ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า 2 กับแจ๊ส2014  (อ่าน 5938 ครั้ง)

ออฟไลน์ ting0878

• Newbie
  • *
มาสด้า 2 กับแจ๊ส2014
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 21:20:51 »
ตอนแรกผมว่าจะออกแจ๊ส 2014 คิดว่าสวยดีน่าใช้ เกือบจะไปจองแล้ว แต่รอโปรก่อน แต่เอ๊ะเดี๋ยวก่อน เห็นมาสด้า2 เปิดตัว โอ้บระเจ้า ทำใมมันสวย เร้าใจอย่างนี้ และราคาน่าจะ สูสีกัน  เลยอยากถามครับว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกคันใหนครับ  ทั้งหน้าตา ราคาค่าตัว ความปลอดภัย เครื่องยนต์ ประโยชน์ใช้สอย และศูนย์บริการ เอาความคิดเห็นส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
Re: มาสด้า 2 กับแจ๊ส2014
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 21:41:18 »
มาสด้าชนะที่หน้าตาแน่นอน
แต่เรื่องอื่นผมว่าแจ็สอาจจะชนะหมด

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 21:58:41 »
แต่เรื่องอื่นผมว่าแจ็สอาจจะชนะหมด

ยังครับๆ...รอดู SKYACTIV ของ Mazda2 ก่อน อาจจะทำได้ดีกว่าที่คาดครับ

ถ้าไม่รีบใช้รถจริงๆ ... รอออกมาให้ลองขับก่อนครับ จะได้หายคาใจ

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 22:04:11 »
ภายนอกก็สวยอยู่หรอก แต่ๆๆๆๆๆๆๆ
สำหรับผมพอเห็นภายใน mazda 2 ตั้งแต่คอนโซลกลางจนถึงฝั่งที่นั่งข้างคนขับแล้วหมดอารมณ์ Zoom Zoom เลย ความเห็นส่วนตัวเลยนะ กากที่สุดในบรรดารถ B segment ความรู้สึกเหมือนนั่งรถเก่าตกยุคอะครับ แล้วภายในเบาะสีเบสอาจดูสวยแต่ผ่านไปละก็เน่าเเน่

เพิ่มเติม ความรู้สึกตอนใช้mazda 2 ตัวเก่า ขับกรุงเทพไปอ่างทอง ดีกว่า
- อืด ต้องกดคันเร่งลึกกว่าปกติ กินน้ำมัน แต่ช่วงล่างใช้ได้ไม่ตึงตัง เกาะถนนพอตัวเลยทีเดียว พวงมาลัยส่วนตัวผมว่า feeling มันดีนะ ข้อเสียคือ ภายในค่อนข้างจะแคบเข่าติด ด้านหลังไม่ต้องพูดถึง แอร์เย็นค่อนข้างช้า วัสดุภายในไม่ขี้เหร่
- ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า ผมว่า jazz จะคุ้มกว่ามันเอนกประสงค์กว่าเยอะ และข้างในก็กว้างขวางนั่งสบายกว่า เครื่องแรงกว่าและประหยัด ผมว่า ถ้า 2 มาใหม่คิดว่าความอืดและกินน้ำมันคงไม่แย่เหมือนเดิม เติม e85 ได้ก็คงประหยัดไปเยอะละครับ ทีนี้อุปกรณ์คิดว่าคงไม่ให้น้อยหน้ากว่าคู่แข่งมากนักหรอก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 08:38:45 โดย balliblue »

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 22:10:01 »
เป็นผมคงเอา New 2 เพราะส่วนตัวใช้ Jazz รุ่นก่อนตัวล่าสุด เทียบกับ 2 ตัวปัจจุบันของเพื่อนแล้วรู้สึก Jazz ก๊องแก๊งกว่าแยะ โดยเฉพาะเรื่องการเก็บเสียงและช่วงล่างที่ 2 ทำได้ดีกว่ามาก! แต่ข้อเสียของ 2 คือภายในแคบกว่า ทัศนะวิสัยไม่โปร่งเท่า คอนโซลหน้าอยู่สูงกว่า และพื้นที่เก็บของนี่สู้ Jazz ไม่ได้แน่นอน

