ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกระหว่าง "ช่วงล่างห่วยแตก VS ยางห่วยแตก" คุณจะเลือกขับรถคันไหน  (อ่าน 5439 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สมมุติว่าคุณเป็นเซลล์ ต้องวิ่งงานต่างจังหวัดบ่อยๆ
ซึ่งคุณจำเป็นต้องใช้รถ แต่คุณมีงบจำกัด
โดยที่หลังจากเลือกมาแล้ว คุณทำได้แค่เปลี่ยนถ่ายของเหลว งบจะหมดทันที(น้ำมัน เบิกบริษัทเอา)

คุณมีโอกาศเลือกรถมือ2 ซักคัน คุณจะเลือกคันไหนครับ

คันแรก
เป็นรถที่ขึ้นชื่อในเรื่องการขับขี่และช่วงล่าง เป็นรถที่เซตช่วงล่างมาอย่างลงตัว
นุ่ม หนึบกำลังดี(อารมณ์ประมาณ Lancer EX)
แต่ๆ รถคันนี้ใส่ยางอายุ 2 ปี เนื้อยางยังพอใช้ได้ และวิ่งมาสมควรแล้ว
(ยางติดรถ เป็นยางที่โฆษณาว่าประหยัดน้ำมัน ชื่อรุ่น มีลงท้ายด้วยเลข X..1 อันเลื่องชื่อ)

คันที่สอง
เป็นรถที่เซตช่วงล่างมาไม่ดีเท่าไหร่ และช่วงล่าง ปีกนกเริ่มจะเสื่อมจากการใ้ช้งานแล้ว
คุณรู้ประวัติรถคันนี้ดีว่า เจ้าของเก่าชอบรูดทางรถไฟบ่อยๆ ตกหลุมบ่อยๆ ทำให้ช่วงล่างเริ่มเสื่อม
และช่วงล่างของรถเองก็ถูกเซตมาไม่ได้ดี คือ นิ่มย้วย โยนจนเวียนหัว
แต่ๆ รถคันนี้เพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ เป็นยางระดับ BS RE002 หรือ GR90
เพิ่งเปลี่ยนสดๆร้อนๆไม่ถึงเดือน แล้วเจ้าของเพิ่งขาย(อย่างไม่มีเหตุผม)

ถ้าโจทย์ของข้อนี้คือ คุณจะต้องเอาชีวิตไปเสี่ยงกับรถคันนี้ตลอดเวลา 3 เดือน
จนกว่าจะมีเงินเพื่อที่จะอัพเกรดสมรรถนะให้มัน(ไม่ว่าจะเปลี่ยนยางใหม่ หรือช่วงล่างใหม่ก็ตาม)

คำถามคือ ทุกท่าน จะเลือกรถคันไหนเอามาเป็นพาหนะครับ
เลือกเพราะอะไร ไม่เลือกอีกคันเพราะอะไรครับ

ออฟไลน์ off_033

เลือกคันแรกครับ  ยางไม่ดีขับช้าๆลงหน่อยยังไหว

ช่วงล่างไม่ดีเกิดสะบัดทางโค้ง เดี๋ยวจะลงเหวซะก่อน  ช่วงล่างไม่ดีขับเร็วก็ไม่ได้ ยางเทพก็ไร้ประโยชน์

ออฟไลน์ H.

ขอยางกากดีกว่าครับ กากแค่ไหนเห็นพี่แท็กซี่ก็ฟืดฟาดได้ทุกคัน
H.

ออฟไลน์ Fly to dream

ยางห่วยแตกสิ เฟียสต้าตอนนี้ไง ก็ใช้มา 2 หมืนกว่ากิโลแล้ว
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
ตอนนี้ผมคิดว่าผมกำลังขับทั้ง2คันในเวลาเดียวกันอยู่ครับ  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ vellcap

คันแรกครับ  อย่างน้อยเวลาถนนแห้งก็ยังจะพอเล่นอะไรได้บ้าง พอถนนเปียกก็คลานเอา

และอีกเหตุผลหนึ่งที่เลือกก็เพราะ Accord G8 ที่บ้าน มันก็ยังใช้ Energy MXV8 อยู่เลยครับ  >:(
ขับบนถนนเปียกทีไรก็   :-X เราจะรอดถึงบ้านไหมนะ  แต่ก็ต้องทนใช้อีก 6 เดือนถึงจะได้เปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
ถ้าโดยส่วนตัวแล้ว ผมเป็นคนขับรถไม่โหด คือขนาดขับรถให้พี่

พี่บอกว่า เอออาร์มขับไม่ต้องเติมแก๊สละ (คือขับได้ธรรมดามาก ไม่ฟืดฟาด)

ดังนั้นขอเลือก อันแรกครับ ด้วยนิสัยการขับแล้วไม่มีอะไรน่าห่วง :D

ที่ไม่เลือกอันที่ 2 เพราะ...เคยขับรถช่วงล่างไม่ดีแล้วมันใจหายแฮะ  :P ขอไม่เลือกดีกว่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ยางห่วย ก็ขับได้ แต่ช่วงล่างห่วย ขับๆไป อาจหลุดโค้งไปบ้านเก่าได้ครับ ;)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ยางห่วยครับ ถอดเปลี่ยนได้ง่ายกว่าเยอะ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Tan Int

ขอเลือกคันแรก แล้วไปจิ๊กยางของคันที่ 2 มาครับ.....  ;D

ล้อเล่น ขอเลือกอันแรกครับ
เพราะยางไม่ดี เรายังค่อยๆ ไปได้ แต่ช่วงล่างไม่ดี ยังไงก็หวาดเสียวตลอดอยู่ดี
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MC Stradale

ยางไม่ดีอีกเสียงครับ ยางรถผมก้วิ่งมาสี่หมื่นกว่าโลแล้วครับ แต่ช่วงล่างนี่ไม่ต้องห่วงเลย วิ่งปรู๊ดปร๊าดมันก้ยังหนึบหนับไร้กังวลอยู่เลยครับ

Chariot

ช่วงล่างห่วยนี่หมายถึงระบบช่วงล่างห่วย หรือสภาพช่วงล่างห่วย

ถ้าเกิดรถช่วงล่างอิสระ 4 ล้อ อภิมหามัลติลิ้งค์ แต่บูชเสื่อม โช้คซึม ผมก็เอานะ เอามาซ่อมก็ใช้ได้ดีเหมือนเดิม

ช่วงนี้ยังไม่เข้าหน้าฝน เนื้อยางยังพอใช้ได้ ดอกยางไม่หมด ใช้ไปอีกสัก 3 เดือน ไม่น่าจะเป็นอะไรหรอกครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เอายางห่วยครับ
Michelin Energy ไง ติดรถ H มาหลายคัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

keanetona

เอายางกากครับ อย่างน้องก็แกะยางเอาไปให้วัยรุ่นเอาไปดริฟท์เล่นได้

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ถ้าผมต้องอยู่สภาวะนั้นนะ ผมขอช่วงล่างดีก่อน เพราะว่ามันเป็นอะไรที่คุณก็มองไม่เห็น รู้ไหมก็ไม่รู้ เกิดขับอยู่ๆ แล้วเป๋ขึ้นมาล่ะ? มีลงไปคูข้างทางแน่ๆ

ขนาด Civic ผมว่าดีแล้วนะ เจอยางอย่างเดียว ทำเอาเริ่มไม่มั่นใจเลย
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ mongolias

เลือกคันยางห่วยครับ ถ้ายางเก่าไม่เกิน 3 ปี มันก็ยังพอใช้งานได้อยู่ระดับหนึ่ง

รถช่วงล่างห่วยนี่ สำหรับผมน่ากลัวครับ แต่ให้ยางดีขนาดไหนก็ตาม

ออฟไลน์ [J]e[w]

ยางห่วยดีกว่าช่วงล่างห่วยครับ
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ kengointer

• Full Member
    • GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่

ออฟไลน์ YenChar

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ

ออฟไลน์ Lhorn

• Jr. Member
  • **
เป็นผมขอเอารถยางห่วยละครับ

ต่อให้ยางรุ่นที่บอกมา... ผมว่ามันก็ยังใช้งานในชีวิตประจำวันได้ดีอยู่
ถ้าช่วงล่างห่วย....  ซ่อมแพง อะคับ

ออฟไลน์ redsun

เลือกยางห่วย แล้วอาศัยการขับช้าๆเอา
แต่ถ้าช่วงล่างห่วย หลวมคลอน ขับข้าขับเร็ว ก็เป๋ได้หมดครับ