ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางJazz กับการใช้งาน  (อ่าน 6020 ครั้ง)

ออฟไลน์ onejas

• Newbie
  • *
เปลี่ยนยางJazz กับการใช้งาน
« เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 16:50:25 »
รบกวนช่วยแนะนำยางรถยนต์ Jazz ให้เข้ากับการใช้งานหน่อยครับ
เดือน พ.ค. จะครบ 3 ปี ใช้งานไปแล้ว 5 หมื่นกิโลครับ
การใช้งานหลัก ๆ ขับรถลำปาง - กทม 2 ครั้งต่อเดือนนอกนั้นจอดครับ
ความเร็ว 120-140 ตลอดเส้นทาง ตอนนี้มีดู Bridgestone gr 100
คำถามครับ
ควรเปลี่ยนตอนครบ 3 ปี เลยมั้ย หรือยังใช้ได้อยู่ครับ
และขนาดยางเดิม 175/65  R15  ควรขยับขนาดยาง
เพื่อการเกาะถนนเพิ่มขึ้นมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: เปลี่ยนยางJazz กับการใช้งาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 17:10:04 »

ที่บอกมา ยางอะไรก็ใช้ได้  ยางยังใช้ได้หมั่นตรวจสอบ ไม่บวม ไม่แตกลายงา  ไม่กินยางก็ใช้ได้ต่อไป

จนกว่าจะอยากเปลี่ยน

จะเปลี่ยนยางให้กว้างขึ้น ต้องถามกลับว่า  ยางเก่ามันเคยแถมั้ย เคยลื่นมั้ย   ถ้าไม่เคยก็แปลว่าคุณไม่เคยใช้ยางเกินลิมิต

แล้วจะเปลี่ยนเพื่ออะไร    นอกจากว่ายางเก่าเคยร้องเอี๊ยด เคยแฉลบ  แปลว่ายางเก่ามันไม่สามารถรองรับวิถีการขับของคุณได้

• Newbie
  • *
Re: เปลี่ยนยางJazz กับการใช้งาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 17:18:04 »

ที่บอกมา ยางอะไรก็ใช้ได้  ยางยังใช้ได้หมั่นตรวจสอบ ไม่บวม ไม่แตกลายงา  ไม่กินยางก็ใช้ได้ต่อไป

จะเปลี่ยนยางให้กว้างขึ้น ต้องถามกลับว่า  ยางเก่ามันเคยแถมั้ย เคยลื่นมั้ย   ถ้าไม่เคยก็แปลว่าคุณไม่เคยใช้ยางเกินลิมิต

แล้วจะเปลี่ยนเพื่ออะไร    นอกจากว่ายางเก่าเคยร้องเอี๊ยด เคยแฉลบ  แปลว่ายางเก่ามันไม่สามารถรองรับวิถีการขับของคุณได้

ไม่เคยลื่น แถ ครับน้า พอดีเข้าเช็คที่ศูนย์ล่าสุด ทางช่างแจ้งว่ายางใกล้ครบ 3 ปี
ควรจะเปลี่ยนครับ เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนยางหน้าใหญ่ขึ้นจะเกาะถนนได้ดีกว่าเดิมครับน้า

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 17:30:52 »

ไม่เคยลื่น แถ ครับน้า พอดีเข้าเช็คที่ศูนย์ล่าสุด ทางช่างแจ้งว่ายางใกล้ครบ 3 ปี
ควรจะเปลี่ยนครับ เลยคิดว่าถ้าเปลี่ยนยางหน้าใหญ่ขึ้นจะเกาะถนนได้ดีกว่าเดิมครับน้า

ก็ดีขึ้น  เปลืองค่ายางมากขึ้น  กินน้ำมันมากขึ้น

0 เค้าก็อยากขายของ มันก็อยู่ที่เรา  ดอกยางยังไม่น่าจะหมด  ก็ดูตามที่บอก  หรือถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยน

อันนี้มันเป็นความสบายใจของแต่ละคน 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 17:54:34 »

ก็ดีขึ้น  เปลืองค่ายางมากขึ้น  กินน้ำมันมากขึ้น

0 เค้าก็อยากขายของ มันก็อยู่ที่เรา  ดอกยางยังไม่น่าจะหมด  ก็ดูตามที่บอก  หรือถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยน

อันนี้มันเป็นความสบายใจของแต่ละคน

ขอบคุณครับน้า พอดีขับรถทางไกล และส่วนตัวเป็นคนขับเร็ว
จากที่น้าบอกคงใช้ไปก่อน 3ปีครึ่ง-4 ปีค่อยเปลี่ยนน่าจะได้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 20:29:32 »
Jazz GE ที่บ้าน ใส่ 195/60-15 ครับ เคยคำนวณแล้ว เบอร์นี้ เส้นรอบวงเพี้ยนจากยางติดรถน้อยสุดละ .. เส้นเก่าเป็น Yokohama V552 ล่าสุดที่เปลี่ยนเป็น Michelin Primacy 4 ครับ ก็พอใจแหละ นิ่มดี เงียบดี เกาะใช้ได้ครับ

GR100 ตกรุ่นไปแล้ว และเบอร์ 175 น่าจะไม่มีด้วยมังครับ ถ้าจะมี ก็น่าจะเป็นพวก EP150 มากกว่า

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 20:54:22 »
รถขนาด Jazz .. ใช้ยางหน้ากว้างแค่ 175 ผมว่า .. มันแคบไปหน่อย

เปลี่ยนขึ้นมาเป็น 185/65-15 ดีกว่าครับ  ได้ทั้ง
- หน้ากว้างขึ้น เหมาะกับขนาด - น้ำหนักรถ 1 ตันนิดๆ
- เส้นรอบวงยางจะใหญ่กว่ายางเดิมราวๆ 2% .. มาตรวัดความเร็วรถจะแม่นขึ้นด้วย
   เพราะโดยมาก มาตรวัดความเร็วเดิมๆ ของรถ จะอ่อนราวๆ 3-5% อยู่แล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 21:24:08 »
ถ้าไม่คิดอะไรมาก ลอง Yokohama Db E70C ขนาด 185/60R15 ก็ได้ ผมใช้อยู่ นุ่มเกาะดี รีดน้ำพอใช้ เส้นละ 1800-2000 (เมื่อสองปีที่แล้ว) เรื่องเสียงจากยางผมแยกไม่ค่อยออก Jazz GE มันดังทั้งคันอยู่แล้ว XD
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2019, 21:53:39 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
สนใจเป็นค่าย Bridge stone คิดว่าน่าจะดีกว่า Maxxis ติดรถ
พอสมควร ขนาดยางน่าจะขึ้นเป็น 185/65/15 ครับ
ขอศึกษายี่ห้อยางเพิ่ม ช่วยแนะนำเพิ่มด้วยครับ

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 09:04:32 »
Jazz GE ที่บ้าน ใส่ 195/60-15 ครับ เคยคำนวณแล้ว เบอร์นี้ เส้นรอบวงเพี้ยนจากยางติดรถน้อยสุดละ .. เส้นเก่าเป็น Yokohama V552 ล่าสุดที่เปลี่ยนเป็น Michelin Primacy 4 ครับ ก็พอใจแหละ นิ่มดี เงียบดี เกาะใช้ได้ครับ

GR100 ตกรุ่นไปแล้ว และเบอร์ 175 น่าจะไม่มีด้วยมังครับ ถ้าจะมี ก็น่าจะเป็นพวก EP150 มากกว่า

