ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงเตือนให้คาดเข็มขัดนิรภัย ช่วยให้คนรอดจากอุบัติเหตุมากขึ้น  (อ่าน 14084 ครั้ง)

ออฟไลน์ AMG GT

• Hero Member
มีใครคิดเหมือนผมมั้ยครับ  เพราะสังเกตุหลายเคสแล้วที่ รถก็มีAirbag  แต่ไม่คาดเข็มขัดนิรภัยเวลาชนโอกาสเสียชีวิตจึงมากกว่า     แต่ถ้าคันไหนมีเสียงเตือนตอนที่ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย  คนส่วนมากก็จะคาดมันเพราะรำคาญเสียง
ปล.ผมว่าน่าจะทำเป็นมาตราฐานเป็นเลยนะว่าคนทุกคนต้องมีระบบนี้  ต้นทุนคงไม่เพิ่มเท่าไหร่

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
เท่าที่ผมเคยเจอมา หลายคนคาดเข็มขัดนิรภัย แล้วนั่งทับเลยครับ เพราะรำึคาญเสียง  ???

อืม เอ่อ แต่บางคนก็ทำแบบนี้ เหอๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 20:31:10 โดย csamabat »
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
น้องผมดังจนโลกแตกก็ไม่คาดครับ จบ

ขี้เกียจด่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ kowit1

แค่มีไฟขึ้นหน้าปัด ผมยังรำคาญ(กลัวหลอดขาด)เลยคาดซะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
อยู่ที่จิตสำนึกมากกว่าครับ ถ้าคนจะคาด ต่อให้ไม่มีระบบเตือนเขาก็คาด ส่วนถ้าคนจะไม่คาด เตือนยังไงเขาก็ไม่คาด ถึงได้มีอุปกรณ์นี้ออกมาไงล่ะครับ

ออฟไลน์ baeyongcai

จะไฟหรือเสียงเตือนไม่สู้จิตสำนึกครับ    :o
คนรู้จักผมเล่น ชักสายออกเลย ไม่ขึ่นทั้งไฟและเสียงเตือน

keanetona

• บุคคลทั่วไป
อยู่ที่จิตสำนึกมากกว่าครับ ถ้าคนจะคาด ต่อให้ไม่มีระบบเตือนเขาก็คาด ส่วนถ้าคนจะไม่คาด เตือนยังไงเขาก็ไม่คาด ถึงได้มีอุปกรณ์นี้ออกมาไงล่ะครับ

ดังนั้นรถของอเมริกาบางรุ่นถึงมีระบบคาดเข็มขัดอัตโนมัติมาให้

แต่ถ้าจะให้ดี น่าจะมีระบบตรวจไปเลย ถ้าไม่คาดหรือคาดหลวมๆหรือใช้ตัวจุ๊บดึงรั้งติดกระจกให้หลวมๆ เข้าเกียร์ไม่ได้จะได้ตัดปัญหานี้ไป

อนึ่ง เข็มขัดนิรภัยแบบสามจุดนี่วอลโว่เขาออกแบบให้เราใช้กันได้ฟรีๆก็ควรใช้ๆกันให้คุ้มๆนะครับ เขาให้คาดก็คาด เสื้อยับ ก็เป็นรอยยับแห่งความปลอดภัย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เชื่อไม๊ครับ ผมมีเพื่อนไม่คาดเข็มขัด รถคว่ำ รอดมาได้

ทุกวันนี้ก็ยังไม่เห็นจะคาด

(ใครบอกว่าต้องเจอกับตัว บางคนเจอกับตัว ก็ไม่คาดอยู่ดี

บางรายอ้างเป็นข้อดี "ถ้าคาดป่านนี้ตายไปนานแล้ว")

keanetona

เชื่อไม๊ครับ ผมมีเพื่อนไม่คาดเข็มขัด รถคว่ำ รอดมาได้

(ใครบอกว่าต้องเจอกับตัว บางคนเจอกับตัว ก็ไม่คาดอยู่ดี

บางรายอ้างเป็นข้อดี "ถ้าคาดป่านนี้ตายไปนานแล้ว")

สำหรับเคสผม ถ้าวันนั้นผมไม่ได้คาด ก็คงจะไม่ได้มาตอบกระทู้นี้แน่ๆครับ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
เรื่องมันมีอยู่ว่า เพื่อนผมคนหนึ่งเกิดอุบัติเหตุ หมอบอกว่า ถ้าคาดเข็มขัดจะเจ็บน้อยกว่านี้เยอะ

