ผู้เขียน หัวข้อ: จะขายรถที่ยังติดไฟแนนซ์ให้เต๊นท์ ต้องระวังอะไรบ้างครับ  (อ่าน 1162 ครั้ง)

ออฟไลน์ vasin

• Jr. Member
  • **
พอดีว่าคนรู้จักจะขายรถที่ยังผ่อนไม่หมดให้เต๊นท์ ฟังมาแล้วก็งงๆ ประมาณว่าเต๊นท์บอกว่าเดี๋ยวจะเคลียร์กับไฟแนนซ์ให้ จบที่เต๊นท์ได้เลย หักหลบกลบหนี้ที่เราติดไฟแนนซ์ เหลือเท่าไหร่ แล้วค่อยรับเงินสดไป

คำถาม คือ

- ปกติเราจะปิดยอดไฟแนนซ์ ที่เต๊นท์ได้เลยหรอครับ เห็นเขาบอกแค่ไปเอา pay in มาก็พอ คือ สมัยก่อนเข้าใจว่าต้องจูงมือกันไปปิดที่ไฟแนนซ์

- มีอะไรที่ต้องระวังเป็นพิเศษไหมครับ เช่น เอกสาร และ ต้องได้หลักฐานอะไรจากเต๊นท์/ไฟแนนซ์บ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ไว้ใจเต้นท์รถแค่ไหนครับ

ถ้าเป็นผม จะขายให้เต้นท์ ก็ขายเงินสดเลย แล้วเราเอาเงินที่ได้ไปปิดไฟแนนซ์เอง จบๆ แล้วโอนเปลี่ยนชื่อผู้ถือกรรมสิทธิ์ให้เป็นเต้นท์ไปเลย

เดี๋ยวจะมีปัญหาทีหลัง เช่น รถหาย รถเอาไปเกิดอุบัติ หรือ ใดๆ ก็ตาม แล้ว ชื่อยังเป็นของรถ และ รถยังติดไฟแนนซ์อีก ผมว่า ปัญหามันจะเยอะนะ

(แต่ปกติ เขาไม่โอนแบบนี้ เขาจะโอนลอย เพื่อไม่ให้มีชื่อครอบครองเป็นเต้นท์)

แต่ผมก็เคยซื้อรถต่อมือ2 กับเต้นท์ซึ่งเป็นรถติดไฟแนนซ์มาเหมือนกัน แต่เราเป็นคนเป็นซื้อ มันไม่ต้องห่วงมาก เท่าตอนเป็นคนขาย

ก็จะได้เป็นใบซื้อขาย เรากับเต้นท์ เล่มไม่ได้(น่าจะอยู่ไฟแนนซ์) และ โอนกรรมสิทธิ์ไม่ได้(อันนี้ต้องเป็นโอนเปลี่ยนสัญญา ถึงทำได้) เพราะซื้อผ่อนอยู่(ผ่อนแทนเจ้าของเก่า)

พอผ่อนหมด เขาก็เอาเล่มพร้อมโอนเปลี่ยนชื่อมาให้

ออฟไลน์ apinui

ทุกการซื้อขาย ควรมีเอกสารใบจะซื้อจะขายครับ ถ้ามีเอกสารก็ไม่มีอะไรต้องห่วงครับ

ก่อนขาย เช็คก่อน เหลือยอดไฟแนนท์เท่าไร ยอดปิดเท่าไร .. ได้ตัวเลขมา เต้นท์ซื้อเท่าไร หักลบกัน เหลือหรือขาด เหลือเต้นท์ก็ให้เงิน ขาด ลูกค้าก็เติมเงินไป

ในสัญญาละบุราคาซื้อขายชัดเจน เราขายเท่าไร เต้นท์ซื้อเท่าไร ถ้าเต้นท์ยินดีไปปิดไฟแนนท์ทันที ก็ลงไปในสัญญาให้ละเอียด

ส่วนเหตุสุดวิสัย ขายรถไปแล้ว 3 เดือน อยู่ๆไฟแนนท์โทรมาทวงค่างวด สิ่งที่ทำคือนำสัญญานั้นไปแจ้งความลงบันทึกประจำวัน และติดตามกับเต้นท์ที่ซื้อ ถ้าตามแล้วไม่เป็นผลก็ปรึกษาทนายความ

ทีนี้ถ้าไม่อยากเสี่ยงตามข้างต้น ให้เต้นท์ปิดไฟแนนท์ทันที ก็สามารถทำได้ โดยนัดกันที่ธนาคาร เต้นท์จ่ายเงินปิดยอดกับธนาคาร ทำเอกสารโอนกรรมสิทธิ์ รับเงิน แยกย้าย ...

