โพลล์

ชอบใช้รถมือสองหรือรถมือหนึ่ง

มือสอง
10 (11.4%)
มือหนึ่ง
44 (50%)
ใช้ทั้งคู่
34 (38.6%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 84

ผู้เขียน หัวข้อ: }>-คุณชอบใช้รถมือสองหรือรถมือหนึ่ง-<{  (อ่าน 9805 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
}>-คุณชอบใช้รถมือสองหรือรถมือหนึ่ง-<{
« เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 13:28:29 »

กระทู้โหวตนี้ เลือกตามสภาพจริงของแต่ละคนเลยครับ ทั้งสภาพฐานะ ความต้องการการใช้งาน ความชอบส่วนบุคคล ฯลฯ

รถมือหนึ่ง มีข้อดีก็คือ ได้รถใหม่ ไม่ช้ำมือใคร สดๆซิงๆ ไม่ต้องซ่อมหนักอย่างน้อย 5 ปี
แต่มีข้อเสียคือ ได้รถคันเล็ก ออพชันน้อย เครื่องไม่แรง ภาพลักษณ์ดูด้อย ราคาขายต่อตก กว่ารถมือสอง

ส่วนรถมือสอง มีข้อดีคือ มีรถให้เลือกหลากหลาย ออพชันเพียบ เครื่องแรง ช่วงล่างดี ได้ภาพลักษณ์ดี
แต่มีข้อเสียคือ เสี่ยงโดนต้ม ซ่อมเหนื่อย ซ่อมแพง สภาพไม่ครบ 32 เสี่ยงกินข้าวลิง กว่ารถมือหนึ่ง

ลองโหวตกันดูครับ ว่าใครชอบใช้รถแบบไหน หรือชอบใช้ทั้งคู่

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
Re: }>-คุณชอบใช้รถมือสองหรือรถมือหนึ่ง-<{
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 13:33:55 »

ปกติจะซื้อมือ 1

แต่จะซื้อมือ 2 ต่อเมื่อ มีปัญญาซื้อเอง
หรืออยากได้รถรุ่นนี้มากๆ แต่มันไม่มีขายตามศูนย์หรือโมเดลเชนจ์ไปแล้ว

ออฟไลน์ TnP_PKt

Re: }>-คุณชอบใช้รถมือสองหรือรถมือหนึ่ง-<{
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 13:34:39 »
เอาตามที่บ้านผมนะครับ
รถคันไหนกะใช้ยาว ใช้ให้คุ้มไปเลย เป็นรถทำงาน ก็ป้ายแดง(ถ้าเสียเดี๋ยวเสียงาน)
แต่ถ้าคันไหนกะไว้ซื้อใช้ไม่บ่อย ใช้เวลาว่าง ไม่ออกทุกวัน อันนี้มือสอง
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแล้วถ้ามือสองสภาพดีที่ก็ซื้อใช้เป็นรถประจำเหมือนกัน
เพราะที่บ้านใช้รถกันหลายมืออะครับ แต่ละคันสภาพต้องอยู่ค่อนข้างพร้อม
ประมาณว่าใครหยิบก็ใช้ได้เลยครับ

ที่ผ่านมาคือ

ป้ายแดงมี Adventure 07,D max 07(วิ่ง 200,000 km. แล้ว)...
มือสองมี Granvia,Soluna...

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 13:52:09 »
ผมชอบมือ 2ครับ

ของผมเอง ถ้าจำเป็นต้องซื้อ ก็จะจับรถที่เก่า แค่ระยะ 1-2ปี แต่ส่วนใหญ่ ก็แค่ปีเดียว

เพราะราคา เทียบกับรถใหม่ก็หายไปเยอะแล้ว(ซื้อมือ1 อาจต้องผ่อน แต่พอมือ 2 พอจะออกสดได้เลย) แถมสภาพรถก็ยังดี หลายคันก็เกือบเหมือนใหม่เลยทีเดียว อย่างบางคันที่เคยเจอ รถมือ2 อายุ1ปี ถ้าเอาพลาสติกหุ้มเบาะมาใส่ ขับไปคาร์แคร์ซักหน่อย แล้วเอาป้ายแดงมาใส่
หลอกตบตาได้เลย...