หลังจากนั้นมา........ทุกครั้งที่ผมขึ้นรถผมก็จะคาดเข็มขัดนิรภัยจนเป็นนิสัยเลยหล่ะครับ เ

วลาไม่ได้คาดมันโหวงเหวงเหมือนใส่ กางเกงแต่ลืมใส่ กกน แบบนั้นเลย  ;D !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2013, 20:57:04 โดย Nlight »

ออฟไลน์ AMG GT

คือผมเห็นหลายเคสมาก  ที่ชนแล้วairbag แตกแต่คนกระเด็นทะลุกระจกออกมาตาย

ออฟไลน์ PAN

มีใครเป็นแบบผมไหม ถ้าไม่คาดไม่ว่าจะขับหรือนั่งจะรู้สึกไม่ปลอดภัยเลย ตัวโล่งๆแปลกๆ พอคาดแล้วมั่นใจขึ้นเยอะ รู้สึกว่าปลอดภัย   -_-"

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator

ดังนั้นรถของอเมริกาบางรุ่นถึงมีระบบคาดเข็มขัดอัตโนมัติมาให้

แต่ถ้าจะให้ดี น่าจะมีระบบตรวจไปเลย ถ้าไม่คาดหรือคาดหลวมๆหรือใช้ตัวจุ๊บดึงรั้งติดกระจกให้หลวมๆ เข้าเกียร์ไม่ได้จะได้ตัดปัญหานี้ไป

อนึ่ง เข็มขัดนิรภัยแบบสามจุดนี่วอลโว่เขาออกแบบให้เราใช้กันได้ฟรีๆก็ควรใช้ๆกันให้คุ้มๆนะครับ เขาให้คาดก็คาด เสื้อยับ ก็เป็นรอยยับแห่งความปลอดภัย

มีแบบนี้อีกนะครับ ผมเห็นพี่แท็กซี่ไทยทำอยู่บ่อย ๆ 

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าคาด %ชนแล้วรอดสูงกว่าครับ
คนที่บอกว่าไม่คาดก็ไม่เห็นเป็นไร ชนหนักๆแล้วก็รอดมาได้ นั่นเพราะดวงเขายังไม่ถึงฆาตจริงๆ
เพื่อนผมซิ่งรถแหกโค้งเมื่อ 7-8 ปีก่อน ไม่คาดเข็มขัด กระเด็นออกมานอกรถ รถหงายท้องกลิ้งตกน้ำครับ
ถ้าคาดเข็มขัด มันบอกจมน้ำตาย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ TheGTO

• Jr. Member
  • **

สำหรับเคสผม ถ้าวันนั้นผมไม่ได้คาด ก็คงจะไม่ได้มาตอบกระทู้นี้แน่ๆครับ

เคสผมด้วย ที่วันนี้ตอบกระทู้ได้เพราะคาด
ตอนชนรู้สึกว่าเข็มขัดมันดึงกลับ ไม่ให้เราพุ่งไปข้างหน้า

ปัจจุบันเวลาไม่คาดรู้สึกไม่ค่อยปลอดภัย ถ้าไม่เจอกับตัวเองคงไม่รู้หรอว่ามันสำคัญแค่ไหน

ออฟไลน์ osprey

• **
 :(  ก็คาดแล้วเสื้อยับนี่ครับ ..
ผมเลยใส่เสื้อตัวอื่นขับ แล้วเอาเสื้อตัวเก่งไปเปลี่ยน..   ;)

---คาดเข็มขัดนิรภัย..?!.. Its  the  M U S T  ครับ  :)

ออฟไลน์ apiwattu67

ผมคาดตลอดคับ เพราะตอนม.2 เคยรถคว่ำ ทุกคนคาดเข็ดขัดกันหมดพอดี รอดตายได้ทั้ง4คน ไม่มีไคบาดเจ็บสาหัส มีแค่กระจกบาดนิดหน่อย เพราะเข็มขัดช่วยไว้แท้ๆ ตั้งแต่วันนั้นมา ผมรัดเข็มขัดตลอดไม่ว่าจะนั่งหน้านั่งหลัง ขึ้นรถtaxi ต้องนั่งหน้าเพราะมีเข็มขัดข้างหลังไม่มี พวกที่ไม่ยอมคาดมันต้องเจอกับตัวคับ

