ผู้เขียน หัวข้อ: ดวงไม่เกี่ยว ! รีโว่ที่ประสบอุบัติเหตุคาดเข็มขัดนิรภัยทุกคน  (อ่าน 8551 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
พอดีผมไปอ่านมาจากคอมเม้นเพือนร่วมงานของผู้ที่ประสบอุบัติเหตุ บอกว่าทั้ง 4 คนหน้าหลัง คาดเข็มขัดนิรภัยทุกคน

อัพเดท 2 ตอนนี้ออกจาก รพ.แล้ว 1 คน

ออฟไลน์ tnp_super

หลวงพ่อเบลท์ช่วยอีกแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

ทายไม่ผิดจริงๆ ไม่งั้นคง Free fall ไปตั้งแต่แบริเอร์บนทางด่วนละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Schu717

• Newbie
  • *
สาธุหลวงพ่อเข็ม(ขัด)คร้าบ  ;) ::) :-*
เป็นอย่างที่รัก รักอย่างที่เป็น อย่างเป็นที่รัก

ออฟไลน์ Harem

อยากให้สื่อเอาประเด็นแบบนี้ไปออกบ้าง

ออฟไลน์ Auto

หายากนะครับ  ที่คาดเข็มขัดนิรภัยกันทุกที่นั่ง         

ออฟไลน์ Ponthakorn

• Sr. Member
ผมนั่งหลังมักจะไม่คาดจนกว่าจะเจอคนขับที่หวาดเสียวจะรีบคาดให้ไวและไม่จำเป็นจะไม่ขึ้นอีกคับกลัว

ออฟไลน์ Sammy_

ผมเองมักจะบอกคนนั้งหลังเสมอว่าให้คาดเข็มขัดครับ เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้
บางทีผมจะขับแบบหวาดเสียวให้คนหลังคาดก็มีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
นี่แหละสำคัญ...

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
สำคัญมาก และคนก็ละเลยกับซะมากครับ

ออฟไลน์ ps000000

เหลือเชื่อ

เท่าที่เคยเห็นไม่มีใครคาดเข็มขัดนิรภัยเบาะหลัง

ออฟไลน์ nut25784

ก็มันขับแบบนี้ เป็นเรานั่งก็คงต้องคาดละ ขับเก่งเกิน

ออฟไลน์ Tan Int

เป็นสิ่งที่ควรทำแต่ก็ไม่เห็นใครทำ ผมก็ด้วย 55555 ผมจะดูบริบทมากกว่า ถ้าคนขับขับเรียบร้อยมักจะไม่คาด
แต่ถ้าตัวเองเป็นคนขับจะคาดทุกครั้ง
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
กลุ่มเพื่อนผมเวลาไปเที่ยว โดยส่วนใหญ่ถ้านั่งเบาะหลังจะไม่ค่อยคาดเข็มขัดกันเท่าไหร่ แต่ไปรถเพื่อนคนที่ขับเร็ว จะคาดเข็มขัดกันโดยไม่ได้นัดหมาย

ผมว่าสาเหตุที่เค้าคาดกันทุดคนอาจเป็นเพราะคนขับรถมีนิสัยขับรถเร็วก็เป็นได้

ออฟไลน์ O_o"

ถ้าไม่คาดเข็มขัดคงกระเด็นออกมานอกรถไปแล้วละครับ

ออฟไลน์ alpha14

เป็นแบบอย่างที่ควรรนณรงค์เป็นอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าหลวงพ่อเบลท์ไม่ช่วยชีวิตไว้รับรองกระเด็นออกมาเป็นศพ (ไม่สวย) นอนอยู่ข้างทางครับ
ควรจะรณรงค์ให้คาดเข็มขัดทุกที่นั่งจริงๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Carrera

