ผู้เขียน หัวข้อ: สาว 19 ขับซีวิค สีขาว เสยกระบะ จอดข้างทาง บาดเจ็บ 5 ราย  (อ่าน 12077 ครั้ง)

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **

แบบนี้เรียกว่าประมาทร่วมได้มั้ยครับ จอดรถบนทางด่วน  :-[ :-[ :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 15:30:10 โดย shanon »

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ผมว่ารถกระบะ็จอดชิดไหล่ทาง เปิดไฟกระพริบ ก็น่าจะไม่ผิดอะไรน่ะครับ

แต่ไอ้รถที่ปาดซีวิคจนซีวิคหักหลบไปชนเค้านี้สิ  น่าเขกกระโหลก มาปาดคนอยู่เลนซ้าย เหมือนปาดเข้าเพื่อลงทางด่วนอะไรทำนองนั้น

แต่ชนจนคนกระเด็นออกมา แสดงว่า ขับกันเร็วมากเลยน่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ขอให้ผู้ได้รับบาดเจ็บ ปลอดภัยกันทุกคนนะครับ

ใช้รถใช้ถนน ระมัดระวัง และมีสติ ตลอดเวลานะครับ

ปล. อุบัติเหตุล้วนเกิดจากความประมาท และความเห็นแก่ตัวของผู้ใช้รถที่ไม่มีความรับผิดชอบต่อคนอื่นครับ อายุไม่เกี่ยว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 16:00:32 โดย dht_tubes »

ออฟไลน์ shanon

• **
ประเด็น คนขับรถอายุ 19 เอง การตัดสินใจ ในช่วงเสี้ยววินาที หากพลาดนั่นหมายถึงชีวิต 

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
ผมเห็นส่วนมากคนแก่ขับรถมีอุบัติเหตุมากกว่านะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
เขาคงไม่ได้ตั้งใจจริงๆ ละครับ

ผมดูแล้ว และก็อายุเกิน ด้วย น่าจะมีใบขับขี่

โดยสรุป รถที่ถ้ามีปาด(ซึ่งผมว่าจริง)

ผมว่าถ้าเขาได้ยินข่าวนี้คงรู้สึกแย่ละครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นส่วนมากคนแก่ขับรถมีอุบัติเหตุมากกว่านะครับ
ใช่ครับ พวกชอบอวดว่าตนเองขับรถมานาน แน่ๆ ผมก็เห็นเกิดบ่อยๆ ครับ
เพราะขับกันเร็วเกิน :D

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

กรณีนี้ผมเพิ่งเจอมา คุณต้องเลือกทางใดก็ทางนึง   คันไหนเบียดมาถ้าหลบได้หลบให้ แต่ถ้าคิดว่าหลบแล้วจะไปชนคันอื่นผมยอมชนกะไอ้คันที่มาปาด
    ล่าสุดเจอปาดหน้ามาชนเหมือนกัน เราไม่สามรถหลบให้ได้ ไม่งั้นชนคันอื่น   ปาดเสร็จหนีครับ บีบแตรก็ไม่หยุด ขับประกบข้างเรียกไม่หยุด  หนีไปสองไฟแดง  เจอหมอบ้าขับไล่ตามกลางกรุง  ดีที่ camry hybrid อัตราเร่งมันดี  แซงปาดหน้าจอดเลยครับ  ลงไปตอนแรกเห็นผู้ชายนั่งข้าง  เสียวเหมือนกันจะโดนรุมตื้บป่าว  ไปเจอเป็นผู้หญิงขับ  บอก taxi เบียดมา เลยมาปาดเราแทน แต่รีบไปทำงานเลยไม่จอด ส่วนคนที่เป็นแฟนบอกพอดีเล่นโทรสับอยู่ไม่รู้เรื่อง ชน กันชนบุบเท่าลูกมะพร้าว  สะเทือนไปทั้งคัน ยังไม่รู้เรื่องอีก แต่ทั้งสองคนขอโทษขอโพย  ผมเลยให้อภัยไม่ได้ว่าไร  ไม่อยากเสียเวลา