รบกวนขอสอบถามเพิ่มนะครับ เผื่อยางชุดถัดไปจะลอง "นุ่มเงียบ" เกรดบน ๆ ดูบ้าง
Jazz GE ของพี่ยังเป็นช่วงล่างและล้อสเปคเดิมจากโรงงงานเปล่าครับ พอดีจะเอาไว้เปรียบเทียบกับ City GM2 ที่ตอนนี้ใส่ NT860 อยู่ (ช่วงล่าง/ล้อ 15 x 5.5 เดิม ขับทั่วไปแอบออกอาการปลิ้นเล็กน้อยบนถนนที่เป็นลูกคลื่น แต่ความเร็วไม่เกิน 80 km/h ขับสบายกว่า และเงียบกว่า TZ700 จนรู้สึกได้)
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 09:21:56 »
ล้อเดิมกว้าง 5.5 นี้ว เหมาะกับใส่ 185/60R15 มากกว่าครับ
แฟนผม City CNG 13 ก็ขยับจาก 175 มาใส่เบอร์นี้เหมือนกัน

ลำปาง-กทม เดี๋ยวนี้ทางดีครับ จะมีทำนิดหน่อยก่อนเข้านครสวรรค์แค่นั้นเอง
ส่วนไมล์เพี้ยน ผมว่าปล่อยๆมันไปเหอะ อย่าไปคิดเยอะ

สายเอเชียเดี๋ยวนี้จับความเร็วเพียบ ผมเพิ่งกลับจากเชียงรายก็โดนกันถ้วนหน้า
อาศัยว่ารถตัวเองไมล์อ่อน 3-5% วิ่ง 115 กล้องจับได้ 109 เลยรอดตัวไป ฮ่าๆๆ  ;D

185/60 สเปคขับ 120 - 140 เท่าที่ดู มีให้เลือกคือ

- BS EP300
- Yokohama dB V552
- Yokohama BluEarth Es32

ก็ราวๆนี้ละครับ

ออฟไลน์ RhythmCaster

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 09:40:00 »
ล้อเดิมกว้าง 5.5 นี้ว เหมาะกับใส่ 185/60R15 มากกว่าครับ
แฟนผม City CNG 13 ก็ขยับจาก 175 มาใส่เบอร์นี้เหมือนกัน...

...185/60 สเปคขับ 120 - 140 เท่าที่ดู มีให้เลือกคือ

- BS EP300
- Yokohama dB V552
- Yokohama BluEarth Es32

ก็ราวๆนี้ละครับ
ปัจจุบันก็ใส่ NT860 ไซส์ 185/60 R15 อยู่ครับ
ส่วนตัวเลือกที่พี่แนะนำมา น่าสนใจดีครับเพราะผมขับรถไม่เร็ว เต็มที่ 120 บางช่วง (รถมันสะเทือนขับทางไกลแล้วเหนื่อย  :'(
อีกอย่างกล้องเยอะขึ้น ก็เลยแช่อยู่แถว ๆ 80 - 100)
Honda City GM3 (since 2012)

ออฟไลน์ TAYWIN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2019, 13:55:39 »
ผมเดินทางบ่อยเหมือนครับ ชลบุรี - สุพรรณ เดือน 2-3 ครั้ง

ผมใช้ Hankook V12 195/55/15   ราคา 4 เส้นประมาณ 6000 - 8000 บาท (แล้วแต่ร้าน) เรื่องคุณภาพผมว่าคุ้มค่านะกับราคาเท่านี้ เกาะถนนใช้ได้  รีดน้ำกลางๆ rolling resistance ดีมาก(ความรู้สึกส่วนตัว)  เรื่องการกินน้ำมันแทบไม่รู้สึก หน้ายางแข็งแรงแก้มยางจะนุ่มนิดนึง ความกระด้างมีแน่นอนตามแก้มยาง

สำหรับคนเดินทางไกลบ่อยๆก็ลองดูครับ คุณภาพคุ้มราคา แถมเป็นยางกึ่งสปอต(รึ่เปล่าน้อ)ด้วย จากประสบการณ์คนใช้จริงๆ  7/10 ครับ  ;) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2019, 14:15:56 โดย TAYWIN »