จริงๆผมว่ารถสมัยนี้จะรุ่นไหนก็โครงสร้างดีมากๆ เหลือพอแล้วครับส่วนใหญ่ (ต้องขอบคุณ EURONCAP , ANCAP , IIHS ด้วยที่กระตุ้นให้ค่ายรถใส่ใจเรื่องความปลอดภัยกันมากขึ้น)
เอาจริงๆผมนั่งรถญี่ปุ่น ยุโรปรุ่นไหนก็แล้วแต่ ถ้าผมคาดเข็มขัดนิรภัย ผมค่อนข้างอุ่นใจว่าปลอดภัยในระดับนึงละครับ  ถ้าวิ่งกันสัก 110 -120 ก็ไม่กังวล

เคยชนอัดที่ 120 แต่คาดเข็มขัดใน ACV40 ลงจากรถมาผมไม่มีแผล ส่วนคนข้างๆไม่คาด เลือดท่วมเลยครับ  คนที่คิดว่าชนแล้วจะชิลๆ เอามือยันได้ พวกนั้นมันมโนครับ เอาเข้าจริงมันเร็วมาก แรงมาก ไม่มีทางจะป้องกันได้แน่นอน ส่วนมาก พวกขับเร็วจัดๆ + ไม่คาดเข็มขัดมักจะตายก่อนจะได้มาเตือนคนอื่น

ส่วนใหญ่ที่ตายๆไม่รอดกันนี่ผมว่าไม่คาดเข็มขัดทั้งนั้นครับ  ในกลุ่มสี่คน คนที่คาดเข็มขัดตลอดก็มีแค่ผมคนเดียว เวลาเกิดอุบัติเหตุที ตายกันเยอะมากในไทยไม่ใช่เรื่องแปลกเลย

รถสมัยนี้ผมว่าแข็งในระดับที่ปลอดภัยพอๆกันหมดแล้ว

ค่านิยมเคาะตัวถังรถแบบรุ่นลุงๆ ป้าๆ 50-60 ที่ไม่ค่อยรู้เรื่องรถ  แล้วมาตัดสินใจว่ารถหนา รถบาง มันไร้สาระมากๆ ถ้าไปศึกษาวิศวกรรมรถยนต์สมัยนี้  สมัยนี้รถดีๆเค้าใช้อลูมิเนียม/แผ่นเหล็กบางๆเป็นแค่เปลือก  แล้วไปเสริมแกร่งกันที่โครงสร้างภายในแทนแล้ว  เวลาเกิดอุบัติเหตุทีก็เปลี่ยนแผ่นเปลือกตัวถัง เปลี่ยนเฉพาะแก้มไปเลยไม่ต้องมานั่งเคาะให้เสียเวลา

ที่เคาะแล้วตึ้บๆ เพราะข้างในมันบุวัสดุซับเสียงไว้ หรือเป็นเรื่องของชั้นสี แล๊คเกอร์  กระบวณการชุบแข็ง (ให้ไม่บุบง่ายมากไปเวลาไปโดนสะเก็ดหิน)  เอาเข้าจริงแทบจะไม่ได้ช่วยอะไรตอนชนเล้ยย

แต่สุดท้ายแล้วขับเอง ก็ช้าลง ระวังมากขึ้น  เพราะชนทีถึงจะรอดมาได้ แต่เห็นสภาพรถตัวเองยับเยินนี่ผมก็ใจหายเหมือนกัน 
ปกติ ล้างรถทุกอาทิตย์ เห็นรถเงาๆ สวยๆ ใหม่ๆ เปิดห้องเครื่องมาสะอาดๆ แล้วมีความสุข รักดูแลอย่างดี ปกติเวลาขับเลยระมัดระวังมากขึ้นตามไปด้วยครับ  รถชนหนักมา ซ่อมยังไงมันก็ไม่เหมือนเดิมประกอบจากโรงงานอยู่แล้วด้วย  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2017, 20:25:39 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ jones

ผมก้เคยเคยนั่งรถทัวร์แล้วรถประสบอุบัติเหตุตกลงข้าทางมาแล้ว แต่ไม่เจ็บเพราะคาดเข็มขัด ถ้าไม่คาดหัวคงไปกระแทกกับขอบเบาะหัวแตกแน่ๆคนอื่นๆที่นั่งในรถหัวกระแทกข้าวของกระจายหมด
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ rtong

พาดหัว"รอดทั้งคัน  เข็มขัดนิรภัยช่วยไว้"
คงไม่มีทางได้เห็นในการนำเสนอข่าวในบ้านเรา