ถ้ารู้จักหรือได้คนที่ไปช่วยเลือกซื้อที่ดูเป็น จับผิดเก่ง ซื้อมาก็ขับแบบรถใหม่ได้เลย ไม่ต้องซ่อมอะไรเลยด้วยซ้ำ อีกอย่างคือ อย่างรถปิคอัพ ซื้อมาแล้วก็เอาไปตะลุยโลกได้เลย เพราะตอนที่เคยออกปิคอัพใหม่ จะเอามาบรรทุกก็ยังไม่กล้า เพราะมันใหม่ เอาไปส่งของ จอดตามตลาด ส่งของเสร็จออกมาเจอรอยแน่นอน(เสียดาย...) และถ้ารถใหม่ ก็ยังต้องเข้าศูนย์ตามระยะ วันที่เข้าศูนย์ = งดส่งของ 1 วันเลย

แต่ถ้ามือ2 ซื้อมาปุ๊บ ใส่หลังคาเสร็จ ก็แบกของเป็นตันๆ ได้เลย ไม่เสียดาย ออกอาการค่อยเข้าอู่

อย่างตอนนี้รถใหม่ที่บ้านมีคันเดียว คือ Fiesta 1.4MT ขับไปใหนที ต้องคอยระวัง ทิ้งรถใกลๆ แทบจะไม่ได้เลย กินข้าวยังต้องนั่งอยู่ในโซนที่เห็นรถเราได้ หรือขับเข้าตลาด เข้าเขตชุมชนพลุกพล่าน เตรียมทำใจรับรอยเฉี่ยว รอยขูดได้เลย
จอดอยู่หน้าบ้าน ก็ต้องระวังความอิจฉาของข้างบ้านอีก... เครียดมากกว่ามีความสุขซะอีก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:03:51 »
มือ 1 ครับ

เว้นว่ารุ่นใหม่แย่กว่ารุ่นเก่า หรือรุ่นนั้นไม่มีไทยครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:06:38 »
ที่บ้านมีทั้งรถมือหนึ่งและรถมือสองครับ

อีกอย่างนึง รถมือสอง ถ้าเป็นรถปีใหม่ๆ+ดูแลดีๆ ซ่อมอะไรให้เรียบร้อย ผมว่าก็ใช้ยาวๆได้นะครับ

เฟียสต้าผมซื้อมือ 1 เพราะตอนนั้น ยังไม่มีมือสอง แล้วส่วนต่างก็นิดเดียว ซื้อมือสองไม่เข้าท่าอยู่แล้ว

Accord G8 ก็มือหนึ่ง กะใช้ 5ปี up ชัวร์ มือสองไม่คุ้มแน่ๆ เพราะส่วนต่างน้อยมาก

Hyundai H-1 ผมซื้อมือสอง เพราะเจอรถสภาพดีมาก แถมถูกกว่ากันประมาน 4 แสนได้

525i SE E60 ก็ซื้อมือสองครับ เพราะให้ซื้อ F10 ป้ายแดง ก็แพงเกินไป
ถึงแม้จะตกรุ่นไปแล้ว แต่ภาพลักษณ์ กับ performance ที่ได้รับ แลกกับค่าตัวพอๆกะ D-segment ตัวทอป หรือมากกว่านิดนึงมั้ง
แถมได้รถจากคนรู้จัก ผมว่าคุ้ม BSI ก็ยังเหลืออีกตั้งปีกว่า

สรุปคือ แล้วแต่รถคับ บางรุ่นซื้อมือ 1 ไปเลยคุ้มกว่า บางรุ่นมือ 2 คุ้มกว่า

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:08:20 »
ชอบรถมือ 1 คับ ซื้อแล้วสบายใจคับ ไม่ต้องกังวลว่าขับๆ ไปรถจะเสียเมื่อไหร่

แต่ถ้าผมมีความรู้ด้านการดูรถยนต์ ก็คงจะดูมือ 2 อะคับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ได้รถที่ราคาถูกว่าและได้รถที่ใหญ่กว่าคับ

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:08:31 »
ไม่เคยซื้อมือสองเลยครับ ดูไม่ค่อยเป็นกลัวโดนต้ม

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:08:54 »
ถ้าจะซื้อสด ผมออกมือสองครับ
ถ้าซื้อผ่อน ผมออกมือหนึ่ง อิือิ

ทุกวันนี้เลยใช้รถมือสองครับ ใช้มา 9 คัน  ตลอด 7 ปีที่ขับรถมาครับ ใช้ราวๆ คันต่อปี วิ่งให้คุ้มๆๆแล้วก้ขาย ก่อนราคาร่วงลงไปอีก  ;D  เปลี่ยนรบ่อยๆ ไม่เบื่อดีครับ  ;)

1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:12:29 »
ซื้อมือหนึ่งอุ่นใจกว่า ซื้อมือสองกลัวเรื่องซ่อม จุกจิก กวนใจครับ