ถ้าเอา New Jazz เทียบกับ New 2 ก็คงไม่ต่างจาก Jazz ตัวก่อนนปัจจุบันเทียบกับ 2 ตัวปัจจุบันมากเท่าไรละครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 22:27:31 »
เทียบกับตัวปัจจุบันผมว่าแจ๊ซดีกว่ามาสด้า 2 เกือบทุกอย่าง ยกเว้นช่วงล่างครับ..
แต่ไม่ได้ดีกว่าแบบว่าต่างกันมากนะ ต่างนิดเดียว..
มาสด้า 2 ตัวใหม่ผมไม่พูดถึงเพราะมันยังไม่มา..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2014, 23:03:30 »
บ้านใช้แจ๊ซตัวแรกในไทยอยู่ และกำลังบอกขายต่ออยู่ครับ เคยได้ขับ Mazda 2 ของญาติในระยะทางไม่ไกลมากนักครั้งนึง แล้วรู้สึกว่า ทำไมมันอืดพอกับแจ๊ซ i-DSI ตัวที่บ้านจัง (ตัว 88 แรงม้าน่ะครับ ไม่ใช่วีเทค 110 นะ) แถมข้างในก็เล็ก และแคบมาก นั่งไม่สบายเท่า ความอเนกประสงค์ก็สู้ไม่ได้

และประเด็นสุดท้าย กินน้ำมันมากกว่าแจ๊ซที่บ้าน ทั้งที่มันเก่ากว่า ผมเลยมีความทรงจำไม่ค่อยดีกับ 2 รุ่นปัจจุบันเท่าไหร่ครับ แจ๊ซรุ่นที่เพิ่งตกไปผมก็ได้ไปเช่าขับที่ภูเก็ตมาตอนไปเที่ยวก็ยังติดใจในสมรรถนะของมัน คือมันไมไ่ด้ว่าขับสนุกนะ แต่การใช้งานขับท่องเที่ยวขนของไปด้วยนี่ มันตอบโจทย์อะครับ หน้าตาก็ไม่ได้ขี้เหร่

แต่แจ๊ซใหม่ เอ่อ.... ไม่รู้สิ ผมกลับชอบแจ๊ซตัวที่เพิ่งตกรุ่นไปแบบยังไม่ไมเนอร์เชนจ์มากกว่า แต่ยอมรับว่าข้างในน่าใช้กว่าเดิมมากๆ ฟังก์ชั่น ออพชั่นที่ให้มาทำให้รถดูน่าสนใจครับ ผมก็เชียร์ที่บ้านว่า ตำแหน่งรถเล็กประจำบ้านคันใหม่ Yaris 1.2 / Jazz / City หนึ่งในสามคันนี้แหละครับ

ส่วน 2 ใหม่ ผมดูหน้าแล้วโอเค สวยอยู่ เหมือน Angry Bird ไปนิด แต่ก็ดูสวยสุดใน B-Segment ตอนนี้ แต่ที่ไม่ชอบเลยคือ สัดส่วนของรถมันดูแปลกๆมากครับ ไว้รอดูคันจริง ถ้ามันไม่แคบมากเหมือนตัวเก่า มีที่วางของไม่ด้อยไปกว่ายาริส และถ้าไม่กินน้ำมันโหดเหมือนตัว 2 ที่ญาติใช้ ก็คงนำเข้ามาเป็นหนึ่งในตัวเลือกเหมอนกันครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 00:40:56 »
เป็นคนแต่งรถรึป่าวครับ ถ้าแต่งยังไงก็ต้องไป jazz เท่านั้น ของแต่งแยอะเกินหน้าเกินตารุ่นพี่มาก แถมแต่งมาสวยด้วย ปัญหามีแค่เกียร์ที่น่าจะแก้ได้

