ผู้เขียน หัวข้อ: Juke vs Captiva มือสอง ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคะ  (อ่าน 6392 ครั้ง)

ออฟไลน์ katie69691

• Newbie
  • *
เพื่อนสนใจมือสอง สองตัวนี้ ไม่แน่ใจว่าจะไปตัวไหนดี

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
Re: Juke vs Captiva มือสอง ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 20:09:33 »
Juke ดีกว่าครับ แคปถ้าไม่เน้นอเนกประสงค์ไม่น่าซื้อแล้วครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ kez

Re: Juke vs Captiva มือสอง ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 20:11:16 »

รถมันคนละ size เลยนะ   ไม่ค่อยน่าเล่นทั้งคู่

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 20:59:03 »
แคป ครับ ได้ผ่านมือมาบ้าง เป็นรถทีใช้งานได้ดีเลย อาการเสียเท่าที่ดูๆก็จบนะครับ ไม่ใช่ซ่อมแล้วไม่จบ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 21:54:37 »

รถมันคนละ size เลยนะ   ไม่ค่อยน่าเล่นทั้งคู่

ออฟไลน์ Draft_only

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 22:54:13 »
รถมันคนละประเภทกันอะครับ
อยากให้เพื่อนเจ้าของกระทู้เลือกคันที่เหมาะสมกับการใช้งาน
Juke -> ตัวนี้จะกินน้ำมันกว่า sylphy หน่อยนะครับ ช่วงล่างออกแนวแข็งเกาะถนน
เหมาะสำหรับใช้คนเดียวหรือ2คน เพราะ legroomแถว2 แคบมาก
พท.เก็บสัมภาระแคบในระดับหนึ่ง แต่ถ้าใช้งานในเมืองเป็นหลักจะคล่องตัวกว่า captivaครับ
อะไหล่เครื่อง ใช้ของ sylphy, pulsar ได้ครับ
ส่วนอะไหล่ภายในบางอย่างสามารถแชร์ได้ทั้งกับ sylphy, march ครับ

Captiva -> ถ้าต้องการความอเนกประสงค์นี่ ถือว่าตอบโจทย์ได้ดีกว่า juke
ถ้ามีรถสำรองไว้ใช้ น่าสนครับกับราคาที่หล่นมาเยอะ แต่ต้องไปศึกษาในคลับcaptiva เยอะๆนะครับมันมีล๊อตที่มีปัญหาเรื่องเกียร์อยู่ บวกกับราคาอะไหล่ที่อาจจะสูงไปหน่อย แต่ถ้าจะซื้อมาเป็นรถคันเดียวของบ้านไม่แนะนำครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 22:57:42 »
เข้าใจค่ะว่า Size มันแตกต่าง แค่ต้องการเปรียบเทียบความยากง่ายในการบำรุงรักษาไม่หมายรวมถึงความแตกต่างในด้านค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา เพราะเข้าใจในsize ทั้งนี้ทั้งนั้นขอคุณในความคิดเห็นค่ะ

จริงๆตามดูทั้งสองคลับนะคะ มันก้อมีข้อเสียฌแพาะรุ่นที่แตกต่าง เหมือนรถทั่วไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 06, 2018, 23:00:13 โดย katie69691 »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 23:46:37 »
เป็นผมเอา Juke ครับ อีกยี่ห้อผมกลัว

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 03:38:50 »
สายซ่อม แนะนำ รถเมกันครับ
ในคลัปมีแนะนำปัญหาต่างๆ อู่ซ่อม ค่าอะไหล่ ค่าแรง

ดีเซล แรงบิดดี ประหยัดกว่าเบนซินครับ
เลือกแล้วยาวครับ ใช้นานเลย ราคามือ2ต่ำ

ผมใช้CRV เบนซิน แต่อยากได้แรงบิด ความประหยัดของCap Diesel
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ G.K

