ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ  (อ่าน 7215 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lucky_suby

• Sr. Member
ถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:07:07 »
เห็นว่าไปติดที่ร้าน ราคาจะสูงมาก เลยคิดว่าจะซื้อของเอง แล้วไปจ้างเค้าติด ไม่ทราบทุกท่านมีความเห็นอย่างไรครับ

- ติดฟร๊อนท์ กล้องหลัง control บนพวงมาลัย ไมค์ Bluetooth ลำโพงหน้าหลัง Bassbox ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
- ติดร้านไหนดีครับ แถวลาดพร้าว รัชดา พระราม 4 เลียบทางด่วน
- ไม่ทราบว่าถ้าฟังใสๆ ไม่หนักมาก จำเป็นต้อง Damp กับ เพิ่ม Amp หรือไม่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ :)

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:41:27 »
เห็นว่าไปติดที่ร้าน ราคาจะสูงมาก เลยคิดว่าจะซื้อของเอง แล้วไปจ้างเค้าติด ไม่ทราบทุกท่านมีความเห็นอย่างไรครับ

- ติดฟร๊อนท์ กล้องหลัง control บนพวงมาลัย ไมค์ Bluetooth ลำโพงหน้าหลัง Bassbox ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ
- ติดร้านไหนดีครับ แถวลาดพร้าว รัชดา พระราม 4 เลียบทางด่วน
- ไม่ทราบว่าถ้าฟังใสๆ ไม่หนักมาก จำเป็นต้อง Damp กับ เพิ่ม Amp หรือไม่ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ :)

ถ้าแค่นี้ผมว่าไปตามร้านดีกว่าครับ แดมป์คงไม่จำเป็น  ราคาอาจจะถูกกว่าที่คุณซื้อของเองแล้วไปจ้างติดครับ ;)

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเกี่ยวกับเครื่องเสียงครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 11:44:30 »
ลองเข้าไปที่ร้านแล้วขอลองฟังดูครับถ้าชอบก็จัดเลยครับ  แต่ถ้าซื้อของไปให้ร้านติดผมว่าเตรียมงบไปซักสองสามพันบาทครับ ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:22:37 »
ไมโคนโฟนกับ Bluetooth มันจะมากับฟร้อนที่มี Bluetooth อยู่แล้วครับ
เช่น Pioneer X2550BT, 5550BT ราคาซื้อไปติดเองก็7พัน-9พัน
อินเตอร์เฟสคอนโทรลพวงมาลัย สำหรับรถที่มีสวิตซ์อยู่แล้วประมาณ 2500
แต่ถ้าฟร้อนมีอินเตอร์เฟสอยู่แล้วอย่าง Kenwood รุ่นที่ติดมากับ XV ก็ไม่ต้องจ่ายเพิ่มครับ
ลำโพงดีๆหน่อยคู่ละ 4-5พัน แล้วแต่แนวที่ชอบ
ละก็ฟังใสๆไม่เน้นดังก็ไม่ต้องแดมป์
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:54:34 »
ถ้าไม่ได้มีร้านไหนที่รู้จักเป็นส่วนตัว ส่วนใหญ่คนจะไปร้านชื่อดัง ร้านใหญ่กัน เพราะ คิดว่าการติดตั้งเขาได้มาตฐานกว่า ราคาน่าจะถูกกว่าเพราะเขาสั่งมาเยอะๆ
แต่ก็ถูกเพียงครึ่งเดียวครับ การติดตั้งร้านใหญ่กับชุดใหญ่ๆ อันนี้ใช่ ติดตั้งดีจริง จูนเสียงดีจริง แต่ ราคาก็ไม่ได้ถูกครับ
ส่วนถ้าชุดเล็กๆ ผมว่าร้านใหญ่ หรือ เล็ก ไม่ได้ต่างกันหรอกครับ (ยกเว้นร้านที่ขึ้นชื่อว่าไม่ดีอยู่แล้ว)
ผมเองทำมาทั้งร้านใหญ่ และ ร้านเล็ก มาหลายคันแล้วครับ ตั่งแต่ หลักไม่กี่หมื่น จน หลายๆแสน

แต่สุดท้ายแล้ว ร้านใหญ่ ก็มีอะไรที่ดีกว่า ในเรื่องของเวลาในการติดตั้ง การแก้ไขงาน รวมถึงการปรับจูน (แต่ต้องรู้ว่าร้านไหนดีและไม่ค่อยดีนะ)

