ผู้เขียน หัวข้อ: แต่ล่ะค่ายกำไรประมาณกี่ % ครับ  (อ่าน 3803 ครั้ง)

ออฟไลน์ MR87

• Newbie
  • *
แต่ล่ะค่ายกำไรประมาณกี่ % ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 15:33:08 »
อยากทราบว่าบริษัทผลิตรถยนต์แต่ละค่ายในประเทศไทยนั้นเค้าได้กำไรต่อคันต่างกันมากไหมครับ แล้วได้กันประมาณกี่ % ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: แต่ล่ะค่ายกำไรประมาณกี่ % ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 15:53:23 »
อยากทราบว่าบริษัทผลิตรถยนต์แต่ละค่ายในประเทศไทยนั้นเค้าได้กำไรต่อคันต่างกันมากไหมครับ แล้วได้กันประมาณกี่ % ครับ

เอาอย่างนี้ดีกว่า

ปี ๆ หนึ่ง บริษัทโตโยต้า กำไรสำเร็จที่ Balance Sheet ทั่วโลก เกือบ ๆ 10,000 ล้านเหรียญ หรือ 300,000 ล้านบาท
ปี ๆ หนึ่ง ขายรถไป ประมาณ 6 ล้านคันทั่วโลก

คิดเอาครับนี่ผมยังไม่หักค่าใช้จ่ายที่เสียไปกับ Recall นะ มันต้องมีบ้าง ตัวเลขข้างบนนี่ผมเอาช่วง Peak มาคิดทั้งคู่นะ ปีนีคาดว่าจะขายรถได้เยอะกว่านี้

ิอ้อ ผมลืม คิดเรื่องอะไหล่ด้วยแฮะ มันมีส่วนเยอะเหมือนกันเวลาขายอะไหล่แท้ให้ศูนย์ไปบริการลูกค้า ตัวเลขนี้ผมไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 16:03:27 โดย jaesz »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: แต่ล่ะค่ายกำไรประมาณกี่ % ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 16:01:35 »
ใครเขาจะบอกคุณกันละคร้าบบบเนี่ย...

รถเล็ก กำไรคันละ ไม่เกิน 10-20% จากราคาขาย
รถใหญ่ขึ้น กำไรก็จะมากขึ้น แต่จะไม่มีทางมากเกิน 35% จากราคาขายที่เห็นกันอยู่

jaesz

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 16:18:47 »
ใครเขาจะบอกคุณกันละคร้าบบบเนี่ย...

รถเล็ก กำไรคันละ ไม่เกิน 10-20% จากราคาขาย
รถใหญ่ขึ้น กำไรก็จะมากขึ้น แต่จะไม่มีทางมากเกิน 35% จากราคาขายที่เห็นกันอยู่

รถเล็กนี่ ผมว่า ถ้ารุ่นTOP กำไรเกิน20 % ได้นะ

ผมคิดเล่น ๆ นะ

VIOS ตัวถูกสุด 500,000 ถ้าราคานี้ำกำไร 10 % ก็จะกำไรราว ๆ  5 หมื่่นVIOS ตัวแพงสุด 700,000 คิดว่า ต้องมี 50,000 เป็นกำไรพื้นฐาน และ 1 แสน เป็นอย่างน้อย รวม ๆ เป็น 150,000  ถ้าตัวเลขถูกต้องมันจะเป็นกำไร 1.5/7 x 100 = 21 % ซึ่งถ้าประเมิณจาก Option ที่ให้มาเทียบรุ่นล่างสุดไปสูงสุด บริษัทคงน่าจะกำไรเกินนี้แน่ ๆ  ทำให้พวกผลิตสินค้าอุปกรณ์เสริม Third party รวยกันใหญ่ เพราะเอามาใส่รุ่นล่างสุดก็ไปเป็นรุ่นสูงสุดได้ด้วยงบน้อยกว่าอีก

คิดเล่น ๆ นะ

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 16:19:38 »

