ผู้เขียน หัวข้อ: การที่ประเทศไทยขับรถพวงมาลัยขวา เป็นเรื่องที่ดีหรือเสียสำหรับประเทศและคนไทยครับ  (อ่าน 13767 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ผมยังไงก้ได้คับ แค่เวลาไปขับพวงมาลัยซ้ายต้องปรับตัวหน่อย ส่วนเรื่องธุรกิจผมว่าก้ช่วยได้คับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
สำหรับผมรถพวงมาลัยซ้ายขับแล้วไม่เมคเซนต์อย่างแรงครับ โดยเฉพาะรถเกียร์ธรรมดาจะยิ่งชัด เวลาเปลี่ยนเกียร์ใช้มือซ้ายซึ่งเป็นมือข้างที่คนส่วนใหญ่ไม่ถนัดจับพวงมาลัย หรือรถที่ใช้กุญแจบิดสตาร์ทรถ รูเสียบมันก็อยู่ฝั่งขวาของพวงมาลัย ถ้าเป็นรถพวงมาลัยขวาแบบบ้านเราเสียบกุญแจก่อนค่อยขึ้นรถได้ แต่ถ้าเป็นรถพวงมาลัยซ้ายต้องขึ้นรถก่อนแล้วค่อยคลำหารูเสียบกุญแจที่อยู่ฝั่งขวาเหมือนเดิมไม่ได้ย้ายมาฝั่งซ้ายตามมาซักหน่อย ถ้าพูดกันจามหลักสรีระศาสตร์แล้วพวงมาลัยขวานี่แหละดีที่สุดครับ

+1 ครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมว่าไม่แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

• Full Member
ถ้าเป็นถนน 4 เลนสมัยนี้ เอาพวงมาลัยซ้ายมาขับสบายเลยนะครับ เพราะส่วนใหญ่รถช้าวิ่งขวา รถเร็ววิ่งซ้าย เข้าแกปพอดีเดะ

ขำๆนะครับ  ;D ;D ;D

คิดเหมือนกันครับ ตอนนี้วันๆนึงแซงซ้ายบ่อยกว่าแซงขวาอีก

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
ถ้าเลือกได้อยากให้ขับซ้ายครับ เพราะคนส่วนใหญ่จะถนัดมือขวาและใช้มือขวาในการทำกิจกรรมส่วนใหญ่อยู่แล้ว การใช้มือซ้ายขับรถจะทำให้สมองซึกขวาทำงานมากขึ้น ทำให้สมองทั้งสองฝั่งถูกใช้งานไปด้วยกัน ซึ่งมีแนวโน้มว่าจะทำให้ความสามารถในการคิดดีขึ้น 

ซึ่งการใช้สมองทั้งสองด้านอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ประเทศที่ใช้พวงมาลัยซ้ายเจริญกว่าประเทศที่ใช้พวงมาลัยขวา

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
ที่เราขับพวงมาลัยขวาเพราะเอาแบบอังกฤษ ไม่ใช่เหรอแต่ดันใช้หน่วยวัดเป็น km/h กับ kg แทนที่จะเป็น mile/h กับ pond ขับรถแบบอังกฤษใช้หน่วยวัดแบบฝรั่งเศส 55 แปลกไม่เหมือนใครดี

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเลือกได้อยากให้ขับซ้ายครับ เพราะคนส่วนใหญ่จะถนัดมือขวาและใช้มือขวาในการทำกิจกรรมส่วนใหญ่อยู่แล้ว การใช้มือซ้ายขับรถจะทำให้สมองซึกขวาทำงานมากขึ้น ทำให้สมองทั้งสองฝั่งถูกใช้งานไปด้วยกัน ซึ่งมีแนวโน้มว่าจะทำให้ความสามารถในการคิดดีขึ้น 

ซึ่งการใช้สมองทั้งสองด้านอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ประเทศที่ใช้พวงมาลัยซ้ายเจริญกว่าประเทศที่ใช้พวงมาลัยขวา

เดี๋ยวนี้ผมเห็นคนใช้นิ้วมือซ้ายรูดหน้าจอมือถือเยอะขึ้น

แปลว่าคนไทยกำลังจะฉลาดขึ้นแล้ว ^^