ผู้เขียน หัวข้อ: Prius เครื่องไฮบริดแท้ๆ จริงหรอครับ?  (อ่าน 6520 ครั้ง)

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Prius เครื่องไฮบริดแท้ๆ จริงหรอครับ?
« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 18:10:38 »
toyota Prius Gen2 รหัสเครื่อง 1NZ-FXE(ตามข้อมูลของพี่จิมมี่) 1.5 ลิตรซึ่งผมว่ามันคือเครื่องของวีออสตามรหัส แล้วคั่นกลางด้วย X เพื่อบ่งบอกความเป็น Hybrid เหมือนกับที่
โตโยต้าทำในเครื่องอื่นๆที่เป็นไฮบริด เช่นแคมรี่ ก็รหัสเดียวกับ 2.4 แล้วขั้นกลางด้วย X ผมมองว่ามันคือเครื่อง 2.4 ธรรมดาๆนี่เองแล้วแปลงเป็นไฮบริดต่างกับ Prius ที่เป็น
ไฮบริดมาตั้งแต่เกิดแต่ไฉนเครื่องกลับรหัส 2ZR-FXE รหัสเดียวกับ Altis 1.8 ตัวปัจจุบันแล้วขั้นกลางด้วย X นี่เอง สรุปแล้ว Prius เป็นเครื่อง Hybrid แท้ๆจริงหรือไม่?ถ้าไม่ใช่แสดงว่าเครื่องของ Altis ดัดแปลงจาก Hybrid หรือ?มันก็ไม่ใช่เรื่องใช่มั้ยครับ หรือจะเป็นเครื่องคนละตัวกันโดยสิ้นเชิงแต่ดันรหัสเหมือนกันเปี้ยบ ผมว่ามันก็แปลกๆใครทราบช่วยด้วยครับไม่ทราบจริงๆครับ

ออฟไลน์ prai

Re: Prius เครื่องไฮบริดแท้ๆ จริงหรอครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 18:26:46 »
แล้ว Hybrid แปลว่าอะไรล่ะครับ? มันแปลว่าลูกผสมอะไรทำนองนั้นไม่ใช่เหรอครับ?
เครื่องยนต์ไฮบริดของโตโยต้า ก็น่าจะแปลว่าเครื่องยนต์ผสมกับมอเตอร์ไฟฟ้านะ

ทีนี้ผสมก็เกิดความสงสัยขึ้นมาเหมือนกัน
แล้ว Altis 1.6 CNG ล่ะเรียกไฮบริดได้มั้ย?
มันมันก็เป็นเครื่องยนต์ลูกผสมเหมือนกัน

แต่คงไม่ได้เพราะมันเป็นแค่การเลือกใช้พลังงานได้สองทางเท่านั้น

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: Prius เครื่องไฮบริดแท้ๆ จริงหรอครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 19:16:55 »
Hybrid มันก็คือ 2ระบบ ขึ้นไปอะไรทำนองนั้นแหละครับ

จะเอาเครื่องอะไรมา + มอเตอร์ไฟฟ้า ก็เป็น Hybrid แหละครับ

น้ำมัน + แก๊ส ความจริงผมว่าก็เรียก Hybrid ได้นะครับ ตามรากศัพท์

แต่ Hybrid กับรถยนต์ เหมือนนิยามไปหน่อยๆ แล้วคือ เครื่องสันดาบ + มอเตอร์ไฟฟ้า

ตัวเครื่องยนต์อาจจะไม่จำเป็นต้องออกแบบมาสำหรับ Hybrid หรอกครับ ที่ต้องออกแบบคือ ระบบ มากกว่า

แต่ไม่แน่ การที่ไม่เรียก น้ำมัน + แก๊ส อาจเป็นเพราะ มันก็มาประสมกันที่เครื่องสันดาบ ก็ได้ครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 21:27:04 »
ผมว่าพี่งงตรงนี้...
 ไฮบริดแท้ๆ ที่หมายถึงคือ พรีอุสนั้น ได้ถูกพัฒนามาสำหรับไฮบริดตั้งแต่แรก  ง่ายๆ คือ มันเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ คือเกิดมาเพื่อเป็นรถแบบไฮบริด นั่นล่ะครับ

ทีนี้ รถเช่น เจ้า Camry หรือ Civic  รุ่นที่เป็นไฮบริด มันก็รถไฮบริดเหมือนกัน   แต่ต่างกันตรงที่ โดยเริ่มแรกเขาพัฒนามาเพื่อเป็นรถปกติ แต่นำมาโมเป็นไฮบริด ครับ
JC TU #54