• Sr. Member
  • Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 05:30:22 »
ในแง่ของการบำรุงรักษา Juke จะดูแลง่ายกว่าครับ  ปัญหาเล็กๆที่ต้องใส่ใจคือ " ตัวมอเตอร์พัดลม" ที่มีเพียงตัวเดียว ถ้าเสียจะทำให้เครื่อง Overheatได้ครับ  ฉะนั้นควรเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมใหม่หากซื้อมาใช้ ซื้อที่วรจักรราคาไม่แพงครับ ประมาณ 2500 แล้วนำมาเปลี่ยนอู่นอก  อู่นอกที่ไว้ใจได้ก็เช่น อู่ช่างบรรจบ อู่ช่างอ็อด ราชพฤกษ์ฯ และควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ 20,000-30,000 กิโลเมตร  จะทำให้เกียร์ทำงานสมูทขึ้น ที่สำคัญอย่าเติมน้ำมันเกียร์เกินค่าMax จะทำให้รถอืดและเกียร์กระตุก  ถ้ารถไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์ข้างนอกมีขายครับ ลองเสิร์ชหาดู

Juke เหมาะสมกับการใช้งาน 1-2 คน เป็นหลัก ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อยๆ Captiva จะนั่งสบายกว่า  รถก็ถือว่าประหยัดน้ำมัน ไม่ได้มีปัญหาอะไรร้ายแรง ถ้าใช้งานอย่างถูกต้อง และได้รับการดูแลรักษาอย่างเหมาะสม  ส่วน Captiva ก็เป็นรถทีมีสมรรถนะที่ดี ถ้าจะใช้ต้องมีอู่ที่ซ่อมรถค่ายนี้เก่งๆ  เพราะไม่ว่ารถมือหนึ่งหรือมือสอง รถก็มีโอกาสที่จะเสียได้เหมือนกัน แต่ถ้ามีอู่ที่ไว้วางใจได้จะทำให้รู้สึกเบาใจลง และไม่ต้องรู้สึกวิตกกังวลเวลาใช้งานครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 08:29:14 »
ผมเลือก เจ้าจุก  ให้  น่าจะขับง่ายกว่า  สำหรับผู้หญิง  ดูแลง่ายกว่า  อะไหล่ง่ายกว่า 

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 10:07:28 »
มีคนโดยสารบ่อยไหมครับ
ถ้าขับคนเดียว มีผู้โดยสารแค่ 2 คน เจ้า Juke น่าสนกว่าครับ
ด้วยตัวรถไม่ค่อยจะมีปัญหาอะไร Captiva จะจุกจิกกว่าพอสมควรครับ
แต่ถ้ามีผู้โดยสารด้านหลังบ่อยๆ คงต้องมอง Captiva

ผมเคยสนใจ Captiva มือสองเหมือนกัน แต่พอเข้าไปอ่านในคลับแล้ว ถอยออกมาแทบไม่ทัน 555

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 10:12:13 »
แคปฯ  คนในอยากออกใจจะขาด  คนนอกอย่าอยากเข้าเลย  คนในจะปล่อยมือ2 เจอราคาขายไปก็ทำใจปล่อยไม่ลง

ได้แคปฯมาเดี๋ยวต้องมาหาอู่ที่เขาแนะนำในคลับอีกว่ามีที่ไหนซ่อมได้ ซ่อมจบ หาอะไหล่ให้ได้อีก กาจจะได้ฉายาจากรถยกไม่ได้ได้มาง่ายๆนะครับ

จากใจคนเคยอยู่ แคปฯ และ ครูซ

ออฟไลน์ Nyquist

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 10:38:11 »
ลองศึกษาดูก่อนครับ ดูว่าเหมาะกับเรามั้ย

แนะนำให้อ่าน Club ใน Facebook ครับ User จะ Active มากกว่า

https://www.facebook.com/groups/CaptivaClubThailand/

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 10:42:08 »
จุ๊กครับ
ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ สบายใจกว่าแน่นอน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ arnuparbl