แต่ถ้าไม่แต่ง แต่ชอบรถขับสนุก mazda 2 น่าจะ โอเค แต่ต้องไปลองขับดูถึงจะบอกได้ แต่ถ้าเป็นคนขับรถสบายๆเรื่อยๆเน้นใช้งาน jazz ดีกว่าอยู่ดี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 01:30:16 »
ถ้ามาสด้า2 ให้ออปชั่นดีๆที่น่าสนใจ ไม่กั๊ก ก็อาจจะเป็นมาสด้าก้ได้เพราะถ้าได้เครื่องใหม่มา ก้น่าสนใจมากคับ + กับภายในที่สวยดูสปอร์ต เคยลองนั่ง2ตัวเก่า นั่งหลัง หัวผมติด เสาC คือมันแคบมากและก็รู้สึกว่าประโยชน์ใช้สอยน้อย ที่วางสัมภาระมีน่อยเกินไป เพราะบางทีก้ขนของเยอะ เลยทำให้ แจส มีความได้เปรียบตรงเนื้อที่ประโยชน์ใช้สอยมีมากกว่าและก็ความปลอดภัยมาตรฐานตอนนี้ถือว่าสูงมาก

ก็ต้องรอมาถึงไทยแล้วเปรียบเทียบอีกที แต่ผมอยากได้เกียปุก แต่ขอระบบความปลอดภัยแบบโอเค พอรับได้ ก็เอาละ

ส่วนเรื่องแต่งผมว่าตัวนี้ น่าจะของเล่นเยอะ ดูจากหน้าตาละ

ออฟไลน์ ting0878

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 08:36:35 »
ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ คือเอาไว้ขับไปธุระเป็นหลักครับ และเที่ยวบ้าง ไม่ได้ขับไปทำงานประจำครับ เฉลี่ยอาทิตย์ละ2ครั้ง และอาจให้แฟนขับ พาเจ้าตัวเล็ก ไปเที่ยว ไปเยี่ยมญาติ ที่อยู่ห่างกัน 30-40 โล ส่วนผม กระบะครับ ทำงานหาเงินให้เธอใช้ครับ

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:36:52 »
ถ้าเครื่องดีเซลมาจริงๆ นี่จะทำให้ผมหันควับจะซื้อมาลองสักคันเลย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 12:32:42 »

ยังครับๆ...รอดู SKYACTIV ของ Mazda2 ก่อน อาจจะทำได้ดีกว่าที่คาดครับ

ถ้าไม่รีบใช้รถจริงๆ ... รอออกมาให้ลองขับก่อนครับ จะได้หายคาใจ
ผมก็ว่างานนี้มาสด้าชนะในหลายๆด้านนะครับเกียร์ก็น่าใช้กว่าเยอะแล้ว

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 14:13:11 »
ความคิดเห็นส่วนตัวครับ  ภายนอก 2 ตัวใหม่สวยกว่าเลยครับ ส่วนภายใน ผมไม่ชอบการออกแบบของฮอนด้าเลย
เหมือนเอา เขียงหั่นผัก ไปวางใว้ตรงกลาง แล้วเอาปุ่มไปแปะ.....

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 14:12:28 »
รอมาสด้า 2 ตัวใหม่ก่อนดีกว่าค่ะ ภายนอกสวยมาก ภายในก็คล้ายๆพี่ 3 ส่วนวัสดุเท่าที่เคยใช้มาทั้งสองยี่ห้อคิดว่าของมาสด้าวัสดุประกอบรถดีกว่าฮอนด้านะ ฮอนด้าดูบางๆ (ตอนนี้ก็ใช้ฮอนด้าอยู่)

เรื่องเครื่อง skyactiv เท่าที่คุณจิมกับคุณคอมมานเดอร์เคยรีวิวรุ่นพี่ไว้เครื่องเค้าเจ๋งใช่ย่อยนะค่ะ รอดูตัวใหม่แล้วค่อยตัดสินใจตอนนั้นดีกว่าค่ะ แต่อย่างว่าแหละรุ่นใหม่ๆล็อตแรกๆก็เสี่ยงมีปัญหาอีกอ่ะเนอะ ไงก็ขอให้เจอรถที่ใช่ที่ชอบนะค่ะ ^^