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ถ้าซีวิค ตัดสินใจ เบรคชะลอลงหน่อยน่าจะไม่มีอะไร แต่ที่หลักหลบเนื่องจาก อาจจะตกใจเลยหักหลบ เลยไปจ๊ะเอ๋กะโตโยต้า พอดี  แต่พอดีฟังผ่านๆ รถที่ปาดออกมานี่ ปาดจากขวาเข้าซ้ายหรือปาดจากซ้ายเข้าขวา อ่ะ ครับ  เพราะถ้าปาดจากซ้ายออกมาขวาก็แสดงว่ามันหักหลบโตโยต้าที่จอดอยู่ แต่ถ้าปาดมาจากขวาเข้าซ้ายก็อีกประด็นนึง แต่ไม่มีกล้องเลยรึนี่ ช่วงนั้น

ออฟไลน์ babynew

• **
เสียใจด้วยครับ

แต่ถ้ามีกล้อง อะไรๆมันน่าจะกระจ่างกว่านี้

ออฟไลน์ crucifixzz

รถไม่ได้เสีย ไม่น่าจะจอดรถบนทางด่วนนะครับ  อีกอย่างรถกระบะไม่ได้มีจุดประสงค์ให้คนนั่งบริเวณกระบะ ชนทีไรก็เทกระจาดกันทุกที ถ้ามีbelt รัดก็ว่าไปอย่าง เหตุการณ์แบบนี้ผมคิดว่าประมาทร่วม

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
กรณีนี้ผมเพิ่งเจอมา คุณต้องเลือกทางใดก็ทางนึง   คันไหนเบียดมาถ้าหลบได้หลบให้ แต่ถ้าคิดว่าหลบแล้วจะไปชนคันอื่นผมยอมชนกะไอ้คันที่มาปาด
    ล่าสุดเจอปาดหน้ามาชนเหมือนกัน เราไม่สามรถหลบให้ได้ ไม่งั้นชนคันอื่น   ปาดเสร็จหนีครับ บีบแตรก็ไม่หยุด ขับประกบข้างเรียกไม่หยุด  หนีไปสองไฟแดง  เจอหมอบ้าขับไล่ตามกลางกรุง  ดีที่ camry hybrid อัตราเร่งมันดี  แซงปาดหน้าจอดเลยครับ  ลงไปตอนแรกเห็นผู้ชายนั่งข้าง  เสียวเหมือนกันจะโดนรุมตื้บป่าว  ไปเจอเป็นผู้หญิงขับ  บอก taxi เบียดมา เลยมาปาดเราแทน แต่รีบไปทำงานเลยไม่จอด ส่วนคนที่เป็นแฟนบอกพอดีเล่นโทรสับอยู่ไม่รู้เรื่อง ชน กันชนบุบเท่าลูกมะพร้าว  สะเทือนไปทั้งคัน ยังไม่รู้เรื่องอีก แต่ทั้งสองคนขอโทษขอโพย  ผมเลยให้อภัยไม่ได้ว่าไร  ไม่อยากเสียเวลา

ส่วนมากจะคิดแบบพี่นี่แหละครับ ให้อภัย ไม่อยากเสียเวลา ถ้าเป็นคนอื่นเลือดเดือดคงต้องได้ออกข่าวแน่ เคสพี่แต่มันเจ็บใจตรงที่ชนแต่บอกไม่รู้เรื่อง(คนนั่ง)กับรู้ว่าชนแต่รีบ(คนขับ) ไม่รู้คิดได้ไงจริงๆ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bs

• Full Member
เสียใจกับผู้บาดเจ็บด้วยครับ
แต่เรื่องอายุ 19 ไม่เห็นเกี่ยวอะไรกันเลยครับ งั้นกฏหมายจะอนุญาติให้ทำใบขับขี่อายุ 18 หรือครับถ้าคิดว่าคนอายุ 18 + มีความคิดการตัดสินใจไม่พอ
แต่ถ้าเค้าไม่มีใบขับขี่อันนี้อีกเรื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2013, 18:23:06 โดย bs »
2003 toyota soruna vios 1.5 E mt            2008 honda click-i
2011 new nissan march 1.2 cvt 
2012 honda jazz ge 1.5 s at white
2013 honda click 125i >>> nv350

