ผู้เขียน หัวข้อ: ||| ช่วยเลือกรถหน่อยครับ [ ระยะออกรถ ปลายปีถึงต้นปีหน้า ]  (อ่าน 4346 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter Parking

• Jr. Member
  • **
เป็นรถคันที่ 3 ของบ้านครับ ซื้อให้น้องชายคนเล็กใช้ กำลังจะะเข้ามหาลัยเร็วๆนี้ครับ

คำนวณจากการใช้งานในอนาคตนะคับ

ช่วงแรก
- วิ่งไป-กลับประมาณ 50 km 4-5 วันต่ออาทิตย์ [ม.มหิดล] ติดต่อกันเป็นเวลา 1 ปีครับ

ช่วงสอง
- วิ่งช่วงปิ่นเกล้า - รพ.ศิริราช  สัก 3 ปี ครับ

ช่วงสุดท้าย
- ไปประจำอยู่ รพ.ตจว ไม่น่าจะได้กลับมาบ้านเท่าไหร่ระยะเวลา 1 ปี ครับ

คนขับ ณ ตอนนี้ น้ำหนัก 90+
รถประหยัดน้ำมัน
นั่งคนเดียว เต็มที่ไม่เกิน 2 นานๆทีจะนั่ง 4 คน
ระยะการใช้งานรถคันนี้ประมาณ  7-8 ปี
ระยะเวลาซ่อม-รออะไหล่ไม่นาน ปัญหาไม่จุกจิก
ขนของมีบ้างแต่ไม่เยอะเท่าไหร่
*ช่วงที่ออกรถ คือ ปลายปีนี้ หรือ ต้นปีหน้าครับ

รถที่อยู่ในตัวเลือก [คาดว่าจะเล่นไม่เกิน B-SEGMENT พอครับ]

HONDA CITY / TOYOTA YARIS ECO / HONDA JAZZ คับ

ศูนย์อยู่ใกล้บ้านทั้ง 2 ที่ ยิ่ง Toyota ติดกับบ้านเลยครับ มีช่าง Toyota ที่รู้จักกันเยอะ คาดว่าหมดปัญหาหลังรถหมดประกันครับ
ปั้มที่มีเติม E85 ต้องขับไปจากบ้านประมาณ 10 km

***เวลาโดนชนท้ายโอกาสที่รถ 4 ประตูกับ 5 ประตู หรือในตัวเลือกที่ผมยกมาคันไหนจะปลอดภัยกับคนนั่งโดยเฉพาะเบาะหลังที่สุดคับ พอดีล่าสุด pulsar ญาติโดนชนท้ายบนทางด่วนที่เป็นข่าว กระจกท้ายแตกละเอียด เลยเป็นห่วงนิดหน่อยครับ

ปล. ระบบแอร์ กับ วิทยุ ที่เป็นระบบสัมผัส ใน CITY กับ JAZZ จะรวนหรือมีปัญหาเยอะไหมครับ เผื่อว่าต้องจอดตากแดดบ่อยๆ ครับ เลยเป็นเหตุผลที่เอา YARIS ECO มาไว้ในตัวเลือกครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2016, 13:48:15 โดย taesuji94 »

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
วิ่งทางไกล สี่ประตูนิ่งกว่าแน่ๆ
ท้ายตัดขับสนุก มุดมัน แต่วิ่งเร็วๆแอบหวิว
อันนี่เทียบกับรถที่ราคาใกล้กันน๊ะครับ
เรื่องความใปลอดภัยหากโดนชนท้าย มีกระโปรงหลังยาวกว่าได้เปรียบแน่ๆ แต่ก็แล้วแต่โอกาสและความสบายใจด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ดูๆแล้วผมว่าเหมาะกับวีออสนะปลายเดือนหน้าก็ได้เห็นตัว MC แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

promt

• บุคคลทั่วไป
ผู้ชาย ต้องเก๋งครับ

HONDA CITY น่าจะเป็นตัวเลือกที่ดี

ออฟไลน์ CJ.

