ผู้เขียน หัวข้อ: ผมตัดสินใจจองรถไวไปไหม...กลัวรอนาน..แต่ก็ได้รถปล่าวๆ  (อ่าน 6732 ครั้ง)

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
เนื่องด้วย ผมคุุยกับคุณอาเ่ล่นๆครับว่า   ตอนนี้โปรโมชั่น ข้าราชการของค่ายโตโยต้า มันพึ่งต่ออายุอีกหน่อยถึง 1 พ.ค  จากโชว์รูมของโตต้า พิธานน่ะครับ ก็เลยแซวเล่นว่า น่าจะออกรถนะ ดอกถูกดี  เขาบอก จริงอะ ไม่เห็นรู้เลย ไหนลองไปถามเซล์มาหน่อย

เมื่อวันพฤหัส ผมก้ลองโทรไปถามดูครับ  คุณอาสนใจ รถจะนำมาติดก๊าซ ผมเลยเชียร์ innova 2.0v  ไป แต่คุณอาผม จะชอบ น้องจูนเนอร์มากกว่า 2.7 vvvti  ผมก็ เลยบอกไปว่า  มันดีกว่ายังๆๆๆถ้าเีทียบกับน้องจูน ว่า ภาษีถูกกว่า ค่าบำรุกรักษาถูกกว่า อย่้างน้อยค่ายางก็ถูกกว่า อิอิ  ...อันนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ

แต่  เซลล์ที่ผมติดต่อด้วย ท่านบอกว่า รถขาดจริงๆนะ  ตอนนี้เหลือ 1 คัน เอง อยากให้รีบๆๆตัดสินใจจอง(แต่แปลกไอ้ 1 คันที่ว่าเลือกรุ่น เืลือกสีได้ด้วย)  ผมก็บอกอยู่พัทยา จะไปกทม ได้ก้วันจันทร์  เขาบอก โอนเงินมาจองก่อนเลยค่ะ  ตอนนี้ หารถได้ก็ถือว่าเก่งละค่ะ  ผมก็เลยลองโทรถา ที่อื่นๆ ดู ก็อย่างเขาว่าครับ อินโนว่า รอ 4 เดือนขึ้น   ก็เลยลองถามที่พัทยาดู เขาบอก 6เดือนอย่างต่ำค่ะ  แม้แต่กระบะตอนเดียว ตอนนี้ก้ยังไม่ได้ค่ะ  ยิ่งฟอร์จุนเนอร์อีกนาน จะมี ส่งมอบก็แต่ ลูกค้าที่จองไปตั้งแต่ปลายปี หรือต้นปีที่ผ่านมา      ทุกรุ่น เลยจะต้องรอนาน

ไอ้เรื่องรอนาน ก็ไม่เป็นปัญหาครับ ถ้าซัก 3-4 เดือน เพราะตอนแรกกะรอ น้องจูนไมเนอร์ด้วยน่ะครับ  ผมก็เลยบอก คุณอาไป รอก็ไม่รุ้จะมารึปล่าว หรือถ้าคิดช้าไป ไอ้คันอินโนว่า ที่เซลล์บอก ก็กลัวจะหลุดไป จะมาเอาอีกที รอนานตายเ้ลย

ก็เลยตัดสินใจโอนเงินไปจองมาครับ
เซลล์ก็ยังไม่เคยเห็นหน้า
โชว์รูมอยู่ไหนมะรู้เลย รุ้แค่ว่าอยู่ตรงนั้น แต่ยังไม่เคยไป
รถก็ยังไม่เคยเห้น ได้แต่อ่านตามเวปบอร์ดของ อินโนว่าครับ โปรชัวร์ดูในเวปเอา

ที่สำคัญ ของแถมแบบว่า เรียกว่าไม่มีเลยดีกว่า ส่วนลด ประกัน ทะเบียน ไม่มีเลยครับ
ที่ได้มามี
1.กรอบป้าย (ถ้าไม่ให้สงสัยคงต้องเอาเชือกผูกกลับ)
2.ผ้ายาง (คงเป็นอันบางๆๆ)
3.ปลายท่อสแตนเลส  ผมว่า อินโนว่ามันมีอยู่แล้วมิใช่หรือครับ
4.กล่องอเนกประสงค์ (ไม่รู้เป็นยังไง)
5.ถาดท้ายรถ
6.ร่ม (ไว้กันแดดตอนขับรถกลับ เพราะไม่มีฟิล์ม)
7.คูปองฟรีค่าแรง
8.พวงกุญแจ

แค่นี่ล่ะครับ  ผมคิดถูกไหม คือหลักๆ มองแค่ว่า เห้นดอกมันถูกอะครับ 1.79 % ดาวน์ 20 % ครับ ถือว่าถูกไหม   ถ้าซื้อผ่อนแบบปกติ
เพราะยังไงก้ต้องออกรถใหม่อยู่ดี แต่ออกเร็วไปนิด มั้ง  กลัว ตอนจะเอาแล้วไม่มีอะครับ
ลืมบอกไป เซลล์บอก รถมาปลายเดือนนี้ครับ ออกรถ กลางเดือนหน้าได้เลย  จองสีขาวไป
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
คิดดีแล้วครับ บางสิ่งเราทำเอง ติดเอง ดีกว่าครับ และก็ยังดีกว่าต้องคอยรถนานๆ อีกอย่าง ฟอร์จูนเนอร์ 2.7 กินน้ำมันมากกก ครับ

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
ช่วงนี้เป็นช่วงที่ใครอยากได้รถ
ต้องอดของแถม และต้องมัดจำก่อนเท่านั้นน่ะครับ
เป็นแบบนี้ทุกค่ายเลยครับ

ออฟไลน์ vellcap

เอิ๊กๆ เหมือนญาติผมเลยครับ ผิดหวังจาก Brio
แล้วเพิ่งมาตัดสินใจเอา Jazz M/C รุ่น S สัปดาห์ที่แล้วนี่เองครับ
โทรไปหลายศูนย์ พอได้ปุ๊ปโอนเงินจองทันที
ไม่รู้ว่าเขาไปรับรถยัง

ออฟไลน์ Pasakorndvm

การบริโภคน้ำมันของน้องอิน ไม่ต่างจาก น้องจูนเลยจ้า... ในเมือง 7-8 กม./ลิตร นอกเมือง 9-11 กม./ลิตร
ถ้าใช้เดินทางโดยสารกันหลาย ๆ คนเหมาะมากๆ ครับ ต้องระวังอัตราเร่งกันนิดนึง ขับใจเย็น ๆค่อยเป็นค่อยไป

ไม่ใจด่วนไปหรอกครับ แต่ว่าอย่างน้อยน่าจะได้ประกันนะครับ

*แก้ไข เพิ่มการตอบว่า น่าจะได้ประกันด้วย"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2011, 21:32:32 โดย Pasakorndvm »
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ LaTeX

เนื่องด้วย ผมคุุยกับคุณอาเ่ล่นๆครับว่า   ตอนนี้โปรโมชั่น ข้าราชการของค่ายโตโยต้า มันพึ่งต่ออายุอีกหน่อยถึง 1 พ.ค  จากโชว์รูมของโตต้า พิธานน่ะครับ ก็เลยแซวเล่นว่า น่าจะออกรถนะ ดอกถูกดี  เขาบอก จริงอะ ไม่เห็นรู้เลย ไหนลองไปถามเซล์มาหน่อย

เมื่อวันพฤหัส ผมก้ลองโทรไปถามดูครับ  คุณอาสนใจ รถจะนำมาติดก๊าซ ผมเลยเชียร์ innova 2.0v  ไป แต่คุณอาผม จะชอบ น้องจูนเนอร์มากกว่า 2.7 vvvti  ผมก็ เลยบอกไปว่า  มันดีกว่ายังๆๆๆถ้าเีทียบกับน้องจูน ว่า ภาษีถูกกว่า ค่าบำรุกรักษาถูกกว่า อย่้างน้อยค่ายางก็ถูกกว่า อิอิ  ...อันนี้ไม่ใช่ปัญหาครับ

แต่  เซลล์ที่ผมติดต่อด้วย ท่านบอกว่า รถขาดจริงๆนะ  ตอนนี้เหลือ 1 คัน เอง อยากให้รีบๆๆตัดสินใจจอง(แต่แปลกไอ้ 1 คันที่ว่าเลือกรุ่น เืลือกสีได้ด้วย)  ผมก็บอกอยู่พัทยา จะไปกทม ได้ก้วันจันทร์  เขาบอก โอนเงินมาจองก่อนเลยค่ะ  ตอนนี้ หารถได้ก็ถือว่าเก่งละค่ะ  ผมก็เลยลองโทรถา ที่อื่นๆ ดู ก็อย่างเขาว่าครับ อินโนว่า รอ 4 เดือนขึ้น   ก็เลยลองถามที่พัทยาดู เขาบอก 6เดือนอย่างต่ำค่ะ  แม้แต่กระบะตอนเดียว ตอนนี้ก้ยังไม่ได้ค่ะ  ยิ่งฟอร์จุนเนอร์อีกนาน จะมี ส่งมอบก็แต่ ลูกค้าที่จองไปตั้งแต่ปลายปี หรือต้นปีที่ผ่านมา      ทุกรุ่น เลยจะต้องรอนาน

ไอ้เรื่องรอนาน ก็ไม่เป็นปัญหาครับ ถ้าซัก 3-4 เดือน เพราะตอนแรกกะรอ น้องจูนไมเนอร์ด้วยน่ะครับ  ผมก็เลยบอก คุณอาไป รอก็ไม่รุ้จะมารึปล่าว หรือถ้าคิดช้าไป ไอ้คันอินโนว่า ที่เซลล์บอก ก็กลัวจะหลุดไป จะมาเอาอีกที รอนานตายเ้ลย

ก็เลยตัดสินใจโอนเงินไปจองมาครับ
เซลล์ก็ยังไม่เคยเห็นหน้า
โชว์รูมอยู่ไหนมะรู้เลย รุ้แค่ว่าอยู่ตรงนั้น แต่ยังไม่เคยไป
รถก็ยังไม่เคยเห้น ได้แต่อ่านตามเวปบอร์ดของ อินโนว่าครับ โปรชัวร์ดูในเวปเอา

ที่สำคัญ ของแถมแบบว่า เรียกว่าไม่มีเลยดีกว่า ส่วนลด ประกัน ทะเบียน ไม่มีเลยครับ
ที่ได้มามี
1.กรอบป้าย (ถ้าไม่ให้สงสัยคงต้องเอาเชือกผูกกลับ)
2.ผ้ายาง (คงเป็นอันบางๆๆ)
3.ปลายท่อสแตนเลส  ผมว่า อินโนว่ามันมีอยู่แล้วมิใช่หรือครับ
4.กล่องอเนกประสงค์ (ไม่รู้เป็นยังไง)
5.ถาดท้ายรถ
6.ร่ม (ไว้กันแดดตอนขับรถกลับ เพราะไม่มีฟิล์ม)
7.คูปองฟรีค่าแรง
8.พวงกุญแจ

แค่นี่ล่ะครับ  ผมคิดถูกไหม คือหลักๆ มองแค่ว่า เห้นดอกมันถูกอะครับ 1.79 % ดาวน์ 20 % ครับ ถือว่าถูกไหม   ถ้าซื้อผ่อนแบบปกติ
เพราะยังไงก้ต้องออกรถใหม่อยู่ดี แต่ออกเร็วไปนิด มั้ง  กลัว ตอนจะเอาแล้วไม่มีอะครับ
ลืมบอกไป เซลล์บอก รถมาปลายเดือนนี้ครับ ออกรถ กลางเดือนหน้าได้เลย  จองสีขาวไป

ของแถมที่ได้มา บางคนก็ไม่เรียกของแถมนะครับ เรียกของกระจุกกระจิกติดรถ - -

ออฟไลน์ i-din

สถาณการณ์ตอนนี้ ได้รถก็ถือว่าโอเคแล้วครับ ของแถมก็คือของแถม ไม่มี ก็ไม่เป็นไร กว่าจะเข้าที่ ก็ต้นปีหน้าเลยครับ ลองอ่านอันนี้ดูสิครับ http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1304567913&grpid=00&catid=&subcatid=

ออฟไลน์ DArkMaster

ถ้ารีบใช้รถก็เหมาะสมแล้วครับ
เรื่องของแถมไม่ต้องไปสนใจมันมากครับได้เยอะก็รู้สึกดีเฉยๆ ได้น้อยรถเราก็ไม่ได้เป็นอะไร

ยินดีด้วยกับรถใหม่นะครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
    ผมไม่ได้โดนผลกระทบจากการขาดรถส่งมอบเลยครับ ตอนแรกก็ตัดสินใจนานว่าจะเอาคันไหนดี จนกระทั่งไปเดินมอเตอร์โชว์ ไปดูทุกยี่ห้อที่มี C-segment รุ่นที่เราชอบ เราสนใจ ไอ้เรื่องทดลองขับหนะ ผมทดลองมาทุกรุ่นแล้ว มีดีมีเสียแตกต่างกันไป อันไหนรับได้รับไม่ได้แล้วแต่บุคคลครับ

สุดท้ายผมก็มาเลือกฟอร์ด โฟกัส รอฤกษ์วันที่ 22 เมษาที่ผ่านมา ก็รับรถเลย ของแถมก็โอเค ดอกเบี้ยก็โอเค ผมว่าคงมีอีกหลายๆคนแหละที่คิดเหมือนผม ไม่อยากรอรถนาน
     เห็นว่าบางรุ่นกลางปีหน้าเลยไม่ใช่หรอครับ ช่วงนี้ค่ายรถนอกญี่ปุ่นคงจะตีปีกกันพั่บๆๆๆๆๆ ส่งมอบรถกันจ้าละหวั่น อิๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ neo9evo

• Newbie
  • *
สำหรับผมจอง vigo 4 door pre 2.5 vn tor เมื่อ 28 มีนา 54
ยอด 771,000 ดอก 2.35%/60
ส่วนลด 27,000 ของแถม ประมาณ 20 รายการ รวม LCD toshiba 32"
เซล์โทรมาแจ้งว่า Japan มีปัญหาการผลิต ยังไม่มีกำหนดการว่าจะได้รถเมื่อไหร

ผมหันมาดู Triton ค่าย Misu พอลองขับเท่านั้นและผมเปลี่ยนใจทันที
เพราะเรื่อง "คลาส" มันทำให้เข่าซ้ายที่มีปัญหาของผม รู้สึกดีกับมันมากๆๆ ต่างกับ Vigo ที่ผมใช้ประจำ
ตอนนี้ผมจองเรียบร้อยแล้ว
ยอด 752,000 ดอก 1.15%/60
ส่วนลด 15,000 ของแถม ประมาณ 12 รายการ
มีรถให้ทันที รอออกรถวันที่ 19 พ.ค 54

หวังว่าผมคงตัดสินใจไม่ผิด.....

ออฟไลน์ plus

สำหรับผมจอง vigo 4 door pre 2.5 vn tor เมื่อ 28 มีนา 54
ส่วนลด 27,000 ของแถม ประมาณ 20 รายการ รวม LCD toshiba 32"
เซล์โทรมาแจ้งว่า Japan มีปัญหาการผลิต ยังไม่มีกำหนดการว่าจะได้รถเมื่อไหร

ผมหันมาดู Triton ค่าย Misu พอลองขับเท่านั้นและผมเปลี่ยนใจทันที
เพราะเรื่อง "คลาส" มันทำให้เข่าซ้ายที่มีปัญหาของผม รู้สึกดีกับมันมากๆๆ ต่างกับ Vigo ที่ผมใช้ประจำ
ส่วนลด 15,000 ของแถม ประมาณ 12 รายการ
มีรถให้ทันที รอออกรถวันที่ 19 พ.ค 54

หวังว่าผมคงตัดสินใจไม่ผิด.....

ตัว 140  เเค่นี้ก็ขับมันเเล้ว ครับ 

ออฟไลน์ udis

ดอกถูกมากครับ ไฟแนนซ์ไหนครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ neo9evo

• Newbie
  • *

ดอกถูกมากครับ ไฟแนนซ์ไหนครับ
 ;D ;D ;D

SCB ไทยพานิช ครับ ดอกเบี้ยพิเศษ ถึงวันที่ 15 พ.ค. นี้แล้วครับ