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

เห็นด้วยครับ เกิดกับครอบครัวผมมาแล้ว คนคาดไม่เป็นไร คนไม่คาดเจ็บหนัก สองคนด้านหน้าคาด สามคนหลังไม่คาดเจ็บหนักครับ (ชนด้านข้าง)

แปลกตรงที่ข่าวนี้ ชนหนักกว่าเยอะแต่กลับรอดหมด แต่บางข่าวตัวถังไม่ได้เสียรูปเลยแต่คนตาย เข็มขัดนี่แหละครับสำคัญมาก
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kris-lack

ในเพจรีโว่ พากันด่าแท๊กซี่เป็นแถว อ่านแล้วก็ได้แต่เฮ้ออ
ก็เข้าใจอยู่ว่าใช้รถยี่ห้อเดียวกัน

ออฟไลน์ Pegasus7700

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
https://www.khaosod.co.th/around-thailand/news_242828

ส่วนดีแมก RIP
ชัดเจนเลยครับ คนขับสาหัสติดอยู่ในหัวเก๋ง ส่วนผู้โดยสารกระเด็นออกมาเสียชีวิตข้างนอก
หลวงพ่อเบลท์ไม่ได้ช่วยไว้ RIP  :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ golf8023

จุดที่เกิดอุบัติเหตุ ทางด่วนบางพลี-สุขสวัสดี์
ส่วนนึงเพราะคาดเข็มขัดนิรภัย เลยไม่มีใครกระเด็นออกจากรถ
ส่วนนึง เพราะความสูงของทางด่วนเส้นนี้ไม่สูงจากพื้นดินมากนัก ถ้าเป็นทางด่วนในเมือง ทางต่างระดับบรมราชินี ไม่อยากคิด

อีกอย่าง เส้นบางพลี-สุขสวัสดิ์นี่ขับกันน่ากลัวชิบหาย ผมเหยียบเลนขวาสุด120ว่าเร็วแล้ว เจอเปิดเลนพิเศษซ้ายสุดแซงไปหน้าตาเฉย ถ้ารีบขนาดนั้นออกจากบ้านล่วงหน้าซักวันนึงก็ได้มั้ง

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ดีใจด้วยนะครับ โดยปกติหายากมากเลยครับ ผู้โดยสารหลังคาดเข็มขัด อาจเป็นเพราะไม่ไว้ใจคนขับอยู่แล้วก็เปนได้ครับ เหมือนตอนสมัยมหาวิทยาลัย ผมก็คาดเข็มขัดหลัง เพราะเพื่อนขับเร็ว มุด น่ากลัวมาก เลยคาดเข็มขัดไว้ก่อนเลย

ออฟไลน์ firstime911

แต่จริงๆนะ ผม ไม่ได้ใช้ รีโว่ แต่ชัดๆเลย คือ taxi อะครับ เข้ามาทั้งๆที่ก็รู้ว่ามีรถมา
revo นี่คือ มันจังหวะ blind spot ด้วย

ออฟไลน์ JeansZ

มีคลิปนึงเมื่อ 2 ปีก่อน Honda Jazz ซิ่งในซอย กินเลนเข้ามาเลนซ้าย แล้วมาเจอรถคันติดกล้อง รีบหักหลบ รถพลิกตะแคงเลย คนขับเป็นผู้หญิงไม่ได้คาดเข็มขัด โคม่าเลยครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ SM.

ขับอย่าประมาท คาดเข็มขัด ปลอดภัยไว้ก่อน ไปช้าหน่อย ดีกว่าไปไม่ถึง

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
เหมือนเพื่อนด้านหลังจะรู้เหตุการณ์ล่วงหน้านะครับว่าจะต้องเจอกับอะไร แต่ชื่นชมเลยหายากมากคนนั่งหลังรัดเข็มขัด ถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรงอยากให้มีกฏหมายบังคับใช้ไปเลย มันจะช่วยปลูกฝังจิตสำนึกถูกต้องให้มาก่อนถูกใจได้ และคงลดการตายได้
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....