ผู้เขียน หัวข้อ: มีเสียงแปลกๆ ไม่รู้เกิดจากคอมแอร์หรือเปล่าครับ (มีเรื่องรถกินซ้ายด้วย)  (อ่าน 2496 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
รถผม Camry ACV30 2.4G ปี 03 วิ่งมา 110,000 กิโลครับ

มันมีอาการว่า เวลาขับไปสักพักแล้วพออเบรก หรือจอดนิ่งๆ มันจะมีเสียงดัง แต็ก แต็ก แต็ก แต็ก ดังมาจากด้านหน้าคอนโซลครับ

ยิ่งเวลาเบรกชะลอใกล้หยุดก็จะดังมาก ดังถี่เลยครับ

ผมตอนแรกคิดว่าหม้อลมเบรกหรือเปล่า เช็คก็ปกติ

เมื่อวานเลยลองดู พอมันดังๆ ผมก็ลองปิดแอร์ดู มันก็ค่อยๆเงียบลงจนหายไป ขับไปสักพักก็เงียบอยู่

พอเปิดแอร์ใหม่ ก็ดังขึ้นมาอีกเหมือนเดิม ผมเลยลองปิด AC แต่ยังเปิดพัดลมไว้อยู่ เสียงก็ค่อยๆเงียบไปจนไม่มีเสียง แต่พอกด AC ก็ดังขึ้นมาเหมือนเดิม

บางทีรถติดๆในเมือง พอคอมแอร์มันทำงาน มีเสียงดังวี้ดดด แล้วสั่นกึก แรงเครื่องตกไปแว่บนึงด้วย

ผมเลยคิดว่าอาการน่าจะมาจากตัวคอมแอร์ ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไร ใครเคยเจออาการคล้ายๆกันไหมครับ ไม่รู้ว่าจะเป็นลูกปืนคอมแอร์หรือเปล่า

ใครเคยเจออาการแบบนี้ แก้ไขอย่างไรครับ ค่าใช้จ่ายแพงไหมครับ

ปล.อีกเรื่องนึง รถผมกินซ้าย แก้ยังไงก็ไม่หาย ตั้งศูนย์ไปหายรอบ จี้ล้อแล้วไม่มีสั่น แต่กินซ้ายพอสมควร ขนาดให้สนามเป้าศูนย์ล้อดูยังไม่หายเลยครับ
ไม่ทราบใครมีทางแก้ไขได้บ้าง

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
เรื่องเสียงจากคอมแอร์ คันผมดังตั้งแต่ซื้อ จนขาย ประมาณ 8ปี
เคยเข้าศูนย์หลายครั้งแล้ว แต่ก็หาไม่เจอ
สุดท้ายเลยปล่อยเลยตามเลย ก็ไม่มีปัญหาอะไร เสียงก็ไม่ได้ดังขึ้นครับ

อ่อ แต่มีแต่เสียงแต๊กๆนะครับ เสียงอื่นไม่มี

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

เช็ค โบเวอร์ ดูด้วยครับ

ออฟไลน์ HLRx

เคยเจอใน isuzu ช่างแอร์บอกว่าเป็นที่อะไรหน้าคอมแอร์นี่แหละ เสียค่าใช้จ่ายรวม 3 พัน หายเป็นปลิดทิ้ง แต่หาร้านแอร์ที่มืออาชีพ
หน่อยล่ะกัน ถ้าอยู่ กระบี่จะบอกให้ว่าไปร้านใหน

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ผมอยู่รังสิต ลำลูกกาครับ แหะๆ มีร้านแอร์เก่งๆแนะนำไหมครับ