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ต้องโอนจ่ายปิดให้เราเห็นตรงนั้นเลยครับ ขอรูปโอนเงิน

และโทรเช็คไฟแนนซ์ตรงนั้นเลยว่าเงินเข้าหรือยัง
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Tien.W

ปกติ เต้นท์ไม่ปิดหรอก ก็ส่งต่อ จนมีลูกค้ามาซื้อ ถึงจะไปปิดครับ เพราะถ้าปิดเลย ไฟแนนซ์ก็บังคับโอนชื่อ ซึ่งเต้นท์จะไม่ชอบใช้ชื่อตัวเองอยู่แล้ว

อีกอย่าง ถ้าเจอเต้นท์แบบ ส่งบ้าง ไม่ส่งบ้าง คนเสียเครดิตคือคุณนะ ไฟแนนซ์ฟ้องก็ฟ้องคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

อย่างแรกควรคิดไว้ก่อนครับว่า เราไม่ได้เป็นเจ้าของรถ เราเป็นแค่ผู้เช่าซื้อ ที่มีสิทธิใช้รถได้ในระหว่างระยะเวลาเช่าซื้อ จนกว่าจะผ่อนหมดกรรมสิทธิ์ในรถถึงจะเป็นของเรา ที่เราจะทำอะไรก็ได้

ถ้าตราบใดเราเป็นยังเป็นผู้เช่าซื้ออยู่ จะทำอะไรก็ควรต้องติดต่อเจ้าของรถเขา ให้เขารับรู้ยินยอม ก่อนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
ต้องปิดไฟแนนซ์เลยครับ
นัดเจอกันที่ไฟแนนซ์หรือธนาคารดีแล้วครับ
ถ้าเต็นท์ไหนไม่ปิด อย่าไปขาย
หาเต็นท์อื่น
บางที่หมุนเงิน ดึงค่างวด 2-3 งวดแล้วจ่าย
(บางธนาคารประวัติจะเสียตั้งแต่เกิน 1 วันแล้ว)

ออฟไลน์ Auto

เคยดูข่าวป่าวครับ    เต๊นท์ไม่ยอมปิดไฟแนนซ์ตั้งขายรถทั้งแบบนั้น       นั่นละเจ้าของเก่าซวย เพราะไม่ได้ส่งค่างวด เจ้าของใหม่ก็ซวยเพราะไฟแนนซ์ตามมายึดรถ
ถ้าจะขายเต๊นท์ต้องปิดไฟแนนซ์ตรงนั้นเลยให้จบ  ตามข้างบน    บางเต๊นท์ดีหน่อยคุยกับเจ้าของตรง ๆ  เลยว่ามีเงินปิดส่วนต่างไหม เต๊นท์ช่วยได้เท่านี้ เพราะส่วนมาก  จำนวนเงินที่ค้างไฟแนนว์มากกว่าราคาขายรถแน่นอน   เพราะฉะนั้น เจ้าของต้องมีเงินไปด้วย     แต่หายากที่จะเจอเต๊นท์พูดความจริง

ออฟไลน์ -Brian

จากประสบการณ์ เต้นท์จะขอดูยอดปิดของรถคันนั้นๆครับ เพื่อมาประกอบการรับซื้อ

ถ้าหากยอดปิดเหลือน้อยกว่าราคารับซื้อ บางเต้นท์ก็จะโอนปิดยอดให้เรา ณ ตอนนั้นเลย หรือบางเต้นท์เงินไม่หนาพอ ก็จะบอกว่าจะนำไปผ่อนต่อเอง

ดังนั้น ไม่ว่าจะเป็นกรณีไหน แนะนำว่าต้องทำสัญญาซื้อขายกับเต้นท์ขึ้นมาครับ ว่าเราได้ขาย และเต้นท์ได้รับซื้อรถคันนี้ไปแล้ว ส่วนที่ว่าเต้นท์จะปิดสด หรือจะผ่อนต่อ สามารถระบุลงไปในสัญญาแนบท้ายได้ครับ

ออฟไลน์ seeker

จะมั่นใจได้อย่างไร ว่าเต็นจะปิดยอดไฟแนนซ์ให้เรา

ออฟไลน์ joufo

ตอนผมขาย

ให้เต้นท์ดูรถตีราคาก่อน พอใจแล้วก็
นัดเจอไปกันที่ไฟแน๊นซ์
ให้เราโทรเช็คว่า เหลือยอดกี่บาท กี่สตางค์
เต้นท์จะจ่ายเงิน และปิดยอดให้
หักจากราคา ที่ตกลงซื้อ เหลือเงินเท่าไหร่ เอาให้เรา

รถ โอนเป็นชื่อเราก่อน แล้ว ทำสัญญาซื้อขายและเอกสารโอนลอยให้เต้นท์

ส่วนเต้นท์ที่บอกว่า เดี๋ยวเขาจัดการเอง เอาเอกสารไปก็พอ
ส่วนมากเขาจะผ่อนต่อให้เรา จนกว่ารถจะขายได้ถึงไปปิดยอด

ถ้าเต้นท์ไม่จ่ายค่างวด
ไฟแนีนซ์มาทวงเงินที่เรานะครับ

หรือ สองสามเดือนไปจ่ายที (เพื่อไม่ให้รถโดนยึด)
เราก็เสียเครดิตนะครับ