ออฟไลน์ Freekick042

เห็นด้วยคนมารยาทแย่ๆส่วนมากพวกคนขับมานานๆน่ะแหละ เด็กๆบางทีไม่กล้าขับเร็วไม่กล้าแหกกฏกันเท่าไหร่หรอก

ออฟไลน์ r0okiEz

ขอให้ปลอดภัย แคล้วคลาด
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
น้องผู้หญิงอายุ 19 น่าจะยังมือใหม่และขาดประสบการณ์ผลเลยออกมาเป็นแบบนี้ คงจะตกใจและไม่สามารถควบคุมรถได้หรือแก้อาการรถเป็นเป็น

แต่ยังดีที่ไม่มีใครเสียชีวิต ผมมองว่ารถกระบะไม่ผิดนะ การขับรถทุกวันนี้เหมือนเสียงดวงถึงเราจะไม่ประมาณแต่การอาจจะเกิดจากคนอื่นก็ได้

เดี๋ยวนี้ผมเจอคนขับรถนิสัยแย่ทุกวันครับมีทั้งมือใหม่มือเก่า

ออฟไลน์ AMG GT

อาจจะโดนเบียด  จริงๆแหละครับ  ด้วยความที่อาจจะพึ่งขับรถเป็นหรือเปล่าก็ไม่รู้  อาจจะตกใจ  แต่ทำจริงรถกระบะก็ไม่ควรมาจอดขอบทางด่วยนะผมว่า  เพราะดูละ Civic คงตกใจเลยหักพวงมาลัย  แล้วอาจจะไม่เห็นรถที่จอดข้างทาง

ออฟไลน์ Xenix

• **
civic น่าจะตกใจแหละ

เส้นนี้ขับกันเร็วมากกก ปาดกันมากกก

เราขับต้องตั้งสติให้ดีคับ

วันพฤหัสที่แล้วโดน slk ปาดหลัง แล้วปาดหน้า ด้วยความเร้ว 160

ผมขับ120 ถ้าเหม่อคงได้ลงข่าวด้วยแล้ว

ออฟไลน์ teezuza

• Newbie
  • *
ผมไม่รู้นะครับว่าเค้ามือใหม่หรือเปล่าแต่หลังๆนี่เจอบ่อยมาก
-พวกที่เปิดไฟเลี้ยวแล้วเข้าเลยไม่มองหลัง
-บางทีขนาดขับมาขนาบข้างกระโปรงหน้ารถเราเลยหน้าเค้ามาแล้วยังแทรกเข้ามาไม่ดูรถข้างๆจนต้องเบรคให้แล้วก็กดแตรยาวตามระเบียบ

ออฟไลน์ choomodify

ผมว่าทุกท่านรอดูภาพจากกล้อง CCTV ของการทางพิเศษก่อนดีกว่าครับ แล้วเราจะได้รู้ความจริงพร้อมๆกัน

ออฟไลน์ mamaman

เปลี่ยนจากบีบแตรไล่รถคันที่มาเบียด
เป็นชลอรถและเบรค จะไม่มีอุบัติเหตุ

อาจเป้นไปได้ว่าสาวเจ้า เห็นรถเบียดมาแต่ไม่ยอมให้เบียด
ยังมีเวลาบีบแตรไล่
รู้นิสัยเลย

ออฟไลน์ Puppu

ระเบียบของการทางพิเศษฯ ห้ามไม่ให้นั่งโดยสารในกระบะท้ายที่เปิดโล่งแบบนี้อยู่แล้วนี่ครับ

