ผู้เขียน หัวข้อ: ย้อนอดีต รถคันแรก ซื้อตอนอายุเท่าไหร่ ?? แล้วตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 6291 ครั้ง)

ออฟไลน์ tigercovers

• Jr. Member
  • **
  • ผ้าคลุมรถ ผมไว้ใจพี่เสือครับ www.tiger-covers.com

ซื้อตอนอายุ 24 ครับจากเงินเดือนที่เก็บมาเป็นปี  ตอนนี้ขายไปอยู่กับใครยังไง ผมไม่ทราบจริงๆครับ

แต่พอเห็นรุ่นนี้ทีไร อยากรีเทรินเหมือนกันครับ สมัยก่อนลำบากมากครับ ความรู้ทั้งหมดต้องมาจากแผงหนังสือ

โลกมันไม่เปิดกว้างเหมือนปัจจุบันนี้ครับ ถ้าชีวิตไม่วุ่นวายมากอย่างทุกวันนี้ อยากหาเก็บไว้เหมือนกัน

TOYOTA KE 35 ลูกรักของผม ( รูปนี้เอาจากกูเกิ้ลมานะครับไม่ใช่รถผมจริงๆ แต่ก็เดิมๆแบบนี้แหละครับ ตอนนั้นยังไม่มีแนวเรโทร )

ออฟไลน์ gamaga

• Full Member
คันแรก Nissan NEO 2001 ตอนอายุ 27 ปี ตอนนี้ก็ยังใช้งานอยู่ ขับไปทำงานไปกลับวันละ 50 กิโล กะใช้จนซ่อมไม่ได้ครับ

และออก X trail มาเป็นรถใช้สำหรับวิ่งทางไกลๆหรือไปเที่ยวครับ  :)

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
คันแรกก็ Citroen XM นี่ล่ะครับ ดูมาเกือบๆ 2 ปี ตอนนั้นเห็นเพื่อนๆ เข้ามหาลัยีรถใช้ ก็เลยเกิดอยากจะได้ขึ้นมาครับ

เลยเก็บตังค์ เอาตังค์มาทุบๆ นับๆ โน่นๆ นี่ๆ ได้มา แสนห้า กว่าๆ ครับ...เอายังไงดี รถใหม่ไม่ได้ รถมือ 2 ล่ะกัน...แต่มือ 2 มันต้องสุด เพื่อนผมทุกคนต้องไม่รู้จัก มันเห็นต้องบอกว่าบ้า คนธรรมดาเห็นต้องบอกว่า อืมหืมมม ภายในต้องกว้าง และมันต้องมีแอร์หลัง คุณยายนั่งไปเที่ยวด้วยจะได้สบายๆ ก่อนจะถึงปี 2 ก็ซื้อได้ครับ ซื้อเอง แต่แม่ช่วยออกค่าซ่อม ซื้อมา แสนห้า ซ่อมไปอีก ร่วมๆ 7 หมื่น ตอนนี้เป็นรถวิ่งทางไกลอย่างเดียวครับ เที่ยวกระจาย เข้ากทม หรือไปเรียน เน้นรถเมฟรีครับ ><
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ JIRATH

ซื้อ Subaru BRZ ตอนอายุ 19 ครับ ใช้ไปได้ปีครึ่ง ขายทิ้งออก Sti แทน แล้วก็งอกอีกคันมาเป็น Accord G9 MC
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
รถคันแรกที่เป็นรถที่บ้านไม่มีใครใช้ Lexus Gs300ทนใช้ไปจนเปลี่ยนเป็นคันที่2 Benz w211 ช่วยกันทำงานเก็บเงินกับแฟนจนได้ซื้อ คันนี้รักมากตั้งตัวได้ก็เพราะคันนี้ ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยุ่
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ thdeann

คันแรก ใช้ตอนเรียน เป็นมรดกครับ คือ Mitsubishi Lancer กล่องไม้ขีด
คันที่สอง เรียนจบ 1ปี แล้วซื้อเอง สามห่วง 1.6 GXi MT ขายไปนานแล้วครับ
เป็นรถที่ผมงง ว่าผมคนชมเยอะ แต่ตัวผมเองไม่ได้ประทับใจอะไรมันเลย
อะไหล่ศูนย์แพงมหาโหด เพลาขับเจ๊งไว Rack เจ๊งไว (แต่ก็เกินแสนโลนะ)
เทียบกับ Civic EG ที่้บ้านอีกคัน ซึ่งเป็นแค่เครื่องคาร์บู 1.5 เกียร์ AT กระตุกๆ
แต่ขับดีกว่าเจ้าสามห่วงแบบคนละเรื่อง ไม่ค่อยมีอะไรพัง
เอามาวิ่งคู่กัน เจ้า EG ตามสามห่วงแค่เกียร์แรกเท่านั้นเอง นอกนั้นขึ้นหน้าได้สบายๆ
เลยชื่นชอบ Honda ตั้งแต่นั้นมาครับ

ออฟไลน์ ento

คันแรก new lancer 1.6 mt ซื้อตอนเริ่มทำงาน อายุ 25 ผ่อนเองไม่ใช้ตัวแสดงแทน ทุกวันนี้ยังใช้อยู่ รถบ้าอะไรไม่รู้ทนชิบ ไม่เคยมีอะไรเสียเลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
คันแรกด้วยเงินตัวเอง เป็น Space Wagon ปี 2007 ครับ ตอนนั้นอายุ 19
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)