ออฟไลน์ keamglad

มีใครเป็นแบบผมไหม ถ้าไม่คาดไม่ว่าจะขับหรือนั่งจะรู้สึกไม่ปลอดภัยเลย ตัวโล่งๆแปลกๆ พอคาดแล้วมั่นใจขึ้นเยอะ รู้สึกว่าปลอดภัย   -_-"
เป็นครับ
ถ้าไม่คาดรู้สึกตัวมันหลวมๆ ดุกดิกๆได้ โยกไปโยกมาไม่แนบเบาะ
ชอบมามีอะไรมารัดแน่นๆ ขับแล้วรู้สึกมั่นใจ

ออฟไลน์ YAmodels

มีแบบนี้อีกนะครับ ผมเห็นพี่แท็กซี่ไทยทำอยู่บ่อย ๆ 

สูตรนี้ถ้าเจอพี่ตั้มก็แค่ยกมือไปหยิบมาก็ดูเหมือนคาดแล้ว
ทำไมไม่คาดไปเลยก็ไม่รู้ หัดไม่นานก็ชินแล้ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมคาดจนชินเลยครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ไม่คาดแล้วไม่กล้าขับรถเลยครับ...มันติดเป็นนิสัย ;D

ออฟไลน์ littlefish

• Newbie
  • *
สงสัยต้องทำแบบเครื่องเล่นสวนสนุกน่าจะดี ยกลงมาล็อกตัวเลย..  ;D
- Toyota Corolla 1.6 J/MT (2002)
- Honda Jazz GE 1.5 S/AT (MC 2011)
- Mazda2 DE 1.5 Elegance Spirit/AT (Racing Series 2012)

ออฟไลน์ Freekick042

ผมไม่คาดก็ขับไม่ได้ครับ นั่งหน้าคู่ยังไม่ได้เลยมันหวิวๆรู้สึกไม่มั่นใจ
นั่งหลังยังคาดเลยถ้ามี ยกเว้นนั่งเบียดกันมาก

ออฟไลน์ jeerawat006

• Newbie
  • *
ขนาด NAVARA ผมไม่ได้สัญญาณเตือนมาให้ผมยังจัดการต่อเองเลย กลัวลืมคาด แต่ Nissan ก็งกเกิน กะอีแค่ สายไฟยาว  1 M  12 บาท กับ Limit สวิทช์ 10 บาท ก็ไม่ยอมต่อมาให้  ทั้งที่ระบบของรถมันลองรับอยู่แล้ว

ออฟไลน์ sukhontha

ของผมก็ขยันเดือน  ทั้งร้อง ทั้งเตือนตลอดทาง  โดยเฉพาะตัวเซ็นเซอร์เบาะซ้าย   วันหนึ่งผมวางแตงโมที่เบาะซ้าย  รถมันเตือนให้คาดเข็มขัด  รำคาญ ก็รำคาญ ขำก็ขำ...

ออฟไลน์ Nioka

ความรู้สึกผมตอนนั่งรถไม่ขาดเข็มขัด เหมือน ขึ้นรถไฟเหาะ แล้วไม่มีที่ล๊อกตัวอะ หวิวๆ

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• **
เมื่อก่อนผมรำคาญเสียงก็เลยคาดเข็มขัด แต่ทำไปทำมาเลยชิน ขึ้นรถคาดเข็มขัดก่อนสตาร์ท
เสื้อยับแต่ยังมีชีวิต ดีกว่าเสื้อเรียบแต่นอนตายนอกรถนะครับ

keanetona

สูตรนี้ถ้าเจอพี่ตั้มก็แค่ยกมือไปหยิบมาก็ดูเหมือนคาดแล้ว
ทำไมไม่คาดไปเลยก็ไม่รู้ หัดไม่นานก็ชินแล้ว

แฟชั่นใหม่ของพี่จีน

ยังโชคดีที่รถของพี่จีนขับพวงมาลัยซ้าย ไม่งั้นบ้านเราคงขายดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

จะมีหรือไม่มี ผมก็คาดก่อนออกรถนะครับ

ใครจะไม่คาด ทำไงมันก็ไม่คาดหรอก :-\

Phongrapee

สำหรับผม พอติดเครื่องยนต์ปุ๊บ ก็คาดเข็มขัดนิรภัยเลย เป็นทุกครั้ง ไม่ว่าจะขับที่ไหน ใกล้ ไกล ในซอยบ้าน ในโรงเรียน (ที่ทำงาน) คาดตลอด