ถนนของการทางพิเศษแห่งประเทศไทย รถยนต์ต้องจัดให้มีหลังคาและที่นั่งสำหรับผู้โดยสารด้วยตามระเบียบของการทางพิเศษแห่งประเทศไทย ซึ่งมีระเบียบเกี่ยวกับการจราจรในทางพิเศษ ( แก้ไขเพิ่มเติมครั้งที่ 5 ) พ.ศ. 2548 ข้อที่ 3 ( 9 ) ( 10 ) ความว่า “ข้อ 3 ห้ามมิให้รถดังต่อไปนี้เดินในทางพิเศษ (9) รถยนต์กระบะที่จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน ( รย.1) ซึ่งบรรทุกคนในกระบะท้าย หรือรถยนต์กระบะที่จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน ( รย. 2 ) ซึ่งบรรทุกคนในกระบะท้ายโดยไม่จัดให้มีหลังคาปกปิดมิดชิดและที่นั่ง 2 แถว มั่นคง แข็งแรง อันอาจก่อให้เกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน (10) รถยนต์กระบะที่จดทะเบียนเป็นรถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน ( รย.1) หรือเกิน 7 คน ( รย. 2 ) หรือรถยนต์กระบะที่จดทะเบียนเป็นรถยนต์บรรทุกส่วนบุคคล ( รย.3 ) ซึ่งบรรทุกสิ่งของในกระบะท้ายโดยไม่จัดให้มีการป้องกันไม่ให้สิ่งของซึ่งบรรทุกตกหล่นหรือรั่วไหลหรือปลิวอันอาจก่อให้เกิดอันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สิน”

เมื่อก่อนการทางพิเศษฯ ก็เคยเข้มงวดไม่ให้นั่งในกระบะท้าย แต่พักหลังเหมือนจะไม่มีคนสนใจ
2014 XC60D4
2018 S90T8
2020 XC60T8

ออฟไลน์ AkE

เสียใจกับผู้บาดเจ็บด้วยครับ
แต่เรื่องอายุ 19 ไม่เห็นเกี่ยวอะไรกันเลยครับ งั้นกฏหมายจะอนุญาติให้ทำใบขับขี่อายุ 18 หรือครับถ้าคิดว่าคนอายุ 18 + มีความคิดการตัดสินใจไม่พอ
แต่ถ้าเค้าไม่มีใบขับขี่อันนี้อีกเรื่อง
เห็นด้วยอย่างยิ่ง อีกอย่างรถกระบะจอดบนทางด่วนด้วยเหตุใดก้แล้วแต่คนไม่มีสิทธินั่งท้ายกระบะ เพราะตามกฎมันไม่ได้ตั่งแต่ขึ้นแล้ว

ออฟไลน์ bittersweett1st

จะโทษเด็กมันก็ไม่ได้ พ่อแม่มันให้ขับเอง เรียกง่ายๆเลยว่ามือใหม่หัดขับ

สถานการแบบนั้น เด็กอายุ 19 คงคิดไม่ทัน และเป็นผู้หญิงด้วย ยิ่งตื่นตระหนกเข้าไปใหญ่

รุ่นผมอายุ 19 ยังนั่งรถเมล์ไปเรียนเลยครับ ขนาดที่บ้านมีรถเหลือใช้ พอ 22 ทางบ้านถึงปล่อยให้ขับรถไป

ปล.ยังไงก็ขอให้ผู้ประสบบัติเหตุ หายไวๆครับ

ออฟไลน์ redsun

ผมอยากรอฟัังข่าว เกี่ยวกับสาเหตุอีกทีหนึ่งครับ
(แต่ผมมีสมมติฐานในใจผมอยู่บ้างเหมือนกันครับ)

ออฟไลน์ Lertvarit

จะปาดจริงไม่จริง เบียดไม่เบียด ผมว่าเราไม่สามารถไปติดสินใครได้เพราะไม่ได้อยู่ในที่เกิดเหตุจริงๆ

แต่ที่แน่ๆ หาก" ไม่มีเหตุจำเป็น ไม่ควรจอดรถบนทางด่วนเด็ดขาด " ไม่ว่าจะไหล่ทางก็ตาม