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 21:38:27 »
อ่านคำตอบแค่ 3เรปบนนี้ก็ได้ข้อมูลครบแล้วครับผม คงไม่มีอะไรจะเพิ่มเติมเอิ๊ก
อ้อ CNG คงไม่เรียกว่าไฮบริดครับ เพราะยังไงก็ ตัวขับเคลื่อนเดียวกัน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2010, 21:54:38 โดย 6162002 »

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2010, 22:27:03 »
CNG ต้องเรียก Bi-Fuel ครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 00:02:19 »
เครื่องยนต์เป็นแบบ Atkinson cycle คนละระบบเลยครับ ของอัลติส 1.8 ที่คุณพูดถึงคือ Otto Cycle แบบรถทั่วไปครับผม

เอาง่ายๆแค่แรงม้าจากเครื่องก็คนละเรื่องแล้ว ของพรีอุสเครื่อง 1.8 แต่มีแค่ 99 แรงม้า (เพราะระบบ Atkinson cycle มันจะทำให้การใช้เชื้อเพลิงมีประสิทธิภาพที่สุด กินน้ำมันน้อยที่สุด แต่ตัวเลขแรงม้าจะน้อยกว่าอีกระบบครับ) แต่ของอัลติส 1.8 ถ้าเป็นก่อนไมเนอร์เชนจ์ (ไม่มั่นใจว่ารหัสเครื่องที่คุณพูดถึงนี่หรือเปล่า) เป็น VVT-i 132 แรงม้าครับ หลังไมเนอร์เชนจ์แล้ว Dual VVT-i 145 แรงม้า

เครื่องอัลติส 1.8 ถ้าข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัย แค่ยกตัวอย่างให้ดูว่า ถ้าหากคิดว่าเป็นเครื่องเดียวกัน แรงม้าก็ต่างกันเป็นทุ่งแล้วครับ จึงน่าจะตอบปัญหาตรงเรื่องเครื่องได้บ้างนะครับ  ;)

ถ้าสนใจ ผมว่าอ่านจาก Wikipedia ก็มีบอกครับผม  8)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 02:36:57 »
ต้องอธิบายก่อนว่า คำว่า Hybrid มันก็คือของสองสิ่งที่ทำงานร่วมกันนั่นละครับ แต่โดยส่วนใหญ่ที่เค้าขายกันอยู่จะเป็น เครื่องยนต์+มอเตอร์ไฟฟ้าเนี่ยละครับ ก็เลยนิยามกันไปแบบนั้น

ส่วนเรื่องเครื่อง ถึงจะมีเสื้อสูบบล๊อกเดียวกัน แต่ชิ้นส่วนอื่นๆจะมีการเปลี่ยนแปลงเพื่อให้ประหยัดน้ำมันขึ้น โดยหลักๆจะเปลี่ยนรูปแบบการเผาไหม้จาก otto cycle เป็น  Atkinson cycle ซึ่งจะมีรูปแบบการเผาไหม้ การเปิดปิดวาล์วไอดี ไอเสียต่างกันครับ แถมยังพ่วงสารพัดอุปกรณ์ต่างๆเข้าไปอีก พวกระบบ start/stop ประมาณนี้ครับ

ถ้าจะนับจริงๆ prius ก็เป็น dedicated hybrid vehicles อยู่ดีครับ เพราะถูกพัฒนาให้มาพร้อมกับระบบ hybrid ตั้งแต่ต้นครับ ไม่ได้เอารถยนต์ในไลน์การผลิตปกติมาดัดแปลงแต่ประการใด
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 12:28:55 »
อ้า เข้าใจแล้วครับ ที่ผมถามเพราะผมเห็นรหัสเครื่องเดียวกันกับ Altis อะครับ โดยสรุป คือเสื้อสูบเดียวกันแต่เปลี่ยนเรื่องระบบเผาไหม้หลักๆจาก otto cycle เป็น atkinson และอีกหลายๆอย่างเพื่อให้ทำงานร่วมกับมอเตอร์ไฟฟ้าได้ดี ถูกต้องมั้ยครับ ขอบคุณชาว HLM ทุกท่านครับที่ช่วยตอบ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 12:36:35 »
งง กับคำถามอะ

CAMRY Hybrid
Prius
Crown Hybrid
Alphard Hybrid
Harrier Hybrid
Estima Hybrid
ก็เครื่อง Hybrid แท้ๆ ครับ  :)