ออฟไลน์ Envil

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:34:34 »
ปกติ พ่อแม่จะซื้อมือ1 แล้วพอเค้านึกเปลี่ยนรถ เราก็จะขอเอาคันเก่ามาใช้ต่อ
แล้วมันมือหนึ่งหรือมือสองหละนี่ = =a

แต่ถ้าตามที่โพสมา ก็อยู่ที่ความสะดวกและเหมาะสมที่สุดของ จขกท. แหละนะ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 16:02:10 »
รถเลือกได้ครับว่ามือหนึ่ง มือสอง แต่เมีย สมัยนี้หามือหนึ่งยากมาก ๆ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 17:14:53 »
ถามว่าชอบอะไร ก็คงมือหนึ่งครับ แต่ถ้าถามว่าจะใช้อะไร คงต้องดูก่อน ถ้าใช้เชิงพาณิชย์อย่างพวกรถกระบะก็คงมือสองครับ
แต่ถ้าขับเองก็อยากได้มือหนึ่ง

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 18:06:08 »
แล้วแต่รถอะครับ ถ้ารถใช้งานใช้ทุกวันมือ1

ถ้ารถที่เราซื้อมาแต่งไม่ใช่รถตลาด จะซื้อมือ2ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 18:38:18 »
ไม่เคยใช้มือ 2 ซื้อทั้งทีขอของใหม่ดีกว่า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 18:54:54 »
ป้ายแดงเท่านั้นครับ

สบายใจไป 8 ปี
ขายต่อ ออกคันใหม่ ใช้จนคุ้ม ไม่ต้องกังวลใจ
ได้ขับรถใหม่บ่อยๆด้วย ^^

ออฟไลน์ DArkMaster

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 19:21:27 »
มือหนึ่งครับ ชอบกลิ่นจากโรงงาน  ;D

ออฟไลน์ aid

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 19:45:35 »
ใช้มือสองมา 3 คัน ป้ายแดง 2 คัน
แต่แปลก ตรงที่มือสอง เป็น Mitsu Lancer (Cedia 2+New Lancer 1) ทั้งหมดเลย ฮาๆๆ ราคามั่นยั่วใจ ได้รถปีใหม่ๆ ด้วย
แถมขายก้อแทบจะได้เท่ากับราคาซื้อเลย (Cedia 04 ผมซื้อมาเมื่อ 2 ปีที่แล้ว 34 หมื่น ขายออกไปเมื่อเดือนที่แล้ว 31 หมื่น ^^)
ส่วนป้ายแดง เป็น Vios 06 โฉมก่อนหน้านี้ และ Optra โฉมแรก
ถ้าถามว่า ชอบแบบไหนมากกว่ากัน ผมกลับชอบมือสองนะ เพราะตัวเลือกมันเยอะ (แต่สุดท้าย ก้อ Mitsu อยู่ดี 555++)
กำเงินห้าแสน ตัวเลือกในตลาด เพียบบบบบบบ ทั้งรถยุโรป รถยี่ปุ่น แต่ก้อเสี่ยงเหมือนกัน อย่าหารถมือสองเวลาที่คุณรีบใช้รถละกัน
ต้องใจเย็นๆๆ ^^"

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 20:14:10 »
สำหรับผมแล้วแต่กรณีครับ ถามว่าใช้มือ2ได้ไมใช้ได้ครับไม่มีปํัญหาด้วยครับ
แต่รถมือ2 ที่จะซื้อต้องรีู้ว่าสถาพดีครับ แล้วก้ถ้ารู็ประวัติก็จะดีครับ  อย่างงPAJERO SHOGUNผมใช้มือ2มา
แถบไม่ได้ซ่อมเลย ผิดจากVolvo850GLEที่ได้มาตอนแรกๆก็ปลื้ม ใช่ไปใช่มาสูบเงินชิบหายเลยเพราะเห็นแต่ของแต่งที่มากับรถแล้วรถราคาไม่แพงถ้าเทียบกับ
ตลาดมือ2ครับ....ของพวกนี้ถ้ามีเงินแน่นอนครับ มือ1อุ่นใจกว่ากลิ่นดีกว่า แต่ว่าถ้าเงินมันไม่ได้ถึงแล้วก้ถ้าอยากได้รถSEGMENTที่สูงๆหน่อยก็ต้องซื้อมือ2 แต่
ความเสียงมันก็สูงกว่าแต่ถ้ารถที่รู้่ประวัติแล้วสามารถรู้จักอู่ที่ซ่อม+อะไหล่หาไม่ยาก ผมก็ยอมเล่นรถมือ2ได้เหมือนกันครับ..