แสดงว่าภาษีบ้านเราแพงมากๆ มากกว่ากำไรที่บริษัทรถได้ใช่หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 18:12:14 »
พี่จิมมี่พูดถูกต้องแล้วคับ และคำพูดที่ว่าไม่เกินนี่หมายความว่าบางรุ่นได้น้อยกว่านั้นเยอะอีกครับ
นี่คืออีกหนึ่งเหตุผลที่ทำไมบริษัทรถจึงขี้เหนียวขี้ตืด ทั้งกับลูกค้า ทั้งกับ supplier
และทำไม ยอดขายเยอะถึงจะดีใจก็จริง แต่ก็ต้องหน้าชื่นอกตรมหากรุ่นที่ขายได้มีแต่รุ่น
base เป็นส่วนใหญ่ เพราะกำไรมันไม่ได้เยอะเท่าไหร่จริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2010, 18:18:09 โดย ned »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 18:33:37 »

แสดงว่าภาษีบ้านเราแพงมากๆ มากกว่ากำไรที่บริษัทรถได้ใช่หรือเปล่าครับ
สำหรับรถผลิตสำหรับตลาดใประเทศ ฐานภาษีไม่ได้แพงมากครับ
ก็ไม่ต่างกันมากหรอกครับ

สำหรับผมกำไรประมาณ 15% นี่ถือว่าเยอะนะ
เพราะคำว่า "กำไร" คือ ส่วนที่หัก "ทุน" ออกหมดแล้ว
เพราะฉะนั้นมันก็เนื้อๆ เลยนะ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 20:40:59 »
ถ้าพูดแค่กำไรจากส่วนต่างราคาขายกับราคาผลิตรถมันต้องมหาศาลอยู่แล้วล่ะครับ เพิ่มออฟชั่นนิดหน่อย ABS ถุงลม เพิ่มราคาไปตั้งหลายหมื่น
แต่ค่าแรง ค่าความเสี่ยงต่างๆ ค่าโฆษณา ค่าบริการลูกค้าและส่วนที่ต้องเก็บไปเป็นทุนพัฒนารถรุ่นต่อไป และค่าอะไหล่ให้ลูกค้าเคลมอีก พวกนี้รวมๆกันมันก็เยอะ ถึงจะกำไรเยอะ ถ้าขายได้น้อยก็เสี่ยงเจ๊ง อย่างที่เราเห็นๆกันแหละครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 22:13:59 »
ถ้าพูดแค่กำไรจากส่วนต่างราคาขายกับราคาผลิตรถมันต้องมหาศาลอยู่แล้วล่ะครับ เพิ่มออฟชั่นนิดหน่อย ABS ถุงลม เพิ่มราคาไปตั้งหลายหมื่น
แต่ค่าแรง ค่าความเสี่ยงต่างๆ ค่าโฆษณา ค่าบริการลูกค้าและส่วนที่ต้องเก็บไปเป็นทุนพัฒนารถรุ่นต่อไป และค่าอะไหล่ให้ลูกค้าเคลมอีก พวกนี้รวมๆกันมันก็เยอะ ถึงจะกำไรเยอะ ถ้าขายได้น้อยก็เสี่ยงเจ๊ง อย่างที่เราเห็นๆกันแหละครับ

ผมเข้าใจว่าในส่วนของ "ค่าแรง ค่าความเสี่ยงต่างๆ ค่าโฆษณา ค่าบริการลูกค้า" มันอยู่ในส่วนของต้นทุนของราคาขายอยู่แล้ว

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:46:45 »
ผมอยากจะบอกว่า

Supplier ที่ผลิตชิ้นส่วนป้อน บ.ผลิตรถยนต์

กำไรสูงกว่า บ.ผลิตรถยนต์มากมายหลายเท่านัก

งานบางชิ้นกำไร 500%

แต่อย่าเพิ่งดีใจไป

มันค่าใช้จ่ายบางอย่างแอบแฝงอยู่

นั่นคือ คอมมิชชั่น ที่ต้องแบ่งให้ พณฯท่านจัดซื้อและเหล่าเอ็นจิเนียร์ ผู้หิวโหยของ บ.ผลิตรถยนต์

บางงานต้องจ่ายคอมมิชชั่นถึงครึ่งหนึ่งของกำไรที่ได้

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 23:02:48 »
ผมว่า Option รุ่น TOP ของรถยนต์สมัยนี้  ราคาที่เพิ่มตาม Option เป็นราคาอุปโหลกทั้งนั้นครับ  ถ้าเราไปเช็คสินค้าที่ใกล้เคียงกัน  ซึ่งหาที่ซื้อได้    ของ Function เหมือนกัน  ราคาของจะถูกกว่าราคา Option ที่เพิ่มจากอุปกรณ์ติดรถ  หลายเท่ามากๆครับ