบาะหลังCR-Vเหมือนจะกว้างกว่าและเอนหลังได้ก็จริง แต่เบาะรองนั่งผมรู้สึกว่าสั้นกว่า นั่งทางไกลแล้วเมื่อยขาค่อนข้างชัด

ในขณะที่CX5เหมือนจะแคบและเอนไม่ได้ แต่กลับรู้สึกว่ามันกระชับและมันพอดีมากกว่า
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ VenusF

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 17:10:24 »
ขับcx5 อยู่ครับวิ่งทางไกลสบายมากจากกรุงเทพ ไปเชียงใหม่ ดอยสุเทพ อินทนนท์ ม่อนแจ่ม ตามด้วยขับไปกาฬสินธุ์อีกทีแล้วกลับมากรุงเทพเมื่อปลายปี
เครื่องแรงประหยัดน้ำมัน เบรคดีช่วงล่างดีไม่เมื่อยสบายๆนิ่งไม่โคลงครับเทียบกับ crv ของป้าตามความรู้สึกผมคิดว่านุ่มหนึบครับ แต่มาลองนั่งหลังให้ป้าขับกะแฟนนั่งหน้าตอนไปจันทบุรีที่ผ่านมาข้างหลังเวียนหัวแทบตายครับหรืออาจเป็นเพราะผมไม่ชินกับการนั่งหลังแล้วก็ได้ปกตินั่งแต่คู่หน้ากับขับเสียส่วนใหญ่ วันนั้นอยากลองครับ อ้วกครับวันนั้น
หลังๆมานี่ป้าขอยืมไปขับตลอดสงสัยติดใจ

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 18:32:27 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ   ผมโคตรชอบบรรยากาศของกระทู้นี้มากเลยครับ

ทุกท่านมาแชร์จากประสพการณ์ที่ได้ใช้มา  จะมากจะน้อยแต่ผมอ่านแล้วได้ข้อมูลที่ดีมากเลย

ขอบคุณมากๆเลยครับ   ชอบ ๆๆๆ 

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 19:26:40 »
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับ   ผมโคตรชอบบรรยากาศของกระทู้นี้มากเลยครับ

ทุกท่านมาแชร์จากประสพการณ์ที่ได้ใช้มา  จะมากจะน้อยแต่ผมอ่านแล้วได้ข้อมูลที่ดีมากเลย

ขอบคุณมากๆเลยครับ   ชอบ ๆๆๆ 

นั่นสิครับ คงนัอยคนที่จะได้ใช้รถทั้ง3คันบ่อยๆ
อยากรู้จากคนที่ใชัจริงๆ

ปล. แต่ตอนนี้ เลือกไม่ถูกแล้วครับ.  ลังเลทั้ง3คัน
ความเห็นกัอ ดีทุกคัน.   กลุ้ม. ที่ซื้อได้เเค่คันเดียว

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 19:46:58 »
คหสต. ถ้าตัดสินใจไม่ถูก

ออพชั่นเต็ม คุ้มสุดด้วยประการทั้งปวง >> X-Trail 2.0V (ถ้าจะเอาตัวทอป แล้วเฉยๆ กะซันรูฟ ไป CX-5 2.2D)
แรงสุด ประหยัดด้วย >> CX-5 2.5 (ตัวนี้มีทุกอย่าง ยกเว้นไม่มีขับสี่)
นั่งสบาย ไปกันได้หลายคน >> X-Trail ตัวใดตัวหนึ่ง
ขนของเป็นว่าเล่น >> ตัด CX-5 ออก
งบจำกัด ไม่ถึง 1.25 ล้าน >> CX5 2.0C รองลงมาเป็น X-Trail 2.0E (X-Trail ตัว S ไม่ค่อยคุ้ม, CX-5 2.0S แพงกว่า C แสนนึง ต่างกันชัดเจนที่ Bi-Xenon กะ Keyless Entry)

CR-V เจนหน้า ให้เดา เครื่อง+เกียร์ คง Earth Dream จัดเต็มกว่านี้ เอาจริงๆ ตัว 2.4 CVT ก็แรง+ประหยัดขึ้น แต่ฟีลการขับ... ไปลองเองดีกว่าครับ

Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 20:34:24 »
ถ้าขับไกลๆ มีแต่ CRV ครับ เช่ามาขับจากดอนเมืองไปทางใต้ ตอนนั่งขับจำความสะดวกสบายไม่ได้เพราะมัวเครียดกับการควบคุมรถ คือเกิน 120 มีเครียดยิ่งถนนไม่ค่อยดี ขากลับลองนั่งข้างหลัง นั่งไม่สบายครับเบาะมันสั้นไปนิด แล้วโยนตัวแบบรู้สึกได้ว่าเมาและเสียวทั้งที่น้องชายขับแค่120  แต่ข้อดีคือรถมันดูโล่งๆ โปร่งๆ ครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 21:31:49 »
เน้นแถวหน้า คนขับCX-5ครับ
แต่ถ้าเป็นแถวหลังX-trailกินขาด
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

promt

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 22:10:43 »
แค่ลองขับ ทั้ง 3 ตัว ระยะทางสั้น ๆ 7-8 กม.