ส่วนเรื่องว่าติดอะไรดี ราคาประมาณไหน
ผมแนะนำว่า อย่าทำแบบครึ่งๆกลางๆครับ ถ้าจะทำก็ควรจะเปลี่ยนลำโพง เพิ่ม แอมป์ ไปเลย หรือ ถ้าไม่งั้นก็อย่าไปยุ่งกับลำโพงเดิมครับ เพราะ มิฉะนั้น จะไม่จบ จะบอกว่าทำไมเสียงไม่เห็นต่างจากเดิมเลย แล้ว ก็จะนำมาสู่การ up ต่อ เสียเงินอีกหลายต่อ
ส่วน ถ้าจะเปลี่ยน front เป็น TV DVD แนะนำให้เล่น Pioneer ถ้าชอบดูหนัง และ ฟังเพลง pop rock dance หรือ Alpine ถ้าชอบเพลง แนว ฟังสบาย Jazz (แต่ราคา alpine จะสูงกว่าพอสมควร) ส่วน JVC, Kenwood ผมว่า อยู่กลางๆ ส่วน brand จีน อันนี้ถ้า ไม่ได้ติดที่งบ ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ใช้ เพราะ ไม่ค่อยทน และ เวลาส่งซ่อมนานพอสมควร
ส่วนถ้าใส่ bass box หรือเปล่า ผมมองว่า ถ้าลำโพงเดิม front เดิม เพิ่ม bass box อันนี้ไม่แนะนำ เพราะ เมื่อเสียง bass เพิ่มขึ้น กลางแหลมเดิมมากขึ้น เสียงเพี้ยนจะเยอะ
ถ้าจะให้แนะนำ ให้เลือก bass box ที่มี amp ในตัว ยี้ห้อ NXS กับ ลำโพงกลางแหลม แยกชิ้นคู้หน้า 6"  (ยี้ห้อ แล้วแต่ ชอบ สำหรับแนวฟังสบาย ผมชอบ DLS กับ Morel)
ราคา front ของ Pioneer ก็จะอยู่ หมื่นต้นๆ ถึง ปลายๆ  ส่วน alpine อยู่ หมื่นปลาย ถึง หลายๆหมื่น
ิbass box น่าจะอยู่ 8000 ลำโพง ก็เลือกประมาณ 5-7.5 พัน
ส่วนเรื่อง damp ถ้า ไม่เปลี่ยนลำโพงก็ ไม่ต้อง รื้อ ไม่ต้อง damp ครับ
แต่ถ้าเปลี่ยน ควรจะ damp ครับ อย่างน้อย 2 ประตูหน้าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 13:32:04 »
ท่านด้านบนแนะนำดีมากครับ _
ประสบการณ์ผม จ้างร้านระดับกลางๆขึ้นไป มันใจกว่าครับ
ถ้าร้านเล็กต้องดูผลงานเขาก่อน ที่เก่งๆก็มีเยอะนะ
เครื่องเสียงอย่าทำแบบครึ่งๆกลางๆ มีงบแบบจัดเต็มจะจบกว่า

ผมจ้างเขาติดตั้ง แต่จูนเองเป็นปีกว่าจะ เสียงจะตรง แต่ได้ความรู้จากประสบการณ์  ทำใหเราฟังเป็นวว่าเครื่องเสียงดีไม่ดีเป็นแบบไหน

เวลาเราได้เครื่องตรงใจ จะไม่อยากลงจากรถ ขับไกลแค่ไหนก็เพลิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 13:35:46 โดย taweek »

ออฟไลน์ Ponthakorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 13:48:05 »
ผมว่าร้านใหญ่มันแพงแต่ก็จบนะครับ แนะนำซื้อชุดที่เขาจัดให้เราเพราะมันลงตัวอย่าตามใจเรา และเวลามีปัญหาเขาก็รับประกันให้ ผมติดแถวรัชดามา 3 ปีแก้งานครั่งเดียวฟังทุกวันมันยังไม่ฟังเลย

ออฟไลน์ omega_2526

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 14:41:15 »
แนะนำว่าควรระวังเรื่องนึงนะครับ ในกรณีถ้าซื้อของไปเองแล้วไปจ้างร้านอื่นติดตั้ง

บางครั้งถ้าเกิดความผิดพลาดขึ้นมาในขณะติดตั้ง เกิดของเสียหาย ทางร้านอาจจะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้นเลยนะครับ