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 10:44:21 »
ถ้าเน้นขับไม่เกินสองคน ผมไป juke ครับ เรื่องบำรุงรักษาน่าจะโอเคกว่าครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 10:58:52 »
ถ้าแคร์เรื่องค่าบำรุงรักษา + นั่งสองคน ขนของนิดหน่อยไป Juck  การขับขี่พอได้

captiva
ค่าบำรุงรักษายังโหดอยู่  อย่าลืมว่าตัวรถมันเคย 1.6 ล้าน ค่าอะไหล่บำรุงมันก็ตามนั้นละ  ตัวรถขับดี ช่วงล่างไม่น้อยหน้ารถสมัยใหม่ ใช้งานได้คุ้ม อเนกประสงค์มาก
 ควาปลอดภัยครบๆ 
แต่ค่อนข้างเสี่ยงกับ Defect ที่หลายๆคนเจอ 
แต่ถ้าได้มาราคาต่ำๆบำรุงรักษาถึงๆ  ผมมมองว่าใช้ได้อีกยาว และคุ้มค่ามาก

ปล.ที่บ้าน ใช้ตัว LTZ ดีเซล 2011  ทะลุ 3 แสนโลยังไม่เจอปัญหาไรเลย
ออก ตจว ทางไกล เหนือใต้ออกตก   

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 11:02:03 »
Cap ถ้ารับราคาอะไหล่ที่แพงกว่า D-Segment ญี่ปุ่นได้ ก้อโอเคครับ  ผมลองเทียบดูแล้ว แพงกว่าจริงๆ  เคยสนใจยุพักนึง สุดท้ายก้อถอยครับ ราคาอะไหล่ไม่คุ้มสมรรถนะ เท่าไหร่ รถมันอืดๆ ดีเซลก้อยังอืด
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ shutoff

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 12:53:00 »
เข้าใจค่ะว่า Size มันแตกต่าง แค่ต้องการเปรียบเทียบความยากง่ายในการบำรุงรักษาไม่หมายรวมถึงความแตกต่างในด้านค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา เพราะเข้าใจในsize ทั้งนี้ทั้งนั้นขอคุณในความคิดเห็นค่ะ

จริงๆตามดูทั้งสองคลับนะคะ มันก้อมีข้อเสียฌแพาะรุ่นที่แตกต่าง เหมือนรถทั่วไป

อยู่ที่การใช้งานครับ ลองอธิบายคร่าวๆครับ
ถ้าใช้ในเมือง ก็ต้อง Juke แหละ

เคสรถมือ2 ต้องมอง ค่ายญี่ปุ่นเป็นหลักครับ อะไหล่หาได้ง่ายกว่าพอสมควร

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 13:57:55 »
Juken ดูแลง่ายกว่าเยอะครับ เครื่องเกียร์มีอะไหล่เพียบจากทั่วโลก

แคปติว่า ซื้อแล้วเหมือนหวย เสียทีนึง เอาอะไหล่ที่ไหนนี่ ถ้าอยู่กทมก็พอไปหาศูนย์ใหญ่ง่าย ถ้าตจว. อะไหล่แพงและต้องสั่ง

เคยพลาดไปเอาซาฟืร่าสมัยยังไม่รู้เรื่องรถ สาปส่งทั้งตระกูลเลยยี่ห้อนี้ เสียทีต้องไหว้คนขายอะไหล่

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 14:29:12 »
ถ้าใช้งานคนเดียว หรือไม่ค่อยมีคนนั่งเบาะหลัง เชียร์ Juke ครับ
ส่วน Captiva คนแถวบ้าน บ่นแล้วบ่นอีก ขายยากมากกกกกกก จะขายใครก็ไม่ค่อยมีใครเอา (อันนี้เค้าบ่นมาอีกที)

ส่วนการดูแล Juke เป็นรถญี่ปุ่น แถมพิกัดต่ำกว่าอีกตัว ค่า Maintenance ต่ำกว่าอยู่แล้วครับ