x-trail ธรรมดาเกิน นั่งแล้วมันแคบๆ ไม่สบายใจ
CRV โยนตัว
CX5 ดีสุด แต่เบาะคนนั่งหลัง แคบมาก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 22:12:48 »
เรื่องนั่งไม่สบาย ผมว่าขึ้นกับสรีระแต่ละคนด้วยนะครับ คงต้องลองไปนั่งดู

arttie

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 22:34:37 »
ผมใช่ xtrail 2.5V อยู่ครับ
เพิ่งกลับจากปราณบุรี >กรุงเทพ>ลพบุรี มา ไม่เหนื่อยและไม่เมื่อยครับ
เบาะนั่งสบายไม่ปวดหลัง ช่วงล่างเฟิร์มไม่ย้วย กลับถึงบ้านไม่เหนื่อยเท่าไหร่
ที่สำคัญเสียงเงียบมากถ้าเทียบกับฮอนด้าคันเก่า
จะติดตรงที่เบาะแถว 3 ทำให้พื้นที่ขนของน้อยลง และไม่ค่อยได้ใช้
แต่มีบางคันไปถอดออกแล้วนะก็น่าจะได้พื้นที่เพิ่มขึ้นอีก

สรุปว่าพอใจกว่า ฮอนด้าทุกตัวที่ขับมา
ทั้ง accord jazz civic

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 23:59:04 »
เพิ่งพาที่บ้านไปลองมาหมดแล้วทุกคันเลยในกลุ่มนี้ครับ (รวม XV ด้วย)

CR-V ห่วยสุดเลย ทั้งความนิ่ม (รู้สึกแอบเด้งชัดเจน) เก็บเสียงก็แย่ เบาะค่อนข้างแข็งครับ
CX-5 ขับดีครับ แต่แถวสองแคบ เก็บเสียงแย่ แอบเด้งเหมือนกัน แม่ผมบ่นอุบ
XV     ขับดีครับ แต่รู้สึกมันอืดมาก เก็บเสียงแย่มาก รู้สึกมันกระด้างน้อยกว่า CR-V นิดหน่อย
X-Trail ลองตัวท๊อป 2.5  ทุกคนในบ้านชอบมาก  ซับแรงสะเทือนดีมาก (นุ่มน้อยกว่า Teana ที่ลองก่อนกัน นิดเดียว) เบาะแถวสองนั่งสบายมาก ที่สำคัญ "เงียบมาก" ชัดเจนครับ ขับ 150 เงียบกว่า CX-5 กับ XV แบบคนละโลก (ส่วน CR-V ลองได้ไม่ถึง ถนนไม่อำนวย)

ตอนนี้เหลือตัวเลือกแค่ Captiva (ยังไม่ได้ลอง) กับ X-Trail ครับ  (ถ้าซื้อก็คง 2.0V)

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 13:45:42 »
ผมขอแสดงความเห็นในแง่ของศูนย์ละกันนะครับ

โดยส่วนตัวผมใช้นิสสันอยู่ ศูนย์ก็ดี ไม่มีปัญหาอะไร อาจมีช้าบ้าง แต่พอกระทุ้งกระตุ้นก็ตามงานให้ดี เรื่องเคลมอะไรก็คุยง่ายไม่เคยอิดออดมีปัญหา
เพื่อนอีกคนใช้ฮอนด้า ศูนย์ก็ดี ไม่มีปัญหาอะไรครับ
อีกคนใช้มาสด้า ในแง่ของการให้บริการยังไม่มีปัญหาอะไรเช่นกัน แต่ที่มันเจอมีเรื่องรออะไหล่และคิวซ่อมนานแค่นั้นครับ

โดยสรุป ผมว่าเรื่องศูนย์ทุกยี่ห้อมีโอกาสเจอดีเจอแย่ได้หมดครับ แต่สมัยนี้ข้อมูลข่าวสารมันไปเร็ว ค่ายไหนถ้าไม่ปรับปรุงพัฒนาคงอยู่ได้ยาก สำหรับนิสสันผมถือว่าคบหากันได้สบายใจครับ  :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 19, 2015, 22:07:21 »
สบายๆไม่ปวดหลัง Xtrail เลยครับ

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 13:50:04 »
ผมจองมาแล้วทั้งคู่เหมือนกันคับ ผ่านมา3เดือนยังตกลงกับแฟนไม่ได้เลย
แฟน = Xtrail
ผม = Cx-5

แต่ดูแววแล้ว.... ผมคงต้องทำใจ T_T

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 20, 2015, 15:29:33 »
CX5 หล่ออเลย
Cr-V มันก้อนั้งสบายดีนะครับ
X-trail เคยใช้ t30 ไม่ประทับใจ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt