ผู้เขียน หัวข้อ: ++ปรึกษาเรื่องตั้งศูนย์ล้อหน่อยครับ (กลุ้มใจ)++  (อ่าน 4314 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
ปรึกษาเรื่องตั้งศูนย์รถหน่อยครับ
รถแฟนผม toyota camry 2012 ออกมาแรกๆตอนป้ายแดงรู้สึกพวงมาลัยไม่ค่อยตรงเลยเอารถไปตั้งศูนย์
ร้านดังแถวฝั่งธน ใช้เครื่องตั้งที่ไม่มีข้อมูลของรถตัวนี้เป็นเครื่องตั้งรุ่นเก่าครับ เห็นตอนตั้งใช่โซ่-
ดึงนั่นดึงนี่อยู่หลายตลบ 
หลังจากตั้งเสร็จก็ตรงดีแต่ขับแล้วแปลกๆพิกลบอกไม่ถูก
หลังจากนั้นเลยนำรถเข้าที่ศูนย์ใหญ่ของโตโยต้าเพื่อตั้งศูนย์ใหม่เพราะอยากให้ตรงตามสเป้กรถครับ
พอตั้งเสร็จก็ตรงดีขับปกติ    ขับมาได้ประมาณ 40000โล สังเกตุเห็นยางสองล้อหน้ากินที่ขอบนอก-
ทั้งสองล้อเยอะมากจนคิดว่าต้องเปลี่ยนยางใหม่  จึงนำรถไปตั้งศูนย์ที่ศูนย์ใหญ่ของโตโยต้าแถวบางนา
และบอกอาการให้ช่างทราบ
หลังปรับตั้งช่างบอกว่ามันปรับได้เท่านี้ถูกต้องอยู่แล้วแต่ปกติไม่น่ากินขอบนอก........
(ตอนปรับตั้งไม่เห็นมีใช้โซ่ดึงอะไร,.....?)
คำถามครับ ผมควรจะไปพึ่งใครดีครับเพื่อปรับตั้งศูนย์ที่ถูกต้อง  เพราะเข้าโตโยต้าศูนย์ใหญ่ก็ทำได้เท่านี้)
.....กลัวเปลี่ยนยางใหม่ก็กินขอบเสียเร็วอีกเหมือนเดิม
พี่ๆน้องๆมีที่ไหนไว้ใจได้แนะนำมั้ยครับ  หรือมีข้อแนะนำอะไรช่วยรบกวนทีนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าทุกท่านครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
Re: ++ปรึกษาเรื่องตั้งศูนย์ล้อหน่อยครับ (กลุ้มใจ)++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 18:57:39 »
Camry 2013 ผมก็เป็นครับ

ตั้งศูนย์ ที่ Toyota ทีไร พวงมาลัยเอียงซ้าย 11 น. ทุกครั้ง

เลยเอาไปตั้งร้านข้างนอก พวงมาลัยตรงละ

แต่มันแปลกๆ ขับเร็วๆ แล้วไม่มั่นคงยังงัยก็ไม่รู้

รถผมไม่เจออาการกินยางครับ หรือเปลี่ยนไปตอน 3 หมื่นโล แต่ไม่ได้สังเกต

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: ++ปรึกษาเรื่องตั้งศูนย์ล้อหน่อยครับ (กลุ้มใจ)++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 18:59:57 »
มันอาจสึกจากยางติดรถคุณภาพต่ำหรืออายุยางที่เยอะก็ได้ครับ  ยางบางรุ่นตั้งศูนย์ผิดไปเยอะวิ่งไป3-4หมื่นยังไม่สึกเลยครับ55

บางพลัดศูนย์ล้อค่อนข้างไว้ใจได้ครับ  ถึงส่วนตัวเคยมีประสพการณ์ไม่ดีมาบ้าง  ส่วนร้านอื่นๆก็อยู่ลำดับรองๆลงไป  ศูนย์มีสเปคก็จริงแต่บางทีตั้งแล้วเละก็มีบ่อยๆ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 19:05:14 »
ผมเลิกตั้งร้านดังมานานละ ตั้งร้านที่มีโปรแกรมเฉพาะรุ่นดีกว่า
เปลี่ยนยางก็ตั้งที ปีนึงว่างๆก็ทำที หรือขับแล้วเบี้ยวก็ทำ ทำช่วงล่างใหม่ก็ตั้งที
ทำอย่างนี้มาหลายปีหมดปัญหากินยางเลยครับ ที่สำคัญคือตอนเขาเลือกรุ่นรถ
ไปยืนดูให้เห็นว่าเลือกถูก บางทีรหัสมันคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 17:25:10 »
อาการกินยางด้านหน้า มันเป็นทุกรุ่น ทุกยี่ห้อครับ
ถ้าไม่สลับยางบ่อยๆ และตั้งศูนย์ถ่วงล้อทุกครั้งที่สลับยาง

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 20:29:49 »
ปัญหาคือมันกินแต่ที่ ขอบ...นอก เนี่ยสิครับ  :'(