รู้ๆกันอยู่ว่า " พวกไร้มารยาท " หลายๆคนขับตามไหล่ทางเพราะจะลงจากทางด่วนด้วยความเร็วที่ไม่ต่ำเลย

ในเคสนี้ จอดเพื่อเปลี่ยนคนขับ บนทางด่วนในประเทศไทย มันอันตรายจริงๆครับ

FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ 2k

ไม่เคยเห็นด้วยกับการขับขี่เกินความเร็วที่กฏหมา่ยกำหนดครับ ที่มั่นใจว่ารถเอาอยู่ฝีมือแน่สุดท้ายเกิดอุบัติเหตุทั้งนั้น เห็นบ่อยมากประเภทที่แข่งกันมามุดปาดซ้ายขวาทั้งที่รถเยอะเต็มถนนทุกเลนแล้วไปแข่งกันจี้ท้ายในไหล่ทางเส้นทึบ เฮ้ออออออ ทำกันไปทำไมวะ  >:(

อยากฝากเอาไว้ว่าเมื่อใดที่โดนปาดหน้าหากไม่ใช่รถขนาดใหญ่กว่าเช่นรถเก๋งกับรถตู้ รถบรรทุก ไม่ต้องหักหลบครับเหยีบเบรคเต็มที่ชลอความเร็วแล้วบังคับพวงมาลัยตรงๆชนไปเลย รถที่ปาดมาไม่มั่นคงเท่ารถที่แล่นมาตรงๆครับ ยิ่งปาดเร็วเท่าไหร่ยิ่งเป็นภัยกับตัวคันที่ปาดเอง

เมื่อก่อนว่าเจอพวกขับเลวๆบ่อยแล้วเดี๋ยวนี้ยิ่งเจอบ่อยกว่าเก่าถี่กว่าเก่าทั้งๆที่เรามาปกติเลนกลางไม่เกะกะยุ่งกับใคร ทุกวันนี้ต้องเตรียมตัวเลยว่าใน1อาทิตย์นี่ต้องเจอเหตุชนิดอันตรายสักครั้ง ขอให้ทุกท่านเดินปลอดภัยแคล้วคลาดจากพวกบ้าๆบนท้องถนนครับ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Freekick042

เปลี่ยนจากบีบแตรไล่รถคันที่มาเบียด
เป็นชลอรถและเบรค จะไม่มีอุบัติเหตุ

อาจเป้นไปได้ว่าสาวเจ้า เห็นรถเบียดมาแต่ไม่ยอมให้เบียด
ยังมีเวลาบีบแตรไล่
รู้นิสัยเลย

ถ้าตามข่าวดูแล้วผมก็มองมุมนี้ แล้วซีวิคเนี่ยพวงมาลัยไวจะตายผมขับ140นี่เกร็งเมื่อยมือเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
สำหรับผมประเด็นอยู่ที่ว่า
1.สาวไม่บรรลุนิติภาวะเป็นผู้ขับ
2.Civic สีขาว
3.เสยท้ายรถคันอื่น
 ;D

ขอให้คนเจ็บหายไวๆละกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ porasit33

ผมก็มีใบขับขี่ ตั้งแต่อายุถึง 18 ไม่เสียเงินแลกมาด้วย
ผมว่าอุบัติเหตุก็คืออุบัติเหตุ  ไม่มีใครอยากให้มันเกิดหรอกครับ
ถ้าคุณโดนปาดหน้าบ้าง
ในตอนนั้นคุณอาจหมุนลงทางด่วนไปทับรถข้างล่าง
เบียดคันที่ปาดหน้าแล้วพลิกคว่ำ
หักหลบข้ามไปอีกลเนที่วิ่งสวนมา
หรืออออ อาจจะรอดโดยไม่มีอะไรเสียหาย

บางที่สถานการณ์ ณ ตรงนั้น ไม่มีเวลาให้คิด มีเพียงสัญชาติญาณที่สั่งให้เราทำ สงสารเค้าเถอะครับใครก็ไม่อยากให้เกิด จริงๆ