เชียร์ city ครับ เห็นว่าปลายๆปีอาจะมี mc พอดีเลย

ผมว่าตัวรถโอเคนะ ถ้าเอาท้อปๆไปเลยก็สะดวกสบาย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ akewizard

กับโจทย์ที่ให้มา ได้ทุกตัวเลือกครับ.........เอาที่ชอบได้เลย (หลับตาจิ้มยังได้เลย)

แต่ส่วนตัวผมชอบ Jazz สุดในสามตัวนี้นะ เพราะพื้นที่ภายในน่าจะเอนกประสงค์สุดในสามตัวนี้

ออฟไลน์ dipdc

• **
ผมเชียร์ Honda Jazz GK ครับ
เห็นว่าตัวใหญ่
Jazz ไม่อึดอัด นั่งสบาย
2013 Chevy Cruze MC 2.0 VCDI
1993 MB W201 190E 2.0

ออฟไลน์ yourturle

city ไป
เรื่องจอ จอดตากแดด ใช้ที่บังแดดเต็มหน้ารถ
             ติดกันสาด ลดกระจกลงนิดนึง 4บาน
             ใช้ผ้าเช็ดตัวคุม จอ ลงมา แอร์
เรื่องรถมีท้าย ปลอดภัยกว่าไม่มาก เดี๋ยวนี้กันชนท้ายตื้นกันทั้งนั้น

ถามล่วงหน้าเกือบปี ไม่รู้จะมี รถใหม่เปิดตัว เข้ามาชิง  ให้ เขว รึเปล่า ไม่รู้นะ ;)
One Day.

ออฟไลน์ AkE

Honda city เลยคับเหมาะสุดละตอนนี้ ปลายปีนี้หรือต้นปีหน้าน่าจะ mc คับ

ออฟไลน์ sukhontha

ผมกลับไม่อยากให้เลือกพวกนี้เท่าไร  ดูแล้วใช้ตกปีละสามหมื่นโล..

เหตุผล  ลูกชายผม ใช้เบนซินคันหนึ่ง ไปมหา'ลัย สองเดือน  เปลี่ยน้ำมันเครื่อง ที...(หมื่นโล)  สองหมื่นโล เปลี่ยนน้ำมันเกียร์  สี่หมื่นโลเปลี่ยหัวเทียน(อิริเดียม) ต้องเข้า 0 บ่อยแน่ ๆ

ผมอยากให้เลือกกะบะดีกว่าครับ  ...

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
Jazz ครับ เลือกจากความเอนกประสงค์ การพับเบาะ ใส่ของได้ดีกว่า

ออฟไลน์ franklnwna

• **
ผมใช้Jazz Gk 1ปี6เดือน วิ่งไปกลับชลบุรี-อ่าวอุดม(วันละ60กม.) ตอนนี้รถวิ่งไป3หมื่นกม.
ค่าบำรุงรักษาก็ตามระยะครับยกเว้นกรองแอร์ที่ต้องใช้ของเทียบข้างนอกเพราะของศูนย์แพงกว่าหลายเท่า
ปกติใช้รถคนเดียวโดนชนท้ายก็คงไม่ต่างกัน รถผมเคยโดนชนท้ายยอมรับเลยว่าน่ากลัวมากๆสำหรับคนนั่งเบาะหลัง
ถ้าให้เลือกตอนนี้ขอเป็นcityหรือซีดานอะไรก็ได้ครับ
**เห็นว่าอีกนานกว่าจะออกรถเลยอยากให้รอดูรุ่นอื่นก่อนครับเพราะตัวนี้ออกมานานแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

ส่ง CITY &JAZZ ไป

เห็นว่า ปลายปี มีไมเน่อ หรือต้นปี2017

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
city s/at  เลยครับผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
City S CVT ครับ

ออฟไลน์ SM.

ปลายปีคงมีรถออกใหม่ หรือ MC มาบ้างนะครับ ถึงเวลานั้นอาจจะต้องมาคิดใหม่อีกรอบครับ

ออฟไลน์ pakorn

• Full Member
  • ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
ดูจากรูปร่างและน้ำหนัก แนะนำcityหรือviosครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12