แต่แจ๊สตัวใหม่ก็สวยเหมือนกันนะ เลือกยากคงต้องทดลองขับแล้วเทียบกันค่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2014, 23:30:25 »
รอดู 2 ก่อนครับ คันจริงอาจจะถูกใจหรือไม่ถูกใจก็ได้

ส่วน Jazz ผมยังชอบดีไซน์ของมันนะ ตั้งแต่ GD GE

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2014, 09:26:55 »
ภายนอกก็สวยอยู่หรอก แต่ๆๆๆๆๆๆๆ
สำหรับผมพอเห็นภายใน mazda 2 ตั้งแต่คอนโซลกลางจนถึงฝั่งที่นั่งข้างคนขับแล้วหมดอารมณ์ Zoom Zoom เลย ความเห็นส่วนตัวเลยนะ กากที่สุดในบรรดารถ B segment ความรู้สึกเหมือนนั่งรถเก่าตกยุคอะครับ แล้วภายในเบาะสีเบสอาจดูสวยแต่ผ่านไปละก็เน่าเเน่

เพิ่มเติม ความรู้สึกตอนใช้mazda 2 ตัวเก่า ขับกรุงเทพไปอ่างทอง ดีกว่า
- อืด ต้องกดคันเร่งลึกกว่าปกติ กินน้ำมัน แต่ช่วงล่างใช้ได้ไม่ตึงตัง เกาะถนนพอตัวเลยทีเดียว พวงมาลัยส่วนตัวผมว่า feeling มันดีนะ ข้อเสียคือ ภายในค่อนข้างจะแคบเข่าติด ด้านหลังไม่ต้องพูดถึง แอร์เย็นค่อนข้างช้า วัสดุภายในไม่ขี้เหร่
- ถ้าพูดถึงความคุ้มค่า ผมว่า jazz จะคุ้มกว่ามันเอนกประสงค์กว่าเยอะ และข้างในก็กว้างขวางนั่งสบายกว่า เครื่องแรงกว่าและประหยัด ผมว่า ถ้า 2 มาใหม่คิดว่าความอืดและกินน้ำมันคงไม่แย่เหมือนเดิม เติม e85 ได้ก็คงประหยัดไปเยอะละครับ ทีนี้อุปกรณ์คิดว่าคงไม่ให้น้อยหน้ากว่าคู่แข่งมากนักหรอก
คุณหมายถึงภายในของตัวใหม่ใช่มั้ยคับที่ว่ากาก เชยสุด ถ้างั้นคุณก้ต้องรวมภายในของมาสด้าสามใหม่ด้วยเพราะมีันออกแบบคล้ายๆกัน ที่คุณมองว่ามันดูโบราณอาจเป็นเพราะแถบยาวหน้าคอนโซลรึเปล่า แต่โดยรวมก็ดูสวยดีนิ ถ้าไปเทียบกับภายในของ ยาริสอีโค ผมว่าตัวนีั้นสิถึงจะเชยและโบราณกว่าดูมันย้อนยุคจิงๆขัดแย้งกับภายนอกที่ดูทันสมัยของมัน แจ๊สเครื่องกว่าจริงเพราะฮอนด้ามุกรุ่น้เน้นเครื่องแรงอยู่แล้ว แต่สังเกตสิฮะว่ารถแรงๆบางทีก้เป็นอันตรายกับตเวผุ้ขับเองถ้าคึกคนองและเหยียบแรงและอีกอย่างฮอนด้ามักเป็นข่าวบ่อยนะฮะ สังเกตดีๆ อิอิ :)

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 13:01:30 »
ถ้าเทียบตัวรถ Jazz2014 ดูดีกว่าอยู่ MAZDA2 ตัวเก่าหรือตัวปัจจุบัน อยู่แล้วล่ะครับ แต่ถ้า เอา New MAZDA2 ดีเซล 2015  HONDA
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 13:16:39 โดย nicsjerry »