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 20:28:54 »
ถ้ามันเป็นรถคันเก่งหรือใช้มันบ่อยๆ เป็นรถที่ขับประจำจะเป็นรถใหม่ครับ

แต่ ณ เวลานี้ถ้าเป็นรถที่ให้คนงานใช้ ไม่ได้ใช้เองก็เป็นมือสองครับ แต่คันต่อไปคงเป็นป้ายแดง

เพราะ ณ เวลานี้สถานภาพทางการเงินของที่บ้านพอไปไหว ก็เลยยังต้องดูมืองสองอยู่ครับ

ออฟไลน์ talentman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 20:35:20 »
อยากใช้ป้ายแดงครับ แต่ไม่มีปัญญาซื้อเลยต้องใช้มือสอง :P

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 20:58:08 »
มือหนึ่งครับ..

ถ้าผมจะเล่นมือสอง มันต้องโดนใจผมจริงๆ
คือราคาและสภาพต้องอยู่ในระดับที่ผมพอใจจริงๆ จึงจะจัดมือสองครับ  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 21:24:17 »
ผมออกมือหนึ่งหมดครับ มันได้ความสดใหม่กว่า

แต่จะออกมือสองก็ต่อเมื่อรถคันนั้นมือ 1 แพงมาก แล้วมือสองส่วนต่างมาก
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 22:40:33 »
ถ้าเป็นรถเซลล์ขับ หรือ เอาไว้ขนส่ง ผมจะซื้อมือหนึ่งเพราะมันหักภาษีบริษัทได้

แต่ถ้ารถส่วนตัว หรือรถประจำตำแหน่ง ผมใช้มือสองอย่างเดียวครับ ซื้อมาจะ 20 คันแล้วครับที่บ้านไม่มีจุกจิก ซ่อมตามอายุ แล้วก็ไม่เคยเสียกลางทาง

อยู่เมืองไทยค่าซ่อม ค่าแรงถูกมากๆ และที่สำคัญอู่นอกเก่งกว่าศุนย์เยอะมากๆ แล้วผมไม่รู้จะยอมเสียเงินค่าภาษี ค่าโฆษณา ค่าใช้จ่าย ที่รถมือหนึ่งต้องแบกทำไม

ซื้อมือสองดูสภาพสวยๆ เบื่อก็ขาย ไม่ต้องมานั่งกังวลราคาขายต่อ ใช้แล้วสบายใจมากๆครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 23:53:22 »
ขึ้นอยู่กับว่าซื้อรถอะไร

ถ้าซื้อรถมาใช้งานเป็นหลัก ขับเกือบทุกวัน ส่วนใหญ่รถตลาด รถญีปุ่น ราคาไม่แรงมาก จัดมือ 1 ไป

แต่ถ้าซื้อรถยุโรป ซื้อเป็นรถคันที่ 2 หรือ รถสปอร์ต  ไม่ได้ใช้งานทุกวัน  รถประเภทนี้มือสอง ราคาจะถูกลงเยอะมาก

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 00:03:42 »
คุณพ่อดูเป็น และแม่น ที่บ้านเลยมีทั้งมือหนึ่งและสองครับ

แต่ถ้าผมโตขึ้นซื้อเองอาจจะเริ่มพิจารณามือหนึ่งก่อน

ออฟไลน์ NuttanonBJ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:03:47 »
มือ 1 รถญี่ปุ่น เพราะราคาไม่แพงมาก
มือ 2 รถยุโรป เพราะราคาแพงคงซื้อมือ 1 ไม่ไหว

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:49:22 »
มีปัญญา แค่มือสอง ก็ สองไปก่อน ไว้ ปัญญามีสามารถซื้อมือ 1 ได้ก็คงเลือก

ว่าแต่ รถมือหนึ่งนี่ กลิ่นพลาสติกในรถ กว่าจะหมด ใ้ช้เวลานานมั้ยครับ ????

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:06:54 »
ส่วนใหญ่ก็จะเลือกรถใหม่เสมอครับ
ถ้ามือสอง รถคันนั้นต้องรู้ประวัติมันเท่านั้นครับ ถ้าไม่รู้ประวัติมันก็ไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 12:17:26 »
ซื้อแต่มือสองครับ เพราะมือ 1 ณ เวลาที่ออกไม่มีปัญญาครับ
แต่ก็จะเลือกคันที่สภาพดีมากๆจริงๆ ไม่อย่างนั้นก็ไม่เอาครับ รอดูคันอื่นนๆถัดไป
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1