แต่จุดตายของ Juke เลยคือที่นั่งด้านหลังครับ ต้องไปพิจารณาเอง

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 14:35:12 »
ผมมีทั้งสองรุ่นนี้ขับอยู่ แคปดีเซล  เอาขับสบายคล่องตัว เือก JUKE  ครับ  นั่งสี่คนพัทยา กทม ก็สบายๆๆ คนนั่งหลังก็ไม่บ่นอะไรครับ
ส่วนตัว เลือก Juke ครับ

ออฟไลน์ dinpordinpuen

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 15:28:15 »
ไป juke ครับ เพราะการเริ่มต้นซื้อรถมือสองควรจะเลือกรถที่มีความเสี่ยงที่จะกินข้าวลิงกลางทางน้อยที่สุดและมีจึดบกพร่องน้อยสุด เพราะไม่ทราบว่าได้เผื่องบไว้ปรับสภาพหรือไม่ ค่ายาง ค่าเปลี่ยนถ่ายของเหลว ถ้าเจอสภาพดีไม่ช้ำก็ประหยัดไว้ผ่อนไว้เติมน้ำมันแทน ตามนี้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 00:27:11 »
ผมชอบCaptiva แต่คงเลือกJuke

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 01:44:15 »
Juken ดูแลง่ายกว่าเยอะครับ เครื่องเกียร์มีอะไหล่เพียบจากทั่วโลก

แคปติว่า ซื้อแล้วเหมือนหวย เสียทีนึง เอาอะไหล่ที่ไหนนี่ ถ้าอยู่กทมก็พอไปหาศูนย์ใหญ่ง่าย ถ้าตจว. อะไหล่แพงและต้องสั่ง

เคยพลาดไปเอาซาฟืร่าสมัยยังไม่รู้เรื่องรถ สาปส่งทั้งตระกูลเลยยี่ห้อนี้ เสียทีต้องไหว้คนขายอะไหล่

ฮาาาาา
ผมถามร้านอะไหล่เชียงใหม่ Captiva Diesel อะไหล่
ได้คำตอบว่า "อย่าเล่นChevเลยครับ"  ;D ???

ในคลัปCap Cruze มีรายการซ่อม อะไหล่ที่แพงกว่าFord
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

RockmanJilly005

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 07:07:43 »
ไม่อยากเจ็บตัวและเสียเวลากับการขับขี่ด้านอะไหล่และdefectปวดหัวก็เจ้าจุกครับ แต่พื้นที่ด้านหลังก็น้อยด้วย

ส่วนเชฟเลี่ยงได้ให้เลี่ยงครับเพราะคนใกล้ตัวผมเล่นซาฟิร่าแล้วไม่เอาอีกเลยด้วยเหตุผลแบบหลายๆท่านที่กล่าว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 11:34:50 »
การใช้งานไม่มากค่ะ วิ่งทางไกลเดือนละครั้ง ผู้โดยสารส่วนใหญ่ไม่เกินสองคน ก้อคงเหมือนๆกับคนใช้รถดดยทั่วไป เพียงแต่คนไทยส่วนใหญ่ชอบคิดเผื่อผู้นั่งตอนหลัง ทั้งที่จริงๆอาจใช้ปีละ3ครั้ง ขำๆนะคะ
คือจริงๆแค่ชอบรูปทรง ไม่ได้เปรียบเทียบ Segment อะไร

ออนไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 08, 2018, 19:45:19 »
สำหรับผม Juke ดูแลง่ายกว่า

1. พัดลมไฟฟ้า ... ซื้อรถมาได้ ถ้าไม่รู้ประวัติ ไม่ต้องคิดมาก เบิกใหม่ part แก้ไขแล้ว เปลี่ยนเลย หาข้างนอก 4,500 บาท รวมค่าแรงจบ

2. เกียร์ ... ก่อนซื้อ ลองต้องไม่วืด ไม่กระตุก ได้รถมาจับเปิดอ่าง เปลี่ยนกรอง flush น้ำมันเกียร์ ติดออยล์เกียร์

แค่นี้ก็จบ ใช้ยาวๆไปครับ