ผู้เขียน หัวข้อ: รถ CVT ใหม่ๆมีเเต่ปลั๊กล้น เเล้วถ้านํ้ามันขาด เราจะวัดได้อย่างไร?  (อ่าน 4276 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
Vios ผมนํ้ามันเกียร์หาย เเบบไม่หยดใต้ท้องด้วย มันหายไปทีละนิด ต้องเติมทุกอาทิตย์ ถ้าไม่มีก้านเราไม่รู้เลยครับ
ถ้าเป็นรถรุ่นใหม่ๆไม่มีก้าน เราต้องรอเกียร์หอนหรือพังอย่างเดียวหรอครับ?

ไหนๆก็ไม่ใส่ก้านมาเเล้ว น่าจะใส่ตัววัดระดับมาให้หน่อย เเบบมีไฟโชว์ Low Trans Fluid เเบบนี้ เจ้าของจะได้รู้ตัวก่อนนะครับ (หรือมันมีเเล้วผมไม่รู้5555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 14:53:42 โดย Nongoum36 »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ก็สตาร์ทรถไขก้นอ่างน้ำมันเกียร์ตอนเครื่องไม่ร้อนครับ

ผมทำมาเกือบ20ปีกับ VW, BMW ไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์  เอื้อมมือไปไขเอา ดูสภาพเกียร์ไม่มีรอยรั่วซึมก็ใช้ได้ครับ ถ้าซึม ก็็ต้องแก้ไขน้ำมันจะได้ไม่หาย

Cvt  รถใหม่ๆ อย่างของ mirage, teana, swift มันก็มีก้านวัดนะครับ

ออฟไลน์ Krongbun

• Hero Member
 ;) VIOS เจ้าแห่งการลดต้นทุน
จากที่ดูรถพี่ที่ทำงานมา ตัดไปเรื่อย

ออฟไลน์ final

jazz gk cvt ไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์เช่นกันครับ อยากรู้เหมือนกันเวลาเกียร์มีปัญหาเราจะรู้ตัวก่อนได้ยังไง หรือไม่ให้รู้น้ำมันเกียร์ขาดพังไปเลย

เดี๋ยวนี้บริษัทรถยนต์จนตรอกขนาดต้องหากินด้วยวิธีแบบนี้แล้วรึ

ออฟไลน์ seamonkey

ไปดู Mazda2,3 กับ City ก็ไม่มีก้านวัดครับ

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
Mazda 3 sky มีก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ แต่มองเห็นยากหน่อยถูกบังอยู่ ต้องยกรถขึ้น เปิดแผ่นพสาติคปิดอ่างน้ำมันเกียร์ ดูและล้วงจากด้านล่างจะง่ายกว่า แต่ดึงไม่ออกเพราะมีน็อตขันล็อคอยู่ตัวนึง

ออฟไลน์ zipp

• Full Member
 :)  dipstick gearbox mazda3 sky เคยเอาออกมาดูแล้ว มีมาร์คขีดบอกระดับน้ำมันเกียร์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 12:56:25 โดย zipp »

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
Teana L33 ก็โดนตัดก้านวัดออกแล้วครับ ช่องที่เสียบก้านวัดจะเป็นแค่จุดปิด แค่จะมีรูล้นมาแทน

ประมาณทุกหมื่นโล ผมใช้วิธีติดเครื่อง ขยับตน.เกียร์  ดับเครื่อง ถอดน๊อตรูล้น แล้วเติมน้ำมันเกียร์ลงไปเล็กน้อย
ดูว่ามีน้ำมันเกียร์ไหลออกจากรูล้น จึงใส่น๊อตปิดกลับ จบวิธีเช็คระดับน้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
:)  dipstick gearbox mazda3 sky เคยเอาออกมาดูแล้ว มีมาร์คขีดบอกระดับน้ำมันเกียร์
Mazda 3 sky มีก้านวัดระดับน้ำมันเกียร์ แต่มองเห็นยากหน่อยถูกบังอยู่ ต้องยกรถขึ้น เปิดแผ่นพสาติคปิดอ่างน้ำมันเกียร์ ดูและล้วงจากด้านล่างจะง่ายกว่า แต่ดึงไม่ออกเพราะมีน็อตขันล็อคอยู่ตัวนึง

ทำไมถึงทำให้ตรวจสอบยากแบบนี้  :-\

jazz gk cvt ไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์เช่นกันครับ อยากรู้เหมือนกันเวลาเกียร์มีปัญหาเราจะรู้ตัวก่อนได้ยังไง หรือไม่ให้รู้น้ำมันเกียร์ขาดพังไปเลย

เดี๋ยวนี้บริษัทรถยนต์จนตรอกขนาดต้องหากินด้วยวิธีแบบนี้แล้วรึ

ผมถาม0 รุ่นผม(W205)มีก้านวัดน้ำมันเกียร์หรือไม่

เขาบอกไม่มี มีแต่เซนเซอร์

ผมถามแล้วจะวัดระดับได้อย่างไรว่าเกินหรือขาดมากน้อยแค่ไหน จะตรวจสอบคุณภาพน้ำมันเกียร์ได้อย่างไร

เขาบอกถ้าขาดเซนเซอร์จะแจ้งเตือน ถ้าเซนเซอร์ไม่เสีย

ถ้าเกินเดี๋ยวใช้ไปสักพักก็ลดเอง (เกินมากเท่าไรก็ไม่สามารถทราบได้ ? เกินมากจนทำให้เกิดปัญหาตามมาหรือไม่ ? )

ส่วนคุณภาพ เขาบอกว่า ใช้ไปจนกว่าเกียร์จะพัง...

กลับมาเปิดคู่มือรถ เจอว่าเปลี่ยนน้ำเกียร์ที่1แสนโลหรือ5ปี

แล้วที่0 บอกว่าใช้ไปจนกว่าเกียร์จะพัง คือ ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?