สำหรับบางกรณีที่ไม่ได้เสียหายจากตัวสินค้าเองและเคลมสินค้าไม่ได้ เช่น ทำแอมป์ช๊อต ทำกรวยลำโพงบุบเสียหาย หรืออื่นๆ

เนื่องจากคุณไม่ได้ซื้อของจากทางร้านเค้า

บางร้านที่รับติดตั้ง ก็จะฟันราคาเต็มๆ ทั้งในเรื่องค่าแรง ค่าของ ค่าอุปกรณ์จิปาถะ

ระวังจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

ปล.เป็นประสบการณ์ของบุคคลอื่นที่ผมเคยอ่านเจอมาตามเวปคลับต่างๆนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 16:15:23 »
ตอบจากประสบการณ์ตรงนะครับ

- ติดเครื่องเสียงอย่าประกอบเองครับ ของดีแต่เสียงคนละแนวก็ตีกันเอง ฟังไม่เพราะ
  ให้ไปที่ร้านให้เค้าจัดชุดให้เถอะ แพงกว่าแต่จบในครั้งเดียว ( ยอมจ่ายเค้าเถอะครับ )
- ถ้ารถไม่มีรีโมทพวงมาลัย อย่าไปติดเอง เพราะอุปกรณ์ตัวนี้ต้องรื้อชุดแอร์แบ็ค ถ้ารถชนมันไม่กางขึ้นมาไม่คุ้ม
  เพราะการดัดแปลงจะทำให้ประกันขาดทันที
- แต่หากมีรีโหมด พวงมาลัยอยู่แล้วและอยากได้ฟร้อนที่รองรับแนะนำ JVC ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 19:41:13 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ Lucky_suby

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 17:18:14 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะติดบนแคมรี่ไฮบริดครับ

ไหนๆแล้ว งั้นถามเลยครับ

Pioneer 5550BT, Speaker: Morel Tempo, Bassbox : Rodek 10" ไม่มีแอมป์ ทุกท่านคิดว่าไงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 19:49:03 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ จะติดบนแคมรี่ไฮบริดครับ

Pioneer 5550BT, Speaker: Morel Tempo, Bassbox : Rodek 10" ไม่มีแอมป์ ทุกท่านคิดว่าไงครับ

ขอบคุณครับ

1.ใส่ Pioneer ถ้าจะใช้รีโหมดพวงมาลัย ต้องเพิ่มกลองแปลงสัญญาณอีก 2,000 ครับ
2.ติด Bassbox ต้องแบบ Active(มีแอป์ขยายในตัว)  อย่าเอาแบบ Passive (ไม่มีแอป์ขยายในตัว)
  เสียงของ Bassbox จะสู้ Sub จริงๆไม่ได้นะครับ เสียงจะดรอปกว่าเยอะ

ลองอ่านดูรีวิวของผมก็ได้นะครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,26947.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 19:55:11 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 22:35:30 »

ขอบคุณครับ

ลด bass box เหลือ 8" มี amp ในตัวน่าจะดีกว่าครับ เพราะ ลำโพงที่เปลี่ยนใหม่ ถ้าใช้ amp ของวิทยุขับ เสียงจะไม่ค่อยมีเนื้อเสียงครับ ฟังแล้วจะรู้สึกว่า เสียง bass ของ bass box จะกลบเสียงอื่นๆไปครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2013, 09:07:14 »

(อันนี้ผมเคยตอบไว้ที่เว็บเครื่องเสียงครับ )

ลองเข้าร้านใหญ่ที่เขาจัดชุดไว้ดูไหมครับ

ถึงจะดูว่าได้ของน้อย+ราคาสูงกว่าการจัดชุดเอง

แต่ร้านใหญ่ประสปการณ์ติดตั้งมามากมายน่าจะลดความเสี่ยงไปได้เยอะ

ลองดูตามนี้ดูครับ

http://www.qccaraudio.com/sq.htm

http://www.rocketsound.co.th/?cmdmode=promotion&page=7

http://www.udc-caraudio.com/promotion.php

http://www.miragecaraudio.com/promotions.aspx?page=6

ถ้าเห็นว่าเป็นการโฆษณาหรือผิดกฏก็ลบได้ครับ

ผมไม่มีส่วนได้/เสียกับร้านที่แนะนำไว้นะครับ

แต่ถ้าจะให้ตามหลังมา ก็